รบกวนถามเบรคหน้า B14 คับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย marcato, 9 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. marcato

marcato New Member Member

83
    24
    0
    ถ้าผมพูดผิดอะไรยังไงไป ก้โปรดชี้แนะด้วยนะคับ (กะลังศึกษา)

พี่ๆ คับ เบรคหน้าของ B14 เขานิยมเล่น อะไรกานหรอคับ*

แบบว่าเช่น
    น้าผมใช้ ดิสเบรคหน้าของ สไกไล รถ ไมตี้เอ็ก ที่เป็น แบมโบ้ สีแดง ๆ หน่ะ อะไรประมาณนี้นะคับ

*ไม่ทราบว่า b14 ไส่ได้หรือป่าวคับ หรือ เขานิยมเล่น ชื่อรุ่นอะไร ก้รบกวนบอกผมหน่อยนะคับ

ขอบคุณมากคับผม**

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เบรคสามารถปรับปรุงได้หลายวิธี เริ่มแรกค่าใช้จ่ายไม่กี่พันบาท

เริ่มที่เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ให้มีประสิทธิภาพสูงกว่าสแตนดาร์ด

โดยส่วนใหญ่จะมีทองแดงผสมมากกว่าของเดิมติดรถ นั่นคือเลือกแบบผสมโลหะนั่นเอง

ยี่ห้อให้พิจารณาก็มีพวก BENDIX หรือ N-Brake อะไรประมาณนั้น

ส่วนน้ำมันเบรคก็ควรเปลี่ยนไปเป็น DOT4 ไปเลย

แค่สองอย่างก็ได้ประสิทธิภาพมาอีกเป็นกอง

ส่วนการเปลี่ยนที่นอนให้ใหญ่ ใช่ว่าจะสบายกว่าที่นอนเล็กๆนะครับ

เบรคที่มีประสิธิภาพสูงเกินไป ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นเบรคที่ดีเสมอไป

ไม่อย่างนั้น เขาจะคิดค้น ABS ที่ทำให้เบรคแล้วล้อไม่หยุด ใช้ระยะเบรคยาวขึ้น

แต่มีราคาสูงกว่าเบรคธรรมดามากมาย (น่าจะแพงกว่าน้องโบ้อีก)

ต้องถามความต้องการของตัวเราเองว่า รถเราม้าเยอะแบบพี่ๆเฮียๆ เขาหรือยัง

ถ้าหากถึง ต้องซัด แบบรุ่นใหญ่เขาไปเลย แต่หากม้าเรายังเท่าเดิม เพียงแต่เพิ่มประสิทธิภาพผ้าเบรค น้ำมันเบรคแจ๋วๆ เอาเงินเหลือไปถอยยางดีๆมาใช้

มีไว้ใช้ กับมีไว้โชว์ เงินในกระเป๋าเราต่างกันแยะ อิอิ หากอยากได้น้องโบ้มาแว๊บๆ แดงๆ เห็นเดี๋ยวนี้มีผ้าครอบงามๆมาครอบอันเก่า ก็สวยแล้วนะผมว่า...

อิอิ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ที่ตรงรุ่น upgrade ได้ ไม่ต้องแปลงอะไร ก็

pulsar n14 /15
    nx ตัวนอก หรือ sr

:D:D:D

4. marcato

marcato New Member Member

83
    24
    0
    ขอบคุณอย่างมากคับคับผม ศิษผู้พี่ ๆ ทั้งหลาย ++

5. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    หรือจะจัดR32 ก็ไม่แปลกอะไรนะครับ ถ้าไม่ติดล้อ นะ T_T

6. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ความรุ้แน่นจิงๆ

7. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    pulsar n14 /15 แจ่มๆๆๆ

8. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    จัดเบรคที่ใส่กับเครื่อง sr ไปครับ เหมาะสมกับรถเดิม เบรคดีกว่าเดิมแน่นอน
    ใส่ได้เลย กับคอม้าด้วย ตรงรุ่น ลองดูในกระทู้เซียงกง อะครับ ประหยัดกว่าแน่นอน

9. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    อันนี้คือปัญหาเลยไง แต่ทุกปัญหาแก้ได้ สนใจอะดิ มีสายรายงานมา.... อย่าไปกลัว ติดก็รองสเปเซอร์....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้