@@@ !!! เปิดราคา Honda Freed ใหม่ !!! @@@ (เพิ่มคลิปทดลองขับ)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DUKE_68, 19 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

เปิดราคา Honda Freed ใหม่ รถอเนกประสงค์ขนาดเล็ก 7 ที่นั่ง เริ่มต้น 8.945 แสน ท็อปสุด 1.074 ล้านบาท!!!

หลังจากที่ได้เคยเกริ่นมานานพอสมควรว่า Honda จะนำ Freed มาจำหน่ายในประเทศไทยโดยการนำเข้าจากประเทศอินโดนีเซีย ล่าสุดวันนี้ Honda Automobile (Thailand) ได้เปิดตัว Honda Freed รถอเนกประสงค์ขนาดเล็ก 7 ที่นั่ง หรือ Compact MPV ที่ใช้ platform ร่วมกับ Honda Jazz และ Honda City โดยใช้เครื่องยนต์เบนซิน i-VTEC ขนาด 1.5 ลิตร 118 แรงม้า เกียร์อัตโนมัติ 5 จังหวะ รองรับการใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ถึงระดับ E20 ซึ่งแม้ว่าจะเป็นรถขนาดเล็กแต่ด้วยการออกแบบของ Honda ทำให้รถคันนี้มีพื้นที่ภายในกว้างขวางทีเดียว ด้วยมิติความยาว 4,315 มิลลิเมตร กว้าง 1,700 มิลลิเมตร และสูง 1,735 มิลลิเมตร โดยมีฐานล้อยาว 2,740 มิลลิเมตร

สิ่งที่น่าสนใจอีกอย่างก็คือ มีการใช้ประตูเลื่อนอัตโนมัติทั้งซ้ายและขวา โดยสามารถเปิดได้กว้าง 600 มิลลิเมตร ทำให้การเข้าออกจากรถเป็นไปได้โดยง่าย ส่วนระบบกันสะเทือนหน้าอิสระเป็นแบบ McPherson Strut ส่วนด้านหลังเป็นแบบ Torsion Beam ระบบห้ามล้อหรือเบรคด้านหน้าเป็น Disk Brake ส่วนด้านหลังเป็น Drum Brake พร้อมระบบป้องกันการล็อคล้อ ABS มีระบบกระจายแรงเบรค EBD และเสริมแรงเบรก BA ที่เป็นมาตรฐานสำหรับทุกรุ่น

ส่วนราคาของ Honda Freed มีดังนี้ครับ

Honda Freed S (ประตูเปิดปิดแบบ Manual) 894,500 บาท
    Honda Freed E (ประตูไฟฟ้าเปิดปิดอัตโนมัติ) 974,000 บาท
    Honda Freed E Sport 1,014,500 บาท
    Honda Freed E Navi Sport 1,074,500 บาท ซึ่งรุ่นนี้มี option เป็นเครื่องเล่น DVD กล้องมองหลัง
    โดยมีให้เลือก 4 สีคือ สีเงิน อลาบาสเตอร์ (เมทัลลิก) สีเทาโพลิชเมทัล (เมทัลลิก) สีดำไนท์ฮอว์ก (มุก) และสีขาวบริลเลียนท์ (มุก) ครับ

แพง???:eek::eek::eek:

คลิปทดลองขับ :

[media]http://www.youtube.com/watch?v=bbWPfT4kAiE[/media]

[media]http://www.youtube.com/watch?v=UXPiTvBQ92s[/media]

[media]http://www.youtube.com/watch?v=x-MEMnzYNIE[/media]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2009
  2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

3. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    สวยคับ แต่งอีกนิดๆ

4. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ดูเหมือนภายในกว้างดีนะ ชอบภายในสวยแปลก ๆ ดี เพิ่งดูในข่าวเมื่อเช้า

5. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    แพงครับ!!!!!

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ขอ บอก ว่า รุ่น นี้ได้ลองนั่ง ขับเดินหน้า ถอยหลังมาแล้ว อิอิ
    ในเมืองไทยมีคนออกมาขับได้หลายเดือนแล้วครับ อิอิ
    ขอชมนะครับ

7. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    จะแพงไปถึงไหน

8. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    คล้ายแจ๊สใหม่เลย เพียงแต่ขยายหน่อย เพิ่งได้ดูโฆษณา แต่ก็น่าใช้ดีคับ

9. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    แพงไปหน่อยครับแต่ก็กล่อมากสำหรับตัวโมดูโล่ เครื่อง 1.5 จะลากตัวถัง+คนอีก7คนไหวมั้ยครับ

10. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    แพงจัง เครื่องพันห้า นั่งเจ็ด จะไหวมั้ยเนี่ย

11. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ดูแล้วน่าจะคุ้มกับราคา...:D

12. m230

m230 Member Member

463
    12
    18

ราคาแรงไปครับ

ราคานี้ไม่แน่อาจจะ โดน PROTON EXORA 8แสนกว่าๆ
    จะเปิดตัวที่งานเมืองทอง ต้นธันวาคม

http://www.protonthailand.com

:D:D:D:D:D:D:D

13. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    แพงไปไหนเนี่ย...แอร์ตอนหลังก็ไม่มี airbag ก็ไม่ให้ แถมแบรกหลังยังเป็นดรัมอีก

14. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ราคาขนาดนี้ สั่งจากเกรย์มาร์เก็ต จะคุ้มกว่ามั๊ยเนี่ย อ๊อพชั่นน่าจะเยอะกว่าในราคาที่เพิ่มไม่มาก
    แต่...สวยขนาดไหน คงต้องขอบาย ส่วนตัวรู้สึกว่าไม่คุ้มราคายังไงไม่รู้
    รุ่น E ราคาเกือบล้านกับเครื่องพันห้า หันไปเล่นอย่างอื่นได้อีกเยอะเลย
    ว่าแล้ว...ไปด้อมๆมองๆน้อง 2 ดีกว่า สีเขียวนี่...สวยโดนใจจริงๆ

15. ขับแจ๊สตัวท๊อปดีกว่า เหลือเงินอีก 3 แสนแน่ะ

16. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เริ่มต้นที่ 9แสน.. เลยหรอ? :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤศจิกายน 2009
  17. Kookie

Kookie New Member Member

101
    3
    0
    ราคาแรงจัง

18. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมว่า ราคาสูงไปหน่อยคับ ลองดูออฟชั่น ถ้าราคากระโดดไปใกล้ๆ Wish กับ CRV คงทำตลาดลำบากคับ โดยเฉพาะตัวท็อปที่ล้านกว่าคับ

19. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ไปงานเปิดตัว Honda Freed ที่ โรงแรมโซฟิเทล เซ็นทรัลแกรนด์ (ลาดพร้าว) มาครับ วันนี้ 18 พย. 52 เวลาประมาณ 19.00 น.

เลยเอาบรรยากาศมาฝากครับ เริ่มเลยแล้วกันนะครับ

ภาพเวทีก่อนเปิดงานครับ

ประธานอสุชิ Honda Thailand กล่าวเปิดงานครับ

พิธีกรในงานครับ

ผ้าคลุมรถก่อนจะเปิดเผยให้เห็นตัวตนที่แท้จริง พร้อมนางแบบ

นำเสนอ Video แล้วก็มีรถวิ่งออกมาจากหลังเวที

ตามมาด้วย Dancer ออกมาเต้นเต็มไปหมดเลย

แลวก็เปิดผ้าคลุมพร้อมพริตตี้ต่างๆตัวจริงครับ อิอิ

ห้องเครื่องค่อนข้างแน่น เหมือน Honda Jazz GE ครับ เต็มไปหมดเลย ไม่เหมือน City ใหม่โล่งเหลือเกิน

ภายในห้องโดยสารครับ วัสดุทำมาดี เหมือนของ Honda Jazz ไม่ห่วยและไม่หยาบครับ ดูดี ภายในสีเบส

พวงมาลัย คล้าย Jazz แต่เป็นเหลี่ยมปรับได้แค่สูงต่ำ ยื่นเข้าออกไม่ได้ครับ

เบาะนั่งสบายมีที่เท้าแขนด้านคนขับ และเบาะแถวที่ 2 ปรับเลื่อนเข้าออกได้เบาะแถวที่ 2 นั่งแล้วไม่ติดไหล่ครับ

เบาะแถวที่ 3 จะมีฐานยาวหน่อยแล้วเมื่อนั่งแล้วขาจะชันขึ้นมาไม่มากครับ นั่งสบายได้ ถ้าเบาะแถวที่ 2 ไม่ถอยมาจนเกินไป

วัสดุซับแรงต่างๆที่ด้านหน้ารถครับ

พื้นที่เข้าออกเบาะหลังแถวที่ 3 ค่อนข้างแคบ คนตัวใหญ่เข้าออกลำบากช่องมันเล็กเกิน เหมาะกับเด็กและสตรีมากกว่า

เบาะหลังหากแถวที่ 2 ถอยสุดจะเหลือพื้นที่แถบเอาขาหย่อนลงไม่ได้ ดูเทียบขาเด็กอายุ 2 ขวบเอาแล้วกันนะครับ

ฝาท้ายหากอยากขนของแถบไม่เหลือพื้นที่มากนัก ลองเทียบกับ ญ ตัวเล็กๆดูนะครับ แต่ถ้าพับเบาะขึ้น ก็ขน TV เครื่องซักผ้าได้อ่ะ

ฝาหลังเวลายกจะเกือบเสมอหลังคา สูงกว่าเล็กน้อยครับ

พับเบาะแล้ว ยึดติดด้วยสายรัด ดูไม่ค่อยแข็งแรงใช้ไปนานไม่รู้จะล่วงไหม

จากข้อมูลที่ได้ น้ำหนักมากกว่า Jazz เหือบ 300 กิโล แรงม้าน้อยกว่า 2 ตัว คาดว่าอัตราเร่งน่าจะไม่ดีมากครับ

มีแต่เกียร์ออโต้ วางอยู่บนคอนโซล อัตราทดเกียร์แตกต่างที่เกียร์ 3 จาก 1.066 (Jazz) เป็น 1.136 (Freed) น่าจะวิ่งดีหน่อยนะ

พนักงานขายบอกว่าอัตราการบริโภคอยู่ที่ 13 กิโล/ลิตร แต่ไม่ได้บอกว่าวิ่งที่ความเร็วเท่าไหร่ และสภาพการจราจรแบบไหน

เบรคหลังเป็นดรัมครับ ทุกรุ่นให้ล้อ15 อัลลอยครับ ยางใหญ่กว่าเล็กน้อยเป็น 185/65/15 (Jazz 175/65/15)

ราคาเทียบ Civic ได้เลยครับ เกือบทุกรุ่น คิดหนักเลยครับ

20. แพงเนอะ หิหิ...

21. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    สวยคับ.....

22. little_golf

little_golf New Member Member

33
    1
    0
    น่าใช้มากคับ

23. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไปได้ทั้งครอบครัว

24. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
  25. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ดูดีมีสไตส์ครับ

26. PirenZe

PirenZe New Member Member

109
    7
    0
    รอราคาตั้งนาน พอได้ฟัง ...จบกันซะ...
    Wishมือสองดีกว่ามั๊งตรู

---------- Post added at 03:15:47 ---------- Previous post was at 03:15:32 ----------

รอราคาตั้งนาน พอได้ฟัง ...จบกันซะ...
    Wishมือสองดีกว่ามั๊งตรู

27. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ไม่คิดมากซื้อได้

คิดมากคงไม่ซื้อ...
    :D:D:D

28. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ของใหม่ยังแปลกตาอยู่........

29. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ชอบตรงใช้ประตูเลื่อนอัตโนมัติทั้งซ้ายและขวา กระจกกว้างๆ นี่ล่ะครับ

แพงดีจัง แต่ก้อสวยดูดีนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้