ใครมีความรู้เรื่อง หลอด LED มั่งคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย l3a!ancE..~, 4 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    อยากรู้แนวทางการต่อหลอด LED ในรถยนต์อ่ะคับ

ขอแบบละเอียดเลยนะคับ จะลองทำเองมันสนุกก่าซื้อสำเร็จรูปอ่ะคับ

เพราะหลอด LED ปรกติมัน 3-3.3V. แต่รถเรา 12v. เลยอยากรู้ว่าเราจะต่อแบบไหนอ่ะคับที่ดีที่สุด

2. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    ตัวต้านทานที่ต้องนำมาต่ออนุกรมกับLED = (แรงดันแบตฯ - แรงดันขับLED)/กระแสขับLED
    เช่น
    R = (12volt - 3volt) / 20mA
    R = 9 / 0.02
    R = 450 Ohm

* ตัวอย่างนี้ต่อแบบหลอดเดียวครับ และเราต้องรู้specของLEDด้วยครับ

3. george87

george87 New Member VIP

280
    16
    0
    ผมเห็นมีกระทู้เก่าๆ โพสต์ไว้นะครับ ไม่รู้ว่าตรงหรือป่าวครับ :) :) :)

4. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    คือถ้าจะต่อหลอด LED ยังไงก็ต้องต่อ R ช่ายม่ะคับ

จะหลอดเดียวหกรืออนุกรม3หลอดก็ต้องต่อ R

Rมีหน้าทีกันความร้อนไม่ให้หลอดขาดช่ายม่ะคับ

แล้ว R มันมีชีดสี 3 ขีดเราจะเอาขาไหนต่อเข้า +/- ของ LED อ่ะคับ

5. Noom='.'=

36
    1
    8
    ...

6. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ถ้าตามนั้น แล้วเวลาเห็นเค้าขายสำเร็จรูป มันต่อมามันจะมี R แล้วก็จะมีตัวคล้ายๆ R แต่เปงสีดำตัวเล็กก่ามันคืออาไรคับ

7. Noom='.'=

36
    1
    8
    ไม่เคยเห็นนะครับ อาจจะเป็น R แบบ smd มั้งครับ...

ถ้าตามข้างล่างนี่ ตัวดำเป็นไดโอดธรรมดาครับ ถ้าจะต่อเล่นใช้วงจรพื้นๆก็พอครับ จะได้ไม่งง
    v
    v
    v

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 เมษายน 2007
  8. l3a!ancE..~

184
    19
    0

นี้ไงคับ เหงไหมมันมี 3 แบบ มีสีดำ สีขาวขีดเดียว แล้วก็ สีครีม4ขีด พวกนี้มันคือไรอ่ะคับ

9. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    จากรูปตัวสีดำคือไดโอดใส่ไว้ป้องกันต่อไฟผิดขั่ว ขีดเดียวต่อตรงได้เลยไม่มีค่า อีกตัวค่า150โอมห์ใส่ไว้จำกัจกระแสป้องกันไม่ให้หลอดขาดครับ

10. l3a!ancE..~

184
    19
    0
    ไดโอดใส่ป้องกันการต่อผิดขั้ว อันนี้เข้าใจว่า ต่อตรงไหนก็ได้ ช่ายม่ะคับ

ส่วนตัวขีดเดียว ไม่มีค่า อันนี้งง จะต่อเพื่ออะไร ต่อตรงไหน

ส่วน4ขีดคือ R เอาไว้ต่อกันหลอดขาด

ช่ายม่ะคับ

11. Noom='.'=

36
    1
    8
    . :)

12. maZmo

maZmo New Member Member

187
    0
    0
    หลักการต่อง่ายๆ
    หลอดLED จะมีสองขั้ว สั้นกับยาว ขั้วสั้นจะเป็นไฟลบ ขั้วยาวจะเป็นไฟบวก
    เวลาต่อต้องนำตัวต้านทาน(R)มาต่ออนุกรมกับขั้วบวกเสมอ เพื่อเป็นการลดแรงดันไฟลง
    ซึ่งตัวต้านทานจะมีค่าต่างๆโดยจะแสดงเป็นแถบสีต่างๆ ซึ่งจะใช้ค่าเท่าใดนั้น
    เวลาไปซื้อก็บอกคนขายไปเลยว่าจะเอาไปต่อไฟ 12V เดี๋ยวคนขายจะจัดให้

13. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0

ใช้ รีซิสเตอร์ ( R) ประมาณ 1 K ต่ออนุกรมได้เลย ใช้ 12 -15 Volt ได้สบายไม่ขาดครับ

14. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    1 เค ใช้เป็นปีถ้าใช้สี่ร้อยห้าสิบ ระวังจาได้เปลี่ยนบ่อยๆนะครับ เพราะว่าเปลี่ยนมารอบระ

15. ปีสาดเดง

ปีสาดเดง Member Member

65
    0
    6
    งั้นก่หมายความว่า:

เราเอาหลอด กี่หลอดก่ได้ ที่ต่ออนุกรมกันแล้วไม่เกิน 12v ต่อตัว R ตัว1 ช่ายป่าวคับ..

หรือ..

สมมุติว่าเราใช่หลอดซัก 4-5 ตัว ต่อ ตัว R 1K ตัวนึงได้เลยใช่มั้ยคับท่าน..:rolleyes:

16. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0
    ใช่ครับ R 1 k 1 ตัว ต่อ LED 1ตัว ถ้า LED 5ตัว R 1k ก็ 5 ตัว ครับ ขนานไปเรื่อยๆ ใช่ไปจนเบื่อไม่ขาดครับรับรอง:sad::sad:

17. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    ว่าแล้วซื้อมาต่อขาดซะหมดแผมเลย

18. ปีสาดเดง

65
    0
    6
    ขอบคุณคับท่าน..:)

ถ้าผมต่อแบบในรูปจะใช้ได้ มั้ยอ่ะคับท่าน (แบบว่า ไม่อยากแต้มขาตัว R ให้มานเยอะอ่ะคับ) หรือว่า ตัว R จา Over Load เกินไปรึป่าว?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2008
  19. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ผมใช้เว็บนี้คำณวนค่าRเอานะครับ ผมว่าถ้าใส่Rค่ามากๆ ไฟมันจะไม่สว่างเต็มที่อ่ะ เหมือนโดนดร๊อปกระแสลงอ่ะ

http://led.linear1.org/led.wiz

20. AE01

AE01 New Member Member

69
    0
    0
    ต่อแบบนี้ไม่ค่อยเสถียรครับต้องอาร์1ตัวต่อหลอดครับใช้ค่า2เค

21. ปีสาดเดง

65
    0
    6
    ขอคุณมากคับท่าน..จาลองพยายามทำดูคับ..

22. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ขอบคุณครับ

23. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ใช่ R1K ครับ

ไม่เคยขาด

24. kritorm

kritorm New Member Member

54
    0
    0
    ตามแบบของคุณปีสาดเดง ต่อก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ แต่ถ้าจะขนานกัน
    หลายๆตัว แนะนำให้ซื้อ R ตัวใหญ่นิดนึง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้