มันสั่นงึกๆงักๆ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย gas_d, 26 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gas_d

gas_d New Member Member

34
    0
    0
    คือรถติดแก๊สมาเกือบสองปีแล้วครับ เป็นหัวฉีด AG ตอนใช้น้ำมันก็ปกติดีครับ พอเป็นแก๊สมันกลับสั่นและกระตุกงึกๆงักๆ เป็นเฉพาะตอนเปิดแอร์นะครับ จะว่าจูนแก๊สไม่ดีก็ไม่น่าใช่ครับ เพราะเมื่อก่อนก็ไม่เป็น ลองเสียบสายจูนเช็คดูทุกอย่าที่ตั้งค่าไว้ยังอยู่เหมือนเดิมครับ หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว อุดกาวแดงในเบ้ากระบอกรูหัวเทียนแล้ว มอเตอร์เดินเบาเปลี่ยนแล้วเป็นไปได้หรือเปล่าครับว่าคอยล์มันจะเสื่อม ตอนใช้น้ำมันก็เผาไหม้ได้ดีกว่า
    อีกอย่างปกติพอมันตัดไปใช้แก๊สมันก็ต้องตัดหัวฉีดน้ำมันออก แต่ทำไมตอนที่เครื่องติดใช้แก๊สอยู่ ถ้าไปถอดปลั๊กไฟหัวฉีด เครื่องจะสั่นมากทันทีพร้อมกับมีไฟ Check Engine ขึ้นด้วยครับ ท่านไหนติดแก๊สหัวฉีดช่วยลองให้หน่อยครับว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
    ขอบคุณครับ:rolleyes:

2. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ใช้แก๊สแล้วสังเกตุหรือป่าวว่าน้ำมัน มันหายไปบ้างหรือป่าว

3. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ถ้าติดแก็สหัวฉีด มันจะใช้สัญญาณจากหัวฉีดทั้ง 4 หัว ถ้าถอดปลั้กน้ำมันเวลาใช้แก็ส แก็สก็จะสะดุด
    (ถ้าหัวฉีดน้ำมันเสียแก็สก็จะสะดุด) อาจต้องไปเช็คที่หัวฉีดน้ำมัน
    กับระบบแอร์ แล้วก็ไปจูนแก็สอีกที

4. gas_d

34
    0
    0
    ลองสังเกตูตอนเครื่องเย็นๆ มันไม่สั่นครับ จะเป็นเฉพาะตอนเครื่องร้อนๆ ใช้แก๊สน้ำมันไม่หายครับ

5. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    เมื่อวานไปทำแก๊สมาเพราะเวลาเบามันสั่นนี่แหละ บางทีดับเลยผมใช้ mixer คับ
    แต่ไปเจออีกคันเป็น vios เค้ามาด้วยอาการเหมือนผมเลยแต่เค้าเป็นหัวฉีด
    ไปแก้หลายที่ก็ไม่หายสักที เลยมาเจอร้านนี้หายคับ เค้าไปติดตั้งหัวฉีดแก๊ส
    แนวดิ่ง ซึ่งองศาที่ติดมันต้องใกล้เคียงกับหัวฉีดน้ำมัน เพราะ pressure
    ที่ฉีดออกมาจะต้องถูกส่งไปที่ห้องเผาไหม้ให้มากที่สุด หากถูกฉีดมาตรง
    ในแนวดิ่งแก๊สจะไปกระจายอยู่ที่ท่อร่วมไอดีและถูกดูดเข้าไปในห้องเผาไหม้
    ในอัตราส่วนที่ไม่พอดีกับที่จูนไปจริง จึงมีปัญหาในการ complaisant
    ระหว่างแก๊สกับอากาศรอบจึงสวิง การแก้ไขคือติดตั้งหัวฉีดให้ได้องศา
    มากที่สุดและใกล้ห้องเผาไหม้มากที่สุดคับ (เห็นมากับตาเลยนะ)

6. gas_d

34
    0
    0
    ของผมหัวฉีดติดเอียงไปเข้าเครื่องเลย ไม่มีปัญหาแรงต้านจากไอดีแน่นอนครับ เป็นไปได้ไหมว่า คอยล์หัวเทียนเสื่อมครับ เพราะจะเป็นเฉพาะตอนเครื่องร้อน

7. wiriyah

wiriyah New Member Member

54
    0
    0
    จังซี้ มั่นต้องถอน ๆ ของผมสั่นเหมือนกันตอนเปิดแอร์ แต่ของผมเครื่องมันเริ่มหลวมแล้ว ครับ สังเกตุว่ามีการรั่วของแรงอัดออกมาทางแคร้งเครื่องมากเข้ามาทางไอดี ทำไห้เครื่องยนต์ได้รับออกซิเจนน้อยเกินไปตอนเครื่องเดินเบา ผมเลยจัดการ ต่อถังดักไอ ก่อนเข้าท่อไอดีก่อนช่วยได้ไประดับหนึ่ง ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้