สอบถามเกี่ยวกับกฏหมายฟีร์มกรองแสง และไฟหน้ารถครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย oreo, 1 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oreo

oreo New Member Member

176
    0
    0
    เรียนพี่ ๆ ที่เคารพครับ
    คือผมอยากสอบถามเกี่ยวกับกฏหมายฟีร์มกรองแสง และไฟหน้ารถครับว่ามีรายละเอียดอย่างไรบ้างครับคือเดือนนี้ผมโดนจับมาสองรอบแล้วตำรวจแต่ละที่ให้เหตุผลในการจับไม่เหมือนกันแต่เสือกจับข้อหาเดียวกันครับ ผมมั่ยรู้อีทำงัยดีคับ
    ขอบคุณมากครับ

2. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    - เรื่องฟิล์มกรองแสง กฎหมายไม่ได้กำหนดความเข้มใสไว้ ฉะนั้นติดมืดเท่าไหร่ ตามที่ท้องตลาดมีขาย ก้อไม่มีปัญหาครับ แต่กฎหมายห้ามติดฟิล์มแล้วอาจจะก่ออันตรายกับผู้ใช้รถคันอื่นที่ร่วมทางกัน เช่นฟิล์มปรอท ที่สะท้อนแสงเข้าตาผู้อื่นครับ
    - ส่วนไฟหน้า กฎหมายกำหนดจำนวนดวง ความสูง และกำลังไฟไม่เกิน 60 วัตต์ ถ้าใช้หลอด 100 วัตต์ ผิดกฎหมายครับ เพราะมันจะส่องเข้าตารถที่แล่นสวนทางกันมา อกอย่างหนึ่งเรื่องสปอร์ทไลท์ กฎหมายห้ามติดสุงเกินกว่าตำแหน่งของไฟใหญ่(ไฟหน้า) ครับ
    ส่วนเรื่องบทกำหนดโทษ จะดูให้อีกทีนะครับ แต่ทั้งหมดทั้งปวงมีอยู่ใน พ.ร.บ.รถยนต์ฯ นะครับ

3. ขอบคุณครับ

ขอบคุงครับแล้ว พ.ร.บ รถยนต์หาดูได้จากไหนเหรอครับ

4. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ผมมีอยู่นะครับ
    แต่ขอเวลาหาก่อนด้วย
    ไม่รู้เก็บไว้ไหน
    หรือลองเปิดในอินเทอร์เนตก็ได้
    ป.ล.ถ้าจำชื่อพ.ร.บ. ผิดก็ขอโทษด้วย

5. ~`?The_C)2oW/\/_Ma/\/?`~

~`?The_C)2oW/\/_Ma/\/?`~ New Member Member

10
    0
    0
    ความรู้มากเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้