ช่วยด้วยครับ 4g63t เดินเบาติดสามสูบ ท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย MoN@Pattaya, 26 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MoN@Pattaya

MoN@Pattaya New Member Member

22
    1
    0
    เดินเบาติดสามสูบพอขับออกไปแล้วติดสี่สูบครับหัวเทียนไม่บอดครับไฟก็ออกแรงดีครับ:eek:

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เดินไม่ครบสูบ
    สาเหตุมักมาจาก
    1. หัวเทียน เสื่อมสภาพ
    2. สายหัวเทียน เสื่อมสภาพ
    3. คอยล์จุดระเบิด รั่ว หรือ เสื่อมสภาพ

3. MoN@Pattaya

22
    1
    0
    ขอบคุณครับพี่ แต่พอขับเร็วๆแล้วทำมัยมันติดสี่สูบล่ะครับพี่ ช่วยหน่อยครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต้องแยกให้ออก ระหว่างเสียงเครื่องเดิน 3 สูบ กับเสียงรอบเดินเบาของเครื่องที่ผิดปกติให้ได้ก่อนครับ
    เพราะเดิน 3 สูบ พอวิ่งแล้วเดินครบ 4 สูบ อันดับแรกที่ต้องมองเลยคือหัวเทียนเบอร์เย็นเกินไป
    ทำให้พอสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ หัวเทียนเย็นๆเผาไหม้ไม่หมด หัวเทียนสกปรก จุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เลยเดินไม่ครบสูบ
    อาการนี้บางครั้งซัดก็หาย บางครั้งซัดก็ไม่หาย หรือลองถอดหัวเทียนมาล้างหรือเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ดู

ส่วนถ้าสาเหตุอยู่ตรงจุดอื่น จะเดินรอบเครื่องเท่าไร
    ยังงัยก็ต้องเดิน 3 สูบครับ

ถ้ายังหาไม่เจอ
    งั้นต้องหาหมอดีกว่าครับ ให้ช่างฟังเสียงดูว่าเดิน 3 สูบ แน่นอนหรือไม่ดีกว่า
    หรือถ้ามีทักษะทางช่างอยู่บ้าง ฟังแล้วเดิน 3 สูบจริง ลองถอดปลั๊กหัวเทียนออกที่ละปลั๊ก หาดูว่าสูบไหนไม่ทำงานดูครับ
    ถ้าเดิน 3 สูบจริง คงเจออาการที่สูบใดสูบหนึ่งแน่นอน แต่ถ้าไม่เจอแสดงว่าไม่ได้เดิน 3 สูบ
    ต้องไล่หาสาเหตุอย่างอื่นแทนครับ

เครื่อง 63 t
    ที่โม เรื่องกล่อง ใส่แคม หรือดัดแปลงท่อเดินอากาศ ในแอร์โฟว์ มักจะมีเสียงรอบเดินเบาเดินหอบคล้ายเดินไม่เต็มสูบ อันนี้ถือว่าปกติ

แต่ถ้ากำลังอัดรั่ว หัวเทียนสกปรก ส่วนผสมหนา รอบเดินเบาผิดปกติ หรือปะเก็นรั่วน้ำเข้าไปในห้องเผาไหม้ อาการเหล่านี้ก็ทำให้เดิน 3 สูบได้ครับ ถ้าอาการพวกนี้ คงต้องให้ช่างวิเคราะห์หน้างานครับ

5. MoN@Pattaya

22
    1
    0
    ขอบคุณครับพี่เดี๋ยวถ้าว่างผมจะเอาไปหั้ยช่างดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้