สวัสดีครับวิธีวัดว่าเสื้อโก่งหรือไม่โดยใช้กระจกวัดยังไงคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Niphat PongPongarm, 23 เมษายน 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    สวัสดีครับวิธีวัดว่าเสื้อโก่งหรือไม่โดยใช้กระจกวัดยังไงคับ

1. หากระจกโต๊ะแผ่นใหญ่ๆ หนาๆหน่อย เทน้ำมันเครื่องลงไป ให้บางๆเสมอทั้งแผ่น ถอดฝาสูบออกมาและเช็ดด้วยเบนซินจนสะอาด จากนั้นวางฝาสูบลงบนกระจก แล้วก้มลงมองใต้กระจก ถ้ามีหน้าสัมผัสตรงไหนที่น้ำมันเครื่องไม่ฉาบจนสนิทกับกระจก แปลว่าโก่ง

2. ตัวท่องตรงมีสิทธิแอ่นได้ไหมครับ เพราะฝาเอาไปให้โรงกลึงปาดมาแล้วอะครับ

3. วิธีเหมือนกัน จะเช็คฝาเช็คเสื้อ

4. ครับขอบคุนมากๆๆครับ

5. ว่าจะถามตั้งแต่กระทู้ที่แล้ว ว่าทำไมช่างถึงบอกฝาโก่ง เสียตังไสฝาฟรีซะงั้น

6. คือก่อนหน้านี้ผมพึ่งเปลี่ยนฝามาเมือเดือนก่อนครับแต่ใช้ประเก็นของเทียม ใช้งานมาได้ประมานสัก1เดือนรถมีอาการรอบตก ช่างเลยบอกว่ารถประเก็นข้ามร่อง พอเปิดฝามาดูประเก็นก็ข้ามร่องจริงๆๆครับ ช่างเลยบอกว่าให้เอาฝาไปปาด ผมเลยเอาฝาไปปาด พอไปปาดที่โรงกลึง อีกวันไปรับฝา โรงกลึงบอกฝาไม่โก่ง ให้มาดูที่เสื้อ ผมเลยมาบอกช่าง ช่างเลยบอกว่าเสื้อน่าจะแอ่น ผมเลยไม่รู้จะเอาไงต่อดีครับ ระหว่างใส่ฝาไปเหมือนเดิม หรือยกเสื้อลงแล้วเอาไปปาดอีกอะครับ

7. ช่างเค้าต้องรู้สิครับ ถ้าไม่ชัวร์ย้ายอู่ดีกว่าครับ

ครับขอบคุนมากๆๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้