สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน ผมชื่อหนุ่มครับ เพิ่งซื้อรถนีออนมาใช้...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย บัญชา วงศ์แก้วโพธิ์ทอง, 9 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน ผมชื่อหนุ่มครับ เพิ่งซื้อรถนีออนมาใช้ อยากขอคำปรึกษาจากพี่ๆหน่อยครับ รถมีอาการดับกลางอากาศครับ แต่ heat ก็ไม่สูงเท่าไหร่ เพราะเย็นก็สตาร์ทติดได้อาการแบบนี้เป็นที่อะไรได้บ้างครับ แล้ว crankshaft position sensor รุ่นปี LE 1996 เป็นแบบปลั๊กแบนหรือปลั๊กกลมครับ ขอบคุณครับ

1. Inilah Aku

Inilah Aku Guest

0
    0
    0
    ของผมก็เคยเป็น มีช่างแนะนำให้ลองล้างปีกผีเสื้อดู อาการสะดุดก็หาย ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ดูหัวเทียน ดูคอล์ยว่าไฟออกดีรึเปล่า ใจเย็นๆ ค่อยๆเช็คไปทีละจุด ทีละจุด ลองทำดู

2. ขอบคุณครับ เย็นนี้จะลองเช็คดูครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเลยไม่รู้จะทำอะไรก่อน เมื่อวานพอเครื่องเย็นลงต้องปิดแอร์วิ่งแล้วจอดเป็นระยะๆเลย พอเครื่องร้อนก็ดับแต่เข็มความร้อนก็ปานกลาง พอเย็นก็สตาร์ทได้เลยวิ่งแบบบปิดแอร์มาเรื่อยๆ

3. Inilah Aku

0
    0
    0
    ถ้าอาการอย่างนี้ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบระบายความร้อนมากกว่า ลองดูพัดลมว่าทำงานเต็มประสิทธิภาพรึเปล่า เพราะนีออนเดิมๆ ถ้าความร้อนขึ้นสูงจัด จะมีเสียงบี๊บเตือน และเครื่องก็จะดับ

4. ครับจะลองเช็คดู

5. Inilah Aku

0
    0
    0
    ครับ คงต้องแก้ปัญหาเรื่องคว่มร้อนให้เป็นปกติก่อน ของผมแต่ก่อนพัดลมจะทำงานตามคอมแอร์ มันระบายความร้อนไม่ทัน ช่างเลยจัดการต่อให้ใหม่ ใส่รีเลย์เป็น 2 ตัว ให้พัดลมทำงานทันทีที่สตาทร์เครื่อง แจ่มเลยครับ เข็มความร้อนขึ้นไม่ถึงครึ่ง อ้อ..อย่าลืมเช็คหม้อน้ำด้วยนะครับ

6. Nives On

Nives On Guest

0
    0
    0
    การค่อให้พัดลมทำงานทันทีที่สตาร์ท ถ้าเราเปิดสวิทซ์แต่ยังไม่สตาร์ทเครื่อง พัดลมแอร์จะทำงานหรือเปล่าครับ

7. แล้วพี่พอจะทราบอาการที่เกิดจาก crank sensor มั้ยครับ มีบางคนบอกว่าหากเสื่อมก็มีโอกาสดับแบบนี้เช่นกัน

8. Somphop O Thana

Somphop O Thana Guest

0
    0
    0
    อาการเซนเซอร์เสียเคยเจออยู่ ขับๆไปมันก็จะดับไปเฉยๆเลย สตาร์ทก็ไม่ติด รอซักพักมันก็จะสตาร์ทติด ถ้าเป็นหนักๆก็สตาร์ทไม่ติดยาวเลย

9. ของผมเปนอยู่ เซนเซอร์มีปันหา ตอนนี้จอดยาวเลยยย T^T

10. รถใช้แก๊สด้วยหรือป่าวอะครับ

11. ไม่ได้ใช้ครับ มาแบบเดิมๆเลยคับผม

12. crankshaft position sensor รุ่นปี LE 1996 นี้ ใครพอจะทราบบ้างครับว่ามันเป็นแบบไหนครับ เช่นเป็นปลั๊กกลมหรือแบน ต่างจากรุ่นไมเนอร์เชนจ์มั้ยครับ

13. ตอบคำถามพี่นิเวศน์นะครับ ผมเคยยืนดูเวลาสตาร์ทรถช่วงแรกพัดลมยังไม่ทำงาน ซัก 3-5 นาที พัดลมจะเริ่มทำงานครับ

14. Wiparach Dickson

Wiparach Dickson Guest

0
    0
    0
    รถเอก้อเป็น ถามเลยว่าซ่อมจะสักกี่อัดกันค่ะ

15. Wichain Puengko

Wichain Puengko Guest

0
    0
    0
    ผมอีกคัน..ขับๆไป วูบ.. แก้ไขกันยังงัย..บอกทีครับ

16. Wiparach Dickson

0
    0
    0
    วิธีแก้ 1.ขับหรือเข็นเข้าอู่ 2.ซ่อมตรงโน่นซ่อมตรงนี้ จนเจอะ อิอิ

17. แต่ก็อยากเข็นเข้าอู่มีใครแนะนำอู่แถวประเวศ อุดมสุขบ้างครับ

18. Wiparach Dickson

0
    0
    0
    ไปด้วยกันใหมบ้านเราอยู่แถวเอแบคไม่ใกล้กันมาก

19. Bond Comsquare

Bond Comsquare Guest

0
    0
    0
    ลองเช็คสายไฟตัวเคร็งค์ชาร์ฟเซ็นเซอร์ด้วยก็ดีนะครับ อาการนี้ผมเคยเป็นเล่นเอาผมปวดหัวไปสองอาทิตย์ สรุปตัวเซ็นเซอร์ไม่เป็นไร แต่ตัวสายไฟที่ต่ออยู่พอมันร้อนก็เลยแตะกันรั่วลงกราวนด์ทำให้รถดับ เลยไล่สายไฟพันเทปแล้วก็ใส่ท่อหดซ้ำ... ตอนนี้หายสนิทครับ.

20. ผมก้เคยเป็นคับ น่าจาเหมือนคุณ Bond ช่างเขาบอกว่าสายไฟหลังเครื่องร้อนแตะกันรั่วลงกราด์

21. Inilah Aku

0
    0
    0
    อาการนี้ผมผ่านมันไปแล้ว สายไฟของผมละลายรวมติดกันหมดแล้ว ดีนะที่ระบบไฟไม่ช๊อต แรกๆ เป็นๆ หายๆ หาสาเหตุไม่เจอ เขย่าๆสายก็กลับมาใช้ได้ทีนึง แล้วก็เป็นอีก ไปหาช่าง ช่างบอกจุดเกิดเหตุอยู่ตรงสายที่ว่า ต้องวายสายใหม่ เพราะรถผ่านการใช้งานมาพอสมควรแล้วยางหุ้มสายมันละลาย เรียกสองพันห้าแน่ะ แต่คิวยังไม่ว่าง ก็เลยกลับบ้านมา ก้มๆ เงยๆ ดู สาว่าจะทำเองได้ เลยถอดสายออกมา แล้วตัดทีละเส้นแล้วเอาสายใหม่ที่ยาวกว่าเดิมมาบัดกรีต่อหัวท้าย ทำจนครบทุกเส้น แล้วย้ายเอาขึ้นมาเดินไว้ข้างบนหนีท่อไอเสีย เสียบสายเข้าที่สตาทร์เครื่อง ชึ่งเดียวติดเลย หมดค่าสาย ตะกั่ว ท่อหด ไม่ถึงพัน โล่งอกไปเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้