DIY ถ้ารู้สึกว่าแอร์รถเราสู้อากาศร้อนไม่ได้ จอดรถติดๆก็ไม่เย็น เชิญครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย up to you, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. up to you

up to you New Member Member

35
    1
    0
    สำหรับเพื่อนๆที่ จอดรถติดๆแอร์ไม่เย็น หรือกลางวันอากาศร้อนๆ รู้สึกว่าแอร์ไม่ค่อยเย็น

แต่เย็นปกติเมื่อวิ่งยาวๆ หรือตอนกลางคืน หรือแม้กระทั่งตอนฝนตกก็เย็นฉ่ำดี ( ต้องเป็นอาการตามนี้นะครับ )

ถ้ามีอาการเหล่านี้ ต้องล้างคอยล์ร้อนแอร์ครับ หายแน่นอน

รถหลายปีแล้ว มันจะมีพวกคราบสกปรกคราบน้ำมันเกาะตามคอยล์ร้อน ( อยู่ติดกับหม้อน้ำครับ อยู่ด้านหน้าสุดเลย ) เลยทำให้เจ้าตัวนี้ลดความร้อนจากน้ำยาแอร์ไม่เต็มที่ พอเจออากาศร้อนๆ หรือไม่มีลมระบาย

ผมลองแล้ว โดยใช้น้ำยา มาจิกคลีน สำหรับล้างพวกคราบน้ำมันห้องครัว คราบสกปรกตามเตาแก๊ส

ตัวน้ำยาสีเขียวครับ ฉีดน้ำที่คอยล์ร้อนที่ว่าก่อน แล้วฉีดอัดทิ้งไว้ 5 นาที ล้างออก ไม่มีปัญหากับสีรถครับลองแล้ว

ไม่น่าเชื่อเย็นฉ่ำขึ้นเห็นได้ชัดเลยครับ คราบน้ำมันสกปรกออกกันจะๆ

ต้องให้เครดิตกับกระทู้ในหน้า DIY ด้วยครับ ที่ทำให้ผมตาสว่าง เลยนำมาบอกเพื่อนๆต่อครับ

ปล. ใช้มาจิกคลีนก็พอครับ ตัวน้ำยาอาร์ปาเช่ตามในกระทู้ลิงค์ผมกลัวมันแรงเกิน:D:D:D

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=405940

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=88171

2. BIG LC4

BIG LC4 New Member Member

117
    0
    0
    ทำแล้วเหมือนกัน ทั้งสามคันเลย ก็ดีขึ้นตามสภาพนะครับแต่ว่าใช้เป็ดอ่ะ น้ำยาล้างห้องน้ำนะครับ จำพี่ได้ป่ะรูปหล่อที่เจอกันที่จัสโก้อ่ะ

3. up to you

35
    1
    0
    จำได้คับพี่ :D:D:D เดี๋ยวนี้ยังแวะมาหาน้องๆอีกรึเปล่า

4. goldberg

goldberg New Member Member

90
    2
    0
    พอดีผมไม่ทราบว่ามันอยู่ส่วนไหนอะครับ คอยล์ เนี้ยครับ ต้องถอดชิ้นส่วนตรงไหนไหมครับ พี่

5. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    คอลยืมันอยู่หน้าสุด หลังกันชนอ่ะ มองเข้าไปก้เห้น
    ดำๆ เขลอะๆนั่นแหละ

6. up to you

35
    1
    0
    อยู่หน้าสุดเลยครับติดกับหม้อน้ำเลย ใบเล็กกว่าหม้อน้ำหน่อย
    ไม่ต้องถอดอะไรทั้งสิ้น ฉีดน้ำให้ชุ่ม แล้วบีบขวดน้ำยาล้างห้องน้ำอัดโลด รอสิบนาที แล้วล้างออกครับ

7. BIG LC4

BIG LC4 New Member Member

117
    0
    0
    ยังไปอยู่นะ

8. goldberg

goldberg New Member Member

90
    2
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ๆ จะลองดูนะ

ไม่รู้จะหาซื้อน้ำยาล้างแอร์ที่ไหน เอาเป็ดมันจะแรงไปไหมเนี้ย

9. up to you

35
    1
    0
    เลือกเอาสูตร ที่สำหรับขจัดคราบในห้องครัวสิครับ
    เอามาจิกคลีน สีเขียวแบบผมก็ได้ ไม่แรงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้