พัดลมแอร์ไม่ตัดครับพี่ ทำงานตลอดเลย แอร์ไม่เย็นด้วย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย p_ek, 29 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ แอร์รถผมไม่เย็นเลย(27/5/51)ก่อนหน้านี้ก็ปกติครับ
    ครับลองเช็คดูคอมมันทำงานตลอดไม่ตัด ลองมองดูตรงตาแมวก็ไม่เห็นไร(เพราะดูตอนมืดแล้ว) ขอคำแนะนำหน่อยครับ ก่อนนะเข้าร้าน

2. p_ek

90
    9
    0
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นแรกนะครับ คุณ Song

3. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    พัดลมกับคอม ทำงานร่วมกัน เมื่อมันไม่ได้อุณหภูมิ มันก็เลยทำงานตลอด
    เข้าร้านแอร์ เช็คน้ำยา เช็คไดเออร์ ไม่ยากไม่แพงคับ

4. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    คงเป็นน้ำยาขาดอ่ะครับน่าเป็นไปได้มากสุดอ่ะครับแต่ต้องรอผู้รู้เค้ามาตอบอีกที

5. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> เคยลองเปลี่ยนพัดลมที่หน้าเครื่องหรือยังครับ (คอยร์ร้อน) ถ้ายังไม่เคยแนะนำให้รีบเปลี่ยนเลยครับ อาจจะหายก็ได้ครับ <<<

6. p_ek

90
    9
    0
    ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ไม่มีน้ำยาเเน่นอนครับ

8. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ห้ามเปิดแอร์วิ่งคับ เพราะถ้ามันรั่ว น้ำมันคอมคงออกมาด้วย
    ถ้าเปิดแอร์ไปเรื่อย คราวนี้ได้ยกแอร์ลูกใหม่แน่คับ

9. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    แอร์ไม่รั่วหรอกคับ แอร์ มัน มี presssor swith ที่ ไดเออร์ ถ้า แรงดัน ในฝั่งแรงดันสูง ไม่ถึง มันก็ไม่ต่อคลัทช์ ให้คอม ทำงานหรอกครับ เว้นแต่ ต่อตรงไว้ จากอาการ ไม่ทราบว่าที่ พัดลมไม่ตัด นี่ พัดลมในคอนโซน หรือ พัดลมหน้าเครื่องคับ ที่ว่าคอม ทำงานปกติ คือคลัทช์ จับปกติ รอบตกเวลาคลัทช์ จับหรือเปล่า ลองเช็คดู ถ้ารอบตกแสดงว่าทำงาน ปกติ มีน้ำยาในระบบ ( ก่อนตัวชดเชยรอบทำงานนะคับสังเกตุนิดนึง)
    ถ้าเปิดแล้วนึ่งแสงว่า น้ำยารั่ว ไม่มีแรงดันในระบบ ใน ไดเออร์ด้วย สวิทย์ไม่ต่อคลัทช์คอมก็จะไม่จับ มีแต่ลมหน้าคอนโซน พัดลมหน้าเครื่องหมุน ปกติ

จากอาการ น่าจะมาจาก ท่อทางเดินในระบบ ไหลไม่สะดวก ให้ไปล้าง กับเครื่องล้างแอร์ อะคับ ไม่ใช้ถอดล้างใน คอนโซนนะคับ เครื่องล้าง จะต่อเข้ากับ ท่อ ความดัน ต่ำ กับสูง อะคับ ถ้าไม่หาย ก็ Expantion Valve เสียคับ ต้องเปลี่ยนใหม่ แนะนำเปลี่ยน คู่กับ ไดเอร์เลย จะไม่เสียเที่ยว แล้วเติมน้ำยาใหม่ ( อาการแอร์ ตัน แรกๆ แอร์ จะตัดต่อ บ่อยๆ ถ้าปล่อยไว้ จะทำให้ ส่วนอื่นเสียหายได้ หรือ รั่วได้ )

อีกอย่างคับ อาการ น้ำยาแอร์ รั่ว เผื่อใครเคยเจอ คือ เป็น ควัน ออกมา จาก ช่องแอร์ ใช้เวลา เป็น วันกว่าจะหมด อันนี้ เนื่องจากแอร์ ตันแหละคับ ปล่อยไว้จน ฝั่งแรงดันสูง รับไม่อยู่ จนรั่วออกมา ลองเช็คดู คับ

ขอให้โชคดี อย่าโดน ร้านแอร์ ฟันเอานะคับ อิ อิ

10. p_ek

90
    9
    0
    ขอบคุณครับคุณmaythee

11. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ถ้าต่อตรงที่พัดลมหน้าคอนโซล แอร์จะมีปัญหาไรป่าวคับ ขอถามผู้หน่อยคับ ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้