ใครเคยน้ำยาแอร์รั่วบ้างคะ อยากรู้ค่าซ่อมค่ะ...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Jirawadee Wetmano, 15 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    ใครเคยน้ำยาแอร์รั่วบ้างคะ อยากรู้ค่าซ่อมค่ะ วันนี้ไปหาช่างมาช่างบอกว่ารถน้ำยาแอร์รั่วด้านในต้องรื้อคอนโซลรถออก ค่าซ่อมห้าพันบาทก็ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงใครเคยซ่อมรบกวนด้วยค่ะ

1. ค่าซ่อมก็ประมาณนี้แหละครับเคยถามเหมือนกัน

2. ผมเป็น ๆ แต่ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไรแน่..ตู้รั่วหรือเปล่าก้อไม่รู้

3. ของผมประมาณว่า 2-3 เดือน ต้องเติมน้ำยาแอร์คัฟ..^^

4. หรอคะ คือว่าไม่ได้เติมน้ำยาแอร์มานานแล้วค่ะแต่วันนี้เห็นมีแต่ลมออกจากช่องแอร์เลยไปหาช่าง ช่างบอกว่ามันรั่วเพราะมีน้ำแฉะๆ ตรงที่วางเท้าเบาะใกล้คนขับและมีควันออกจากช่องแอร์แต่นานๆเป็นที สงสัยงานนี้คงต้องทนร้อนไปก่อนค่ะ^^

5. ภายในตู้แอร์ไม่มีข้อต่อน่ะครับ ถ้าช่างไม่ชำนาญไปถอดแล้วงานยาวเลย ยกเว้นแต่ตู้แอร์เป็นสนิมแล้วรั่วแต่ยากมาก

6. ช่าย ๆ นาน ๆ ทีตอนน้ำยาใกล้หมด มีควันออกมาเหมือนกันคัฟ ..อิอิ

7. ถ้าระบบไม่รั่ว 3 ปีก้ยังไม่ต้องไปเติมน้ำยาน่ะครับ เวลาช่างให้ช่างเขาเปลี่ยนโอริงทุกจุดรัปกัน ที่นี่ใช่ลืม

8. ถ้าเติมน้ำยาทุกๆ 3 เดือนแสดงว่าระบบรั่วโดยทั่วไปเปลี่ยนโอริงแล้วอย่าลืมเติมน้ำมันคอมด้วย แค่นี้เอง ขอเตือนว่าตู้แอร์นีออนแน่นมาก อย่าให้ช่างเอารถเราเป็นหนูลองยาเลย เชื่อจากผู้ที่เขารู้มาก่อนดีกว่า จะได้ไม่เสียเส้นและเสียของ

9. แล้วโอริงราคาประมาณเท่าไหร่คะ

10. ลองไปให้ช่างร้านอื่นวเคราะห์ดูอีกที่ดีกว่า อย่างเพิ่งตัดสินใจแล้วคุณอาจจะเรียนรู้ได้อีกก้ได้ น่ะผมคิดว่า

11. ช่าย ๆ rพี่ ผมก้อกลัวรถผมเป็นหนูทดลองเหมือนกัน ..^^

12. โอริงเปลี่ยนไม่ยากเพราะอยู่ในห้องเครื่องเปลี่ยนหมดประมาณสิบตัวก้ประมาณ 300 บาท ถ้าไม่ซื้อในศูนย์น่ะ

13. ใครรู้ช่างซ่อมแอร์ ฝีมือดี ๆ แนะนำกันหน่อยนะคัฟ

14. ระวังน่ะ ช่างแอร์เก่งๆแล้วก้ลากันออกไปตั้งร้านใหม่ก้เหลือแต่ช่างหัดใหม่ที่จะใช้รถเราเป็นที่ฝึกฝีมือ

15. มีอีกอาการคัฟ ๆ ..วิ่งไปนาน ๆ เหมือนแอร์หมดแรง ..ลมเบามั๊ก ๆ..^^

16. ผมเคยเป็นครับ มีแต่ลมเพราะว่าน้ำยาแอร์มันน้อยแรงดันไม่พอ หน้าครัชส์มันเลยไม่จับ ผมไปซ่อมที่ร้านแถวนครชัยศรี นครปฐม ช่างเค้าแวกทำสูญญากาศก่อนแล้วดูว่ายังรักษาแรงดันไว้ได้หรือป่าว ถ้าไม่ได้เค้าก้อจะอัดลมเข้าไปแล้วใช่น้ำสบู่ดูตามท่อ รอยต่อจนทั่วแล้วถ้าข้างนอกไม่เจอ จึงจะสรุปว่าตู้รั่วของผมแค่โอริงตรงคอมรั่ว ขอให้หายไวไวนะครับ

17. เวลารื้อคอนโซลออกมาอยากร้องไห้ แทบจำรถตัวเองไม่ได้ น่ากลัวมากเรียกว่ารื้อใหญ่ งานช้างเลย

18. Pae MO ON

Pae MO ON Guest

0
    0
    0
    ก็อาจแค่โอริงไม่ก็ปะเก็นวาล์วแอร์รั่ว ก็ต้องลองดูครับบ้างทีตู้อาจรั่วก็ได้ถ้าอยู่มา5-6 ปีไม่เคยล้างเลยก็อาจรั่วได้ครับ .....

19. ถ้าโอริงกับปะเก็นวาล์วนี่มันทำให้น้ำรั่วตรงที่นั่งข้างคนขับมั้ยคะ แล้วจะสังเกตยังไงดีคะว่าตู้หรือโอริงรั่วอ่ะค่ะ

20. Pae MO ON

0
    0
    0
    ถ้าน้ำรั่วคือน้ำที่ตู้แอร์ ท่อน้ำที่ระบายออกนอกรถอาจตัน น้ำเลยไม่ระบายออกนอกรถ.....

21. Pae MO ON

0
    0
    0
    ส่วนจะรู้ไดยังไงว่ารั่ว ถ้าเติมน้ำยาแอร์บ่อย ๆ อาทิตย์ละครั้ง เดือนละครั้ง ก็น่าจะรั่วแล้วละครับ แต่ถ้าบอกว่าน้ำไหลหยดที่พักเท้าฝั่งคนนั่งอาจเป็นไปได้ว่าตู้แอรือาจจะเริ่มตันแล้ว...

22. อ่อค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปหาช่างอีกทีขอบคุณมากค่ะ^^

23. ลืมถามค่ะ ถ้าล้างตู้แอร์นี่ยังต้องรื้อคอนโซลอยู่ป่าวคะ

24. Pae MO ON

0
    0
    0
    มีทั้งถอดและไม่ถอดครับ แต่ถ้าไม่เคยล้างมานานนนนนนมากแล้วผมแนะนำให้ถอดตู้มาล้างดีกว่าครับ จะได้เช็คระบบ ว่ามีรั่วหรือเปล่า แล้วก็ล้างระบบไปด้วย ......ปล..ถอดตู้ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ แต่มันต้องใช้เวลา เพราะรถนีออนที่บ้านผมทุกคันก็ถอดออกมาล้างเองหมด แล้วก็เมื่ออาทิตย์ก่อนก็มีรถลูกค้าเค้าจมน้ำมา ไปยกมาให้ทำก็เลยล้างตู้แอร์ทั้งระบบไปเลยทีเดียว....

25. Somphop O Thana

Somphop O Thana Guest

0
    0
    0
    5000 ถ้าเปลี่ยนตุ้ก็คุ้มครับ ผมเคยเปลี่ยน ราคาตู้ก็ประมาณ2000 แต่ผมรื้อเอง ขอบอกว่ารื้อยากมาก ดูร้านดีๆด้วยนะครับ ว่าเขารื้อเป็นหรือเปล่า ไม่งั้นมีแตกหักกันบ้างแน่ๆ เหอๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้