หนูใช้ ไดฮัทสุ ชาเลต ค่ะ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย dadar, 5 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dadar

dadar New Member Member

10
    0
    0
    หวัดดีค่ะ หนูใช้ไดฮัทสุชาเลตค่ะ ตอนนี้กะลังหาอะไหล่ โช๊คหน้า กับ เพลามั๊ง ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไหล่เท่าไหร่ แต่อยากรู้ว่าเราจะซื้ออะไหล่แท้ ๆ ได้ที่ไหนคะ อยู่ชลบุรี ค่ะแล้วถ้าเราจะติดแก๊ส จะดีไม๊ หรือหนูอยากจะแต่งสีรถค่ะ ไม่ทราบว่าที่ไหน ดีและถูกคะ แนะนำน้องตัวน้อย ๆ ด้วยนะคะ (ป,ล) มีคนเค้าบอกให้ขายไปซะซื้อรถใหม่ แต่หนูรักเจ้าตัวเล็กนี่ซะแล้วซิ เค้าไม่เคยเกเรเลยนะ กินน้ำมันก็ไม่เยอะเท่าไหร่ เสียอย่างเดียว อะไหล่หายากมาก:sad:

2. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    อะไหล่ใหม่ลองโทรเช็คได้ตามร้านพวกนี้เลยครับ
    หรือถ้าอยู่ชลบุรีจะให้สะดวกโทรปรึกษาพี่สายันก็ได้ครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=33066 <<<<รายละเอียดกดดูในนี้ครับ

ศรีราชา / ชลบุรี
    ร้านสายันเซอร์วิสอยู่ตรงปากทางเข้าศรีราชาฮาเบอร์ติดถนนสุขุมวิทฝั่ง
    ขาไปชลบุรี รับซ่อมและขายอะไหล่ของ daihatsu โดยตรง เบอร์โทร 01-3330474(ช่างสายัน)

ห.จ.ก.s.w.d.มอเตอร์
    จำหน่ายอะไหล่แท้ ตัวแทนประเทศไทย
    112/10-11 ถ.เพชรเกษม บางหว้า ภาษีเจริญ กทม. 10160
    โทร 02-8687980-83

ห.จ.ก.สวัสดีพานิชอะไหล่
    จำหน่ายอะไหล่แท้ ไดฮัทสุ ซูซูกิและเครื่องยนต์เก่าจากญี่ปุ่น
    1082-1084 ถ.สุขุมวิท ใกล้ซอย 44/1 พระโขนง คลองเตย กทม. 10110
    โทร 02-3925185
    โทรสาร 02-3813986

ห้างหุ้นส่วนจำกัด ที.เค.ที. กลการ
    อยุ่แถวอ่อนนุช 44
    ร้านอะไหล่ เครื่อง เกียร ได ช่วงล่าง
    เบอร์ 02-3314744,02-7422178

คลองตันอะไหล่ยนต์
    อยู่บน ถ. พัฒนาการ ใกล้ๆสี่แยกคลองตัน โทร.02-3181922

รักษ์ อะไหล่ (วรจักร)
    ร้านนี้เท่าที่ซื้อมา อะไหล่ไดฮัทสุ มีทุกตัว
    อยู่ย่าน วรจักร โทร 02-2239944

เมืองทองอะไหล่
    ร้านนี้อยู่ในซอยเมืองทองธานี
    อะไหล่ไดฮัทสุมีหลายตัว
    เข้าซอยไป อยู่ฝั่งขวา ตรงข้ามร้านวีดีโอ
    ครอบครัวเที่ยงธรรม

ร้าน ชาญชัยอะไหล่
    2010/4 ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900
    โทร 02-5793923

ห.จ.ก. ทวีชัย อะไหล่ คลองเตย
    โทร 02-6594358 02-2594664 02-6631573

คลองเตยอะไหล่ยนต์(1996) ขายพวก อะไหล่ ตัวถัง ช่วงล่าง เครื่อง
    เบอร์ 02-2494273, 02-6710397

ร้านเฉลิมชัยกลการ เป็นร้านที่ขายอะไหล่เฉพาะ Daihats Suuki ทุกรุ่น อยู่แถวถนนพระราม 2 ฝั่งทางลงทางด่วนสายดาวคะนอง เพื่อนๆที่ใช้รถ Daihatsu Mira สามารถโทรสอบถามได้ที่เบอร์ 02-476-8968, 02-468-9788 มีทั้งอะไหล่และเครื่องยนต์เก่าขนาด 550 cc 666cc 1000cc จากญี่ปุ่น รวมทั้งช่วงล่าง ล้อแม็ก Bodypart เปิดบริการ วันจันทร์-วันเสาร์ เวลา 8.30-18.00น

ร้านสามหยก ขายอะไหล่Daihatsu Suzuki ทั้งใหม่และเก่าจากญี่ปุ่น เช่น เครื่อง หน้าปัทไมล์ วงแกนพวงมาลัย สายเกียร์ คานหน้า เพลาท้าย ล้อแม็ก ยาง ประตู กระจก ฯลฯ
    อยู่ปากซอย สุขุมวิท101/1 โทร 02-396-0253 [ by : Talent ต้น]

สำหรับท่านที่ต้องการหาอะไหล่ หาแม๊ก หรือเครื่อง
    สามารถไปดูแถวมีนบุรีได้นะครับมีอยู่ร้านนึง daihatsu โดยเฉพาะ
    ถ้าเราอยู่ฝั่งแฟชั่น เราตรงไปทางมีนเลย พอเราเห็น รร ทักษิณ อะไรซังอย่าง
    (ที่ฝั่งตรงข้าม) เราก็ตรงไปเรื่อยเรื่อย เลยแฟชั่นไป2-4กม.
    สังเกตทางซ้ายมือจะมีร้านคลองถมอยู่แถวนั้นแหละลองหาดูครับ[ by : armyo]

3. dadar

10
    0
    0
    ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ ถามไปที่ พี่ สายันต์แล้ว ไม่มีอะไหล่ ค่ะ

4. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    งั้นลองถามตามร้านดูครับ ว่าเค้ามีจัดส่งไหม
    อาจต้องเพิ่มค่าส่งนิดหน่อย

ขอให้มีความสุขกับการใช้DAIHATSU ครับผม ^_^

5. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    มีพวกแล้วอีกคน ไม่ทราบว่าใช้รุ่นไหนครับ ผม g102 5 ประตูน่ะ ถ้ารุ่นนี้ก็อะไหล่แท้หาได้เกือบหมดครับ ส่วมมากผมซื้อ ร้านชาญชัยครับอยู่ใกล้บ้าน เรื่องเพลาขับ ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนทั้งเส้น หรือว่าเปลี่ยนแค่หัวเพลาน่ะครับ ถ้ามันดังเฉยๆ ก็เปลี่ยนแค่ หัวเพลาด้านอกก็พอ ราคาก็ พันสอง ครับ ค่าแรง สามร้อย (ถ้ารุ่นเดียวกะผมนะ) โช้ค เห็นมีคนใช้ ชาเรดอีกคน ประกาศขายมานานมากแล้ว เค้าชื่อช้างน่ะ แต่ผมว่า หาของแทน หรือว่าแปลงเอาน่าจะง่ายกว่า ช่างไทยเก่งจะตาย

6. dadar

10
    0
    0
    หนูใช้ 5 ประตู cx 1.3 16 v ตอนนี้เพลาขับ ปี 102 rx รุ่น gmgs อันเดียวกันรึเปล่าคะ ตอนนี้โช๊ค หนูเอาไปอัดใหม่ร้านแถวบ้านใช้ได้แล้ว ส่วนเพลา หนูอยากได้ทั้งเส้น จะได้มั่นใจค่ะ แต่ยังหาเส้นไม่ได้เลย หาได้แต่หัวเพลาด้านนอกเท่านั้นเอง ขอบคุณนะคะ

7. TamakinG

41
    2
    0
    น่าจะรุ่นเดียวกันครับ ลองดูครับ ผมว่าไม่จำเป้นต้องเปลี่ยนทั้งเส้นหรอกครับ ผมเองตอนช่างเค้าทำก็รู้สึกว่า เปลี่ยนแค่หัวด้านนอกก็เพียงพอแล้ว แรกๆก็คิดอย่างน้องแหละจะเอาทั้งเส้น แต่บอกก่อน เหล็กที่ใช้ทำเพลาขับ แข็งแต่เหนี่ยว มากๆจริงๆครับ แถมยังมีความเป็นสปริงอีกด้วย แต่ถ้าหาได้ งบโอเคก็เอาให้สุดๆเลย ยังๆของใหม่ก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว เน้อ .....ชาเรดมันดีจิงๆ ฟูลออปชั่น

8. dadar

10
    0
    0
    ดีใจจัง มีเพื่อนแล้ว ของพี่มีปัญหาเรื่องไรมั่งรึเปล่าคะ ของหนูตั้งกะขับมาเค้ายังไม่เคยเกเรเลย มีความคิดอยากติดแก๊ส พี่ว่าเป็นไงคะ

9. dadar

10
    0
    0
    ลืมบอกไปว่า มีช่างบางร้านบอกว่า รุ่นนี้เป็นรุ่นนำเข้า จะหาตัวเพลาทั้งเส้นเนี่ย ไม่มีหรอก ถ้าจะซื้อต้องไปหาซื้อพวกเชียงกง ถ้าพี่มีร้านแนะนำอะไหล่ให้น้องได้มั่ง จะขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ

10. TamakinG

41
    2
    0
    ดีครับ รถออปชั่นครบ แต่เรื่องหลักๆเลย แดกน้ำมันมากๆ เนื่องจาก เครื่องแค่1300 คาร์บู แถมด้วยเกียร์ออโต้ที่มีแค่ 3 เกียร์อีก ผมตอนได้มาใหม่ ๆ วิ่งในเมือง 8.5 km/ลิตร นอกเมือง 12 กม/ลิตร สู้ไม่ไหวครับ เลยติดแก๊ส ทำได้ดีสุดที่ กม ละ 1.3 บาท หรือประมาณ 9 โล/ลิตร แต่ต้องทำใจเรื่องที่เก็บขอกหลังรถนะครับ อีกอย่างก็เรื่องยางอะไหล่ ถ้าวางถัง 48 ลิตรขึ้นไปเอายางอะไหล่ออกไม่ได้แน่นอน แต่มีวิธี เอาไว้จะทำก็ถามมาได้ แต่ถ้าทำเครื่องดีๆ วิ่งไม่ไกลมาก ผมว่าแค่ 36 ลิตรก็พอ ส่วนของผมบ้าพลัง 52 ลิตรครับ ถังเดียว เกือบถึงลำปางเลย ทุกวันนี้รถผมก็ยังวิ่งไม่ค่อยดีเลยครับ ค่อยๆทำ งบน้อยน่ะ เรื่องเพลาน่ะ ไม่ต้องไปหาหรอก แค่หัวนอกก็พอแล้ว จิงๆ ไปค้นเซียงกง เดียวมือเละ เอานะครับ แล้ว ได้มาก็ของเก่า เดี่ยวก็ดังอีก เชื่อผม มีของใหม่แค่หัวก็ดีที่สุดแล้วไม่แพงด้วย

11. chaburu_wrx

chaburu_wrx New Member Member

16
    0
    0
    หวัดดีครับชาวชาเลตนานๆเข้ามาทีโช๊คยังคงอยู่เหมือนเดิมส่วนเพลาขับนอกผมก็เปลี่ยนของใหม่นะยังมีขายอยู่ที่วรจักรก็มีน่าจะร้าน sam ตรงหัวมุมถนนแต่ตอนที่ผมไปเปลี่ยนผมไปเปลี่ยนที่ ติวานนท์โช๊คอัพมาเค้าก็หาของได้นะครับ

12. TamakinG

41
    2
    0
    สวัสดีครับ มาแล้ว ชาเรด อีกคัน รวมตัวๆ

13. dadar

10
    0
    0
    ดีใจจัง มีเพื่อนแล้ว ของหนูเกียร์ธรรมดา หนูวิ่งจาก อ.บ้านบึง มา ทำงานที่ อ.แกลง เส้น 344 เติมน้ำมันขาหนึ่งประมาณ ไปกลับ 400 บาท 120 โลได้ เป็นกี่กิโลลิตรหว่า เด๋วกลับไปคิดก่อน สนใจติดแก๊สมาก ๆ เลยพี่ ตกลงถามวิธีติดจากพี่ตรงนี้เลยละกัน ราคาเท่าไหร่ อะไร ยังไง ร้านไหนดี วิธีติดตั้งยังงไง ไม่เปลืองเนื้อที่ด้านหลัง ลืมบอกไป หนูเอาโช๊คหน้าไปอัดมาใหม่ วิ่งนิ่มสบายเลยตอนนี้

14. TamakinG

41
    2
    0
    ถ้าหาที่เติมได้ใกล้ๆ ก็ 25 ลิตรไว้ในช่องยางอะไหล่ วิ่งพออยู่แล้ว 120 โลเอง

15. dadar

10
    0
    0
    แล้วมันปลอดภัยเหรอพี่ งั้นเราก็ต้องเอาล้ออะไหล่ออกเลยใช่เปล่าคะ ตอนนี้กะลังจะทำสี กะจะลองแต่งสปอยเล่อดู พี่ว่าทำยังไงถึงสวย ขอคำแนะนำหน่อยจ้า หรือถ้ามีภาพโพสตัวอย่างให้ดูมั่งนะ ลืมบอกไป เอาโช๊คหลังไปอัดใหม่อีกคู่นึง เปลี่ยนยาง จากขอบ 13 เป็น ขอบ 14 ใส่แมคแล้ว ตอนนี้ดูน่ารักขึ้นเป็นกองเลย ไว้เด๋วจะโพสรูปให้ดู ตอนนี้ เป็นสีขาว ข้างล่างสีดำ ยังไม่อยากให้ดูเลย แต่รวม ๆ แล้ว เค้ายังไม่เคยเกเรเลยนะ จะ 3 ปี แล้วเนี่ยตั้งกะซื้อมา มีบางตัวที่ชำรุด เราก็ซ่อมไป คอยดูอยู่เรื่อย ๆ ขับ 110 กว่า ๆ ประจำ 120 เป็นบางครั้ง อยากแต่งให้น่ารัก ๆ กว่าเจ้าของหน่อย (หลงตัวเองนิดหน่อย) เสียเงินไม่เท่าไหร่ (สนิทกะช่างซ่อมแถวบ้านบางตัวขอทำฟรีได้) อ้อ จะเล่าให้ฟังอีกเรื่อง มีคนบางคนนะ เค้าไปออก วีโก้มา เค้าบอกว่า รถน้อง "กระจอก" แหมฟังแล้วเจ็บใจนิด ๆ แต่ก็ภูมิใจตัวเองหน่อย ๆ เพราะรู้ว่า เรากินน้ำมันน้อยกว่าเขา แล้วก็เรารู้จักความพอเพียงของตัวเอง มีแค่นี้ ไม่ต้องเป็นหนี้เป็นสินใคร ไม่ต้องมาผ่อนเดือนละเป็นหมื่นแบบเค้า แค่เราคอยดูเครื่องยนต์ให้ดีเท่านั้นเอง มีวันนึงเค้าลองมาขับของด้าดูนะ แล้วเค้าก็บอกว่าใช้ได้นี่ จะขายเมื่อไหร่ หารู้ไม่ว่า ถึงจะขายจริง ๆ ก็ไม่ขายให้มันหรอก คำว่า "กระจอก" ยังฝังอยู่ในหัวเลยเนี่ย

16. chaburu_wrx

16
    0
    0
    gas 25 ลิตรในช่องยางอะไหล่

17. chaburu_wrx

16
    0
    0
    ดูเล่นๆมี wide body ด้วย

18. TamakinG

41
    2
    0
    โห สวยจัง แล้วที่ปะตู เอาลำดพงไปยัดไว้ เอา สวิท กะจกไปไว้ไหนล่ะครับ เอาเป็นแนวทางน่ะ ผมก็เล็งๆอยู่

19. นัทซึมิ

นัทซึมิ New Member Member

26
    1
    0
    รูปสวยๆทั้งนั้นเลย

20. chaburu_wrx

16
    0
    0
    สวิตซ์กระจกไฟฟ้าอยู่ตรงเบรคมือเพราะรถผมเป็นกระจกหมุน เลยเอาเฟืองยกกระจกของรถตู้hiace มาแปลงใส่ตรงนั้นก็เลยว่างเลย

21. chaburu_wrx

16
    0
    0
  22. dadar

10
    0
    0
    โห สวยจัง โดยเฉพาะคันสีฟ้า อยากได้สีนี้เลยเนี่ย มองไม่เห็นถังแก๊สเลย อยากได้แม็ค สีขาวอ่ะ เด๋วด้าแต่งมาก่อนแล้วจะมาโพสต์ให้ดู สปอยเล่อนี่ มันมีแบบสำเร็จรูปขายไม๊คะ ถ้ามีที่ไหน หรือว่าเราควรจะไปหล่อใหม่ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้