จะติดไฟ ซีนอน หรือไฟอะไรดีให้มันสว่างขึ้นครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย i-Civic, 22 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. i-Civic

i-Civic New Member Member

5
    0
    0
    สวัสดีครับ

เจ้าดำล้อขาวผมไฟหน้ามันเริ่มไปแล้ว เปลี่ยนโคมไฟใหม่ก็แล้วก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะสว่างได้เท่าใจหวัง

คือพอออกถนนกลางคืนนี่ ไฟมันกลืนหายไปกับถนนเลยครับ

รบกวนถามเพื่อนๆว่า แถวๆศรีนครินทร์ พัฒนาการ พระราม 9 พอจะมีร้านไหนดีๆแนะนำในการแก้ปัญหาดังกล่าวไว้บ้างครับ

รบกวนถ้าทราบราคาด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ต้องถามว่าใส่หลอดอะไรอยู่ ค่า K เท่าไหร่(แสงสีอะไร)
    จากที่เคยใช้ Halogen ก็สว่างดี ต้องเอาแบบแสงเหลืองๆนะ พอใส่ขาวๆ จะไม่ค่อยเห็นละ
    ตอนนี้ใส่ ซีนอน 6000K แสงออกขาวๆ ก็สว่างดีครับ แต่ระวังเรื่องไฟแยงตาคันหน้าครับ
    ส่วนร้านไหนนั้น ก็แนะนำ Xenon Vision ครับเพราะไปติดมาแล้วบริการดีมากครับ

3. i-Civic

i-Civic New Member Member

5
    0
    0
    ไปโดนมาแล้วครับ Xenon 6000 k
    สว่างได้ใจมากครับๆ

4. ooTToo

ooTToo New Member Member

73
    1
    0

โดนไปเท่าไหร่คับ และติดตั้งที่ไหนมาคับ

5. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ถ้าไม่ชอบยุ่งยาก หรือดัดแปลง ลองหาหลอด H4 ของฟิลิบป(แท้) มาใส่ดูคับ ดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอน หลอด มีหลายสีหลายรุ่น ลองเลือกดู1800-2200 บาท
    --------------------------------------------
    มีงบมากหน่อย ดัดแปลงนิดนึง หาชุด XENON H4 ที่มีขายในหน้าอุปกรณ์ตกแต่งภายนอก จะเอา ค่ากี่ K ไปลองที่ร้านที่ติดตั้ง แนะนำไม่เกิน
    10000 K เพราะถ้ามากกว่านี้ แยงตาตำรวจ ร้านไหนยี่ห้อไหนเลือกเอา เน้นประกันนานที่สุด เพราะส่วนใหญ่มาจาก รง. เดียวกัน ความทน
    และมาตรฐาน ใกล้เคียงกัน และควรเลือกหลอดแบบสูงต่ำสไลท์(สูงXENONต่ำXENON) ราคา 4500-6000
    --------------------------------------------
    มีงบมากอีกนิด ดัดแปลงมากหน่อย ใช้ลูกผสมXENON หาบัลลาสซีนอน ของคัมรี่มือ2(3500-4000) จับคู่กับหลอดXENON แบบสไลท์H4(3000-3500) เดินระบบไฟ รวมแล้วไม่เกิน8000
    หรืออีกทางนึง เปลี่ยนโคมมือ2 ที่มาจากญี่ปุ่น EK4-EK9-EK3 จานฉายแสง จะฉายแสงดีกว่าบ้านเรา และมันไม่มีตัวบังหลอด
    จึงยิงลำแสงดีกว่าโคมของบ้านเรา ราคาแล้วแต่คนขาย
    ลองเลือดูคับวิธีการไหนถูกใจ ถูกตัง ก็เลือกเอา ร้าน/ยี่ห้อไหนดีไม่ดี บอกไม่ได้คับ แต่ให้เน้น ประกันนานๆไว้ก่อนคับ
    ----- ไม่แนะนำให้เพิ่ม วัตท์ ที่หลอดไฟและเพิ่มรีเลย์กับโคมเดิม เพราะจะทำให้โคมร้อนและเหลืองในเวลาต่อมา คับ-----

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2008
  6. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ขอบคุนคับ ก่ะลังอยากจะเปลี่ยนไฟเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้