รบกวนผู้รู้ช่วยตอบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย jackypop, 1 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jackypop

jackypop New Member Member

45
    0
    0
    ผมใช้ mtx ปี92 มีอาการควันขาว ไม่ทราบว่าเป็นอะไร แล้วก็เป็นๆหายๆ แล้วที่สำคัญกินน้ำมันเครื่องด้วย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ จะได้หาทางแก้

2. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ต้องลองเช็คดูครับว่า น้ำมันเครื่องมันรั่วที่แหวนลูกสูบหรือที่ หมวกวาล์ว
    วิธีเช็คก็สตาร์ทเครื่อง แล้วลองดึงที่วัดน้ำมันเครื่องออกมาครับ(ต้องตอนเครื่องร้อนนะ)
    ถ้ามีลมดันออกมาทางช่องเสียบตัววัดน้ำมันเครื่องแสดงว่าแหวนรั่วแล้วครับ อย่างนี้ต้อง
    Over Hall ใหม่ครับ แนะนำว่าหาลูกโอเวอร์ไซด์มาใส่จาดีก่าโดยที่ใช้ปลอกเดิมเอาไปคว้านไซด์
    แต่ถ้าไม่มีลดดันออกมาก็แสดงว่ามันรั่วที่ไกด์วาล์ว ก็ต้องลองเช็คดูว่าหมวกวาล์วมันเสียหรือเปล่า
    (ส่วนใหญ่จะเสียครับ)ถ้าเสียก็เปลี่ยนใหม่เลยครับไม่แพงแต่การเช็คมันต้องถอดฝาสูบออกมาแล้วถอดสปริง
    วาล์วออกจึงจะเห็นหมวกวาล์วอ่ะนะ ดึงออกมาดูว่ามันหลวมหรือเปล่าแล้วอย่าลืมเช้คไกด์วาล์วด้วยนะ
    ว่ามันหลวมยัง
    ลองดูครับมั่วกันไป
    รอความเห็นท่านอื่นด้วยเผื่อมีหลายสาเหตุ

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    JZ.....................

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

สั้นๆแต่ได้ใจความ....:D

5. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    โอเวอร์ฮอนเลยครับหรือฟิตเครื่องใหม่

6. supasorn_por

supasorn_por New Member Member

1,013
    16
    0
    สั่งการไปเลยคร๊าบจ้าว.....นาย!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

7. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    JZ จัดปาย

8. เสียตังชัว อิอิ

9. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0
    เชียร์ กัน เข้าไปอ่ะครับ กินมังสวิรัติ กันหมดแระ :D

10. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เครื่องหลวม แน่นอนครับ
    ไอ้ที่ควัน ขาวออกมาก็คือ มันเอาน้ำมันเครื่อง
    เข้าไปเผาไหม่ด้วย จึงทำให้มันกินน้ำมันเครื่องครับ
    สงสัยต้อง OVER HOR อย่างเดียวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้