มีใครทําไฟเลี้ยวขาวรอบคันบ้างคับ

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย Celica Speeds, 23 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Celica Speeds

Celica Speeds New Member Member

31
    0
    0
    ในคลับเรามีใครทําไฟเลี้ยวขาวรอบคันบ้างคับ หน้า ข้างและหลังอ่ะคับ ผมว่าตอนกลางคืนแสงสีขาวมันสวยดีอ่ะ เคยเห็นอยู่คันนึงทํา ดูแล้วรถมันใหม่ดีอ่ะคับแล้วไฟขาวตรงไฟเลี้ยวกันชนหน้าราคาประมาณเท่าไหร่คับ?หาซื้ออยู่เพราะแบบเก่ามันเป็นสีส้มถึงจะเปลี่ยนหลอดก็ยังเป็นสีส้มอยู่ เพื่อนๆว่าทําดีรึเปล่า? กลัวจะเห่ยน่ะคับ แล้วก็ไฟตัดหมอกสีเหลืองด้วยคับ เพื่อนๆว่าสวยมั๊ย? ต้องเปลี่ยนหลอดหรือว่าทํายังไงคับ? ของผมตากลม202กันชนช่องเดียวนะคับ สีบรอนซ์คับ ขอคําแนะนําหรือรูปด้วยนะคับ

2. Aey Celica

Aey Celica New Member Member

94
    0
    0
    ไฟเลี้ยวขาวในกันชนหน้าของกันชนช่องเดียว ในเมืองไทยไม่น่าจามีขายนะครับ เคยเห็นในเวปเมืองนอกเค้า DIY กัน ก็แปลกดีครับ ส่วนไฟเลี้ยวแก้มข้าง ก็ไปตามร้านอะไหล่ เอาของ altis vios camry มาใส่กันได้ครับ คู่ละประมาณ 200 บาท ส่วนไฟท้าย ต้องเปลี่ยนเป็นไฟท้ายขาวแดงของตัว minorchange นะครับ แต่แสงก็จาออกเป็นสีส้มๆอยู่ เพราะในโคมมันมีเลนส์สีส้ม ต้องแกะไฟท้าย แล้วเอาเลนส์ออก ถึงจาออกแสงสีขาวครับ :)

3. Aey Celica

94
    0
    0
    เอารูปมาให้ดูครับ

4. Aey Celica

94
    0
    0
  5. Celica Speeds

Celica Speeds New Member Member

31
    0
    0
    ขอบคุณมากครับคุณเอ๋ จะถามอีกนิดนะครับว่า ไฟเหลืองตรงไฟตัดหมอกทํายังงัยอ่ะครับ ต้องเปลี่ยนหลอดรึเปล่าหรือว่าหาสติ๊กเกอร์เหลืองใสมาแบะครับ? แล้วไฟซีนอนตากลมปกติแล้วเค้าใส่กันกี่Kอ่ะครับ อยากได้แบบสว่างๆหน่อยครับเพราะไฟเดิมมันหลี่มากมองทางแทบจะไม่เห็นเลย

6. Aey Celica

94
    0
    0
    ผมว่าเปลี่ยนหลอดเหลืองดีกว่านะครับ สติ๊กเกอร์ติดไปนานๆกัวมันจาลอก ไม่ก็ไหม้อ่ะครับ
    ส่วนซีนอนที่คนในคลับใส่ๆกันก็มี 12000k กะ 8000k ครับ ซีนอนที่สว่างที่สุด (ที่อ่านเจอนะครับ) เค้าบอกว่าเป็น 4100k ที่ติดรถ camry, accord น่ะครับ เพราะยิ่งมีค่า k มาก ความสว่างจายิ่งน้อยลง ยกตัวอย่างนะครับ xenon 12000k จะมีค่าความสว่างต่ำกว่า 2000 ลูเมนส์ ซึ่งพอๆกะความสว่างของ ฮาโลเจน 100 วัตต์ ถ้า k มากกว่านั้น ผมว่าหลอดเดิมจาสว่างกว่าอีกนะครับ :)

ปล. อย่าลืมดูฟิล์มกรองแสงที่ติดกระจกบานหน้าด้วยนะครับ เพราะถ้าติดเข้มไป ต่อให้ไฟสว่างแค่ไหนก็มืดอยู่ดี

7. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    พี่เอ้ครับ แล้วตากลม หลอดนี่มันเป็นหลอดแบบไหนอ่ะครับ H4 ... อารายพวกนี่อ่ะครับดูไม่เป็น

แล้วเราใช้ซีนอนของอะไรมาใส่แทนกันได้มั้ยครับ

8. Aey Celica

94
    0
    0
    โคมเดิม สำหรับไฟต่ำใช้ HB4 ไฟสูงใช้ HB3 foglamp ใช้ H3 ครับ
    แต่สำหรับโปรเจคเตอร์ ไฟต่ำจาใช้ H1 ที่เหลือเหมือนเดิมครับ :)

ซีนอนในท้องตลาดก็มีหลายยี่ห้อครับ อันนี้ก็แล้วแต่ชอบ แล้วก็ทุนทรัพย์ครับ ;)

9. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    ขอบคุณมากครับพี่เอ้

10. Celica Speeds

31
    0
    0
    แสดงว่าถ้าเทียบค่าKระหว่าง8000Kกับ12000K 8000Kจะสว่างกว่าแล้วดีกว่า1200Kใช่มั๊ยครับ แต่ทําไมห็นมีกระทู้โพสขายไฟซีนอน ของเค้าขาย8000Kแต่ไปเปรียบเทียบว่าสีสวยเหมือน12000K เห็นเค้าโฆษณาขายกันเป็นชุดๆอ่ะครับ ถ้าของผมเป็นไฟเดิมๆเลย ซื้อมา1ชุดก็เป็นซีนอนทั้งไฟสูงและไฟตําหรือว่ายังงัยอ่ะครับ เราต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับเช่นหลอด,บัลลาดต์ และชุดนึงเค้าจะมีมาให้ครบเลยรึเปล่าครับ งง ช่วยทีนะคุณเอ๋:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2005
  11. Aey Celica

94
    0
    0
    สีของซีนอนขึ้นอยู่ที่ความชอบของแต่ละคนนะครับ แต่เทียบความสว่าง 8000k กินครับ ยังไงคนขายของก็ต้องโฆษณาว่าของเค้าดีหมดแหละครับ :)
    ถ้าจาซื้อนะครับ ก็ซื้อมาเฉพาะชุดไฟต่ำก็พอ เพราะซีนอนเค้าไม่นิยมใช้กับไฟสูง มันจาสว่างไม่ทันน่ะครับ
    ที่เค้าขายๆกัน 1 ชุดก็มีหลอด กะ บัลลาส ครับ

12. Celica Speeds

31
    0
    0
    เห็นมีลงประกาศขายอยู่ในหมวดexterior 8000Kเป็นของnissan Teana ครับ 1ชุดราคา5200 ค่าติดตั้ง800พร้อมทําสีฟ้าเข้มให้ด้วย คุณเอ๋ว่าราคาโอเคมั๊ยครับ แนะนําที:)

13. Aey Celica

94
    0
    0
    ราคาก็พอไหวนะครับ แต่จิงๆไฟติดรถ teana มันไม่ใช่ 8000k สงสัยเปลี่ยนหลอดมา แต่ที่ต้องแปลงนี่ไม่แนะนำครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้