รถดีเซลคับ ไม่มีโบออฟ แต่ทำไมเวลาถอนคันเร่ง ดัง ฟ้าวอะคับ รบกวนถามทีคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย [email protected], 11 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jeep911@D-Maxclub.net

[email protected] New Member Member

65
    1
    0
    ขอบคุณคับ โบ CAT คับ
    เกสแยก

2. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    เค้าเรียกว่าถอนใบมั้งคับ ต้องรอผู้รู้ท่านอื่นๆคับ คือมันทำลมได้เยอะคับ พอเวลาถอนคันเร่ง
    ลมที่เยอะเกินไปชนลูกสูบ วาล์ว และอื่นๆก้อจะย้อยออกทางโข่งไอดี ยิ่งถ้าทำปากแบบพวก
    holset hkst04z อะไรพวกนี้อ่ะคับ จะยิ่งดังคับ หรือไม่ก้อใส่ใบหน้าไม่บาล๊านซ์กับใบหลังคับ
    ในกรณีที่ถอดออกมาอ่ะคับ รอท่านอื่นต่อคับ

3. jeep911@D-Maxclub.net

[email protected] New Member Member

65
    1
    0
    แนะนำหน่อคับ รถ ดีแมกซ์ 3000 คอมมอลเรล ตอนนี้ เซ็๖โบ โมกล่องคับ โบ กาเร็ต A/R 61 ล้อ 265/50/20 เฟืองท้าย 4.3 วิ่งปลาย 185-190 ที่รอบ 4100 อินเตอร์เดิม อยากจะลง เฟืองท้าย 3.5 ว่าไงกันคับ
    และโบอันนี้ เป็นไงบ้างคับ และจะลงอินเตอร์ใหม่ ของอะไรดี ตอนนี้ บูส 22 ปอนคับ
    แล้วถ้าอยากดังแบบที่ว่า สามารถมั้ยคับ
    ขอบคุณนะคับ

4. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    เสียงเกิดจาก

หน้าแปลนท่อไอเสียโข่งหลัง
    มันขวางทางลม
    เวลาถอนมันเลยดังเว้า..
    ของก็ผมดัง ........

5. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    เป็นเยี่ยงนี้นี่เอง

รอฟังอีกคับ

6. pai dragon MTC 081

pai dragon MTC 081 New Member Moderator

445
    5
    0
    จริงอย่างที่เขาบอก

7. Vigo ก้อมีเสียงเหมือนกันคร๊าบ (เดิมๆๆ)

8. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0
    หน้าแปลนโข่งหลัง...

9. jeep911@D-Maxclub.net

65
    1
    0
    เกี่ยวกับ โข่งหลังกลึงป่าวคับ

10. NONG DRAGONEYE

NONG DRAGONEYE New Member Member

21
    0
    0
    หน้าเเปลนไอเสีย+โข่งหลัง

11. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    อยากดังมั่งคับ....

12. CHAMINO

773
    6
    0
    โข่งไม่ต้องเปลี่ยนครับ.......

13. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    มันเปงเสียงของใบทั้งไอดีและไอเสียเลยครับ เวลาที่ถอนคันเร่ง ใบมันจะัมีแรงเฉี่อย ยังหมุนเร็วครับ
    ทำให้เกิดเสียง ชิ่วๆๆๆๆ มันเป็นเสียงดูดไอเสียอ่ะครับ โบยิ่งใหญ่แรงเฉื่อยยิ่งเยอะ ตัวอย่างเช่น
    พวกรถบัสอ่ะครับ มันจะดัง ปู้วๆๆๆ

14. CHAMINO

773
    6
    0
  15. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ของเค้าแรงนะเนี่ย...มีแมวด้วย

16. mervinman

mervinman New Member Member

21
    1
    0
    ในเครื่องคอมมอนเรลแสตนดาร์ดหลายคันได้ยินชัด

น่าจะเกิดจากเครื่องคอมมอนเรลในปัจจุบัน
    มีลิ้นปีกผีเสื้อ
    ตอนถอนคันเร่ง ลิ้นปิดกระทันหัน ใบไอดียังอัดอากาศจากแรงเฉื่อย
    เกิดBack Pressureดันให้ใบไอดีหยุดกระทันหัน
    อากาศที่โดนดูดหน้าโข่งที่กำลังไหลเข้าอย่างเร็วก็หยุดกระทันหัน
    ทำให้เกิดแรงดันออกทางกรองอากาศ เกิดเสียงขึ้น

ทำไมผมถึงเดาว่าเป็นเสียงนี้ เพราะเสียงนี้มันชัดเจนและดังมากขึ้นตอนผมเปลี่ยนมาใช้กรอง K&N ครับ
    พอเปลี่ยนใช้กรองเดิมก็เงียบลง แต่ยังพอได้ยิน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กุมภาพันธ์ 2008
  17. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    *-*

*--* ถูกต้องนะครับ อยากได้อยากได้บ้าง

18. NookNikk

NookNikk New Member Member

310
    2
    0
    สรุปว่าผมอยากดังมั่งอ่า

ผมต้องทามยังไงอ่าคับ ไป ปุ้วๆๆๆๆ

รถผมคอมมอนเรลคับ โบเดิมๆ จะดังป่าวคับ

19. CHAMINO

773
    6
    0
  20. NuM_RaCiNg

NuM_RaCiNg New Member Member

208
    1
    0
    ของผมก็ทิ้งหน้ากรองครับยังกะโบออพ

21. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อยากดังบ้างอ่ะครับ

22. boon_night_kids

boon_night_kids New Member Member

13
    0
    0
    โบจะพังครับ

23. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ซวยแล่วๆๆๆๆ....

24. ballgto

4,721
    53
    0
    โข่งหลังเดิมจะทำให้ดังได้ไหม.....

25. ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า

เพราะผมเอาท่อไอเสียไปแก้แล้วก็เจียหน้าแปลนที่มันเกินออกมาทิ้ง อ่าครับ

เพราะหน้าแปลนมันเหมือนจะขวางทางเดินไอเสีย หลังจากนั้นมันก็ไม่ดังเลย

เสียดายนิดๆ แต่ก็ดีนานๆแล้วมันรำคาญ อิอิ

ทำให้หน้าแปลนไอเสียตรงโข่งหลังให้เล็กกว่าท่อซักนิดนึง

สมมุติ ท่อ 3 นิ้ว ทำรูหน้าแปลนซัก 2.7 อะไรประมาณนี้

26. CHAMINO

773
    6
    0
    จริงอย่างที่พี่ข้างบนบอกครับ
    แต่นานๆไปจะรำคาน:D:D
    อยุ่ที่หน้าแปลน เทอโบ คับ มันขวางทางลม

มันเลยดัง เว้า*

ผมไปทำไห้มันขวาง มันเลยดัง ฟอนเฟิม*

27. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    โบเดิม ไทรตั้น คอมมอลเรวจะดังอ๊ะป่าว

28. แล้วไอ้ที่มันดังแบบนี้ มันมีผลดีหรือผลเสียอะไรกับเครื่องยนหรือเทอโบรึป่าวอ่ะครับ คือผมกลัวว่าโบจะไปอ่ะดิครับ

29. ballgto

4,721
    53
    0
    อืม...เขาใจในหลักการกำเนิดเสียงและ.....ขอบคุณทุกๆคำตอบครับครับ

30. jeep911@D-Maxclub.net

65
    1
    0
    .............

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้