ปรึกษาเรื่องการซ่อมแซมครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย marshilldy, 5 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. marshilldy

marshilldy New Member Member

38
    1
    0
    ตอนนี้เริ่มสะสมทุนในการ Refresh เจ้า NX คันเก่งของตัวเองได้พอสมควรแล้วครับ
    อยากสอบถามเรื่องการจัดการซ่อมแซมครับ ระหว่าง ไล่ระบบเครื่อง-ช่วงล่าง และไฟ กับ การทำสีใหม่
    อย่างไหนควรจะต้องทำก่อนหลัง ปรึกษามาหลายเสียง คงจะต้องมาหาข้อสรุปฟันธงกับคนที่ใช้ NX อยู่จริงๆ
    ตอนนี้เครื่องผมโซเริ่ม่ดังมาก ทั้งโซ่บนและล่าง อาศัยเติมน้ำมันเครื่องหนืดๆ ประะคองตัวไปวันๆครับ
    ช่วงล่างก็ส่อแววอ่อนแอ เนื่องจากซิ่งไปพัทยาคราวก่อน ตกหลุมสะเทือนสะท้าน จน พวงมาลัยกินซ้าย
    ตั้งศูนย์ใหม่ก็ยังคงอาการเดิม ส่วนเรื่องไฟ พอกดคันเร่งมากๆ แถวๆ 4000 + ไปแล้ว ไฟแบตเตอรี่จะแดงสว่าง วูบวาวตามจังหวะกดคันเร่ง ส่วนเวลาเลี้ยวขึ้นลงทางชันตัวถัง ก็มีเสียงแตกเนื้อสาวให้น่าสงสัยว่ามันจะหลุดวันไหน สีภายนอกก็เริ่มมีน้องหนิมขึ้นปุ่มปั่ม โดยเฉพาะหลังคา

เฮ้อ เป็นหลายโรคครับ เก็บสะสมมานานกะว่าจะรักษาทีเดียวให้หายขาด

เลยอยากปรึกษาเพื่อนพี่น้องอาวุโสทุกทั่น จะจัดลำดับการซ่อมอย่างไรดี เพราะอีกใจจอยากทำสีไปเลย เพราะพอฝนตกหนักๆ รู้สึกว่าเกิดการใกล้ชิดธรรมชาติมากเกินไป (หลังคาและซีลยางกระจกรั่ว) แต่อีกใจก็อยากรอให้ได้ T-Bar มาก่อนแล้วทำทีเดียว ไม่อยากจะซ่อมกระจุกกระจิกหลายรอบครับ
    และอยากได้งานดีๆ จ่ายแพงไม่ว่า แต่อยากได้งานระดับสากล อีกไม่นานคงจะสะสมทุนได้ระดับหกหลัก
    ผมเน้นทำรถสไตร์เดิมๆ ไม่เลิศเลอเกินตัวแต่เน้นคุณภาพงาน

ฟังผมบ่นแล้ว โปรดชี้แนะด้วยครับพี่น้อง

2. marshilldy

marshilldy New Member Member

38
    1
    0
    รบกวนต่ออีกนิดครับ อยากได้ข้อมูลเรื่องเครื่อง 2 จังหวะของนิสสัน ที่สามารถยัดกับ NX ได้ พอจะมีข้อมูลบ้างไหมครับ
    แล้วเจ้าเครื่อง 2 จังหวะ กับ 4 จังหวะ เค้าต่างกันแบบไหน ยังงัยบ้าง รบกวนอีกนิดครับ

พอรถผมทำเสร็จแล้ว จะได้ไปมิตติ้งอวดโฉมกับพี่น้องได้ซักที ^^

3. jnismo

jnismo New Member Moderator

149
    7
    0
    ของผมก้อโทรมที่สุดแล้วครับตอนนี้รอเงินอย่างเดียว

4. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    อิอิอิ โทรมเหมือนกันครับท่าน เก็บตังค์อยู่เหมือนกันค้าบ

5. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    โห....จะยัดเครื่องโนวาเลยเหรอครับใจคอ....
    นึกยังไงครับอยากใช้เครื่องสองจังหวะ แนวมากเลยนะครับ
    ถ้าต้องการจริงคงต้องพึ่งพวกเครื่องจากไดฮัทสุครับ ยังพอหาได้ เมื่อก่อนผมเอามาทำเล่น แรงน่าดู แต่มันขับหลังนะครับ

เครื่องสองจังหวะ จะทำงานครบรอบในการหมุนเพียงรอบเดียว ไม่มีวาล์วกลไกแบบที่เราๆใช้กัน ส่วนมากจะใช้รีดวาล์วแทน จึงมักพบว่าเครื่องสองจังหวะมักสามารถทำงานบนรอบสูงชนิดที่วีเทคอายเลย ใช้การหล่อลื่นโดยน้ำมันออโต้ลูบ ฉีดผสมผสานกับน้ำมันเชื้อเพลิง ข้อเสียก็มีมากโข ตั้งแต่เสียงดัง สึกหรอเร็ว หาเครื่องใส่รถยนต์ยากเพราะไม่มีใครเล่น ฯลฯ เอาเป็นว่าอย่าไปใช้เลย อีกอย่างผมยังไม่เคยเจอเครื่องสองจังหวะของนิสสันเลย

6. Phantom_Art

Phantom_Art New Member Member

51
    0
    0
    ผมว่าทำสีก่อนก็ดีนะครับ เพราะว่าใกล้หน้าฝนแล้ว เดี๋ยวสนิมจะยิ่งลาม
    ช่างเค้าบอกมาอ่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ให้พยายามรักษาเนื้อเหล็กรถเดิมๆไว้ไม่ให้มีสนิมกินดีกว่า
    กินนิดๆหน่อยๆพอโอเคที่จะขัดออก แต่ถ้ากินเยอะจนต้องเฉือนออกปะเหล็กใหม่ก็เหมือนใส่ฟันปลอมอ่ะครับ เหล็กที่โดนเป่าไฟเชื่อมมันจะขึ้นสนิมได้ง่ายกว่าเนื้อเหล็กเดิมๆมาก

ก็ทำสีส่วนอื่นไปก่อนดีไม๊ครับ ยกเว้นหลังคา ( รอหลังคา ทีบาร์ ) ตังก์ที่เหลือก็ทำพวกช่วงล่างรอสังคยณาเครื่อง ( ซ่อมหรือวางใหม่ก็ว่ากันอีกที )

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ นานาจิตตัง........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้