ขอรบกวนสอบถามพี่ๆ หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย N'tOn_pReLudE, 25 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. N'tOn_pReLudE

N'tOn_pReLudE New Member Member

29
    1
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า กันโคลงหลังของผมโดนถอดไป(ของเดิมๆติดรถ3D)จำเป็นต้องหามาใส่รึป่าวครับ แล้วถ้าไม่ใส่มีผลอะไรต่อเวลาขับขี่ไหมครับ รถผมเครื่อเดิมๆคาบิวครับ แล้วถ้าจำเป็นต้องหามาใส่ ใส่ของเดิมๆหรือของแต่งดีครับ แล้วเดิมๆราคาเท่าไร ของแต่งราคาเท่าไรครับ ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถ้าไม่ได้ขับโหดๆแบบเข้าโค้งแรงๆก็ไม่จำเป็นหรอกครับ
    แต่ถ้าจะใส่ก็เห็นขายพันกว่าบาทครับ

3. N'tOn_pReLudE

N'tOn_pReLudE New Member Member

29
    1
    0
    ที่ว่าขายพันกว่าบาทเป็นแบบของเดิมหรอครับ มีลิ๊งไหมครับพี่ ขอบคุนครับ

4. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    ลองเข้าไปหน้าซื้อขายดูคับ

5. king

king New Member Member

86
    3
    0
    หากโหลดต่ำ แล้ว

ผมว่า ไม่ต้องใส่ ก็ได้นะครับ

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ใส่ไว้ดีกว่าครับ

ลองดูในกระทู้ซื้อขายเลยครับ ราคาประมาณ 1000 +/-

7. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    เคยถอดมาทำสี
    แล้วไปโยนโค้งที่โยนอยู่ทุกวัน มีผลต่างกันเล็กน้อยครับ

8. N'tOn_pReLudE

29
    1
    0
    พันกว่าบาทนี้แบบไหนครับ

แล้วถ้าใส่ของ B16a จะได้ไหมอะครับ

GaB ถูกใจสิ่งนี้
  9. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ของB16 ก็เหมือนกันครับจะมีต่างก็ของ Tyre R จะเป็นกันโครงใหญ่

10. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ผมไม่แน่ใจว่ากันโคลงหน้าเดิมๆมันขนาดเท่าไหร่ ยังไงถ้าใส่อันหลัง อย่าให้มันใหญ่เกินอันหน้านะครับ เพราะรถอาจออกอาการ Over steer ได้ อันตรายครับ รู้สึกว่ากันโคลงหลังของ EG ตัว B16A มัน 14 มม. ครับ (ผิดถูกยังไงใครแก้ให้ด้วย)

ถ้าใช้แบบเดิมๆ สบายๆ เอาของ B16A (EG) ทั้งหน้า-หลังมาเลยก็ได้ครับ (หรือยังไงลองไปเช็คอีกที ถ้าของ B16A ตรงรุ่น EG มันเล็กกว่าอันหน้าของสแตนดาร์ดก็ใส่แต่หลังไปก่อนก็ได้ครับ อันหน้าค่อยใส่ตอนได้วางเครื่องใหม่หรือยกแพล่างลงมาก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องรื้อเข้าๆออกๆหลายรอบ) หรือจะใส่ของ Type R เพื่ออนาคตก็ได้ครับ (แต่อย่างที่บอก คือ ต้องให้มันเหมาะสมกันระหว่างหน้ากับหลัง) แต่อันหลัง ถ้าเป็น Type R เนี่ย ไม่รู้มันจะทำให้เฟรมรถฉีกรึเปล่านะครับ (เพราะขนาดมันใหญ่กว่าเดิมมาก รู้สึกประมาณ 20 มม. +/- มันแข็งจนอาจจะทำให้เฟรมรถเดิมๆรับไม่ไหว) เพราะอย่างใน EK ที่เค้าเอากันโคลงหลัง Type R ของ EK9 มาใส่กัน บางคนใช้ไปใช้มา เฟรมรถตรงที่ยึดกันโคลงฉีกเฉยเลย แต่ก็มีวิธีแก้ครับ ถ้าจะใส่ก็ลองหาข้อมูลอีกที ส่วนถ้าใส่ Type R ข้างหน้า ไม่น่ามีปัญหาครับ

ถ้าได้กันโคลงครบชุดหน้าหลังกับช่วงล่างดีๆซักชุด ขับสนุกขึ้นเยอะครับ แต่กันโคลงไม่ได้ทำให้รถเข้าโค้งดีขึ้นโดยตรงเหมือนโช้คกับสปริง เพียงแต่มันเป็นตัวช่วย "กันโคลง" ของรถเท่านั้นนะครับ (อาการเอียงของรถน้อยลง)

ใส่ไว้เถอะครับ ไม่เสียหายครับ

11. N'tOn_pReLudE

29
    1
    0
    ขอบคุน พี่ๆ มากๆ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้