ตามหาอู่ซ่อมเกียร์ออโต้ R11 (เครื่อง SR18)

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย itim, 15 สิงหาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itim

itim New Member Member

25
    0
    0
    ตามหัวข้อเลยครับ ต้องการอู่รับซ่อมเกียร์ออโต้ R11 (เครื่อง SR18) ที่ทำแล้วจบแบบเนียนๆ ราคาสมเหตุผล ใครเคยไปทำที่ไหนมาช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาทั้งในกรุงเทพฯ และจังหวัดใกล้เคียงชัยนาท ชื่ออู่ ที่อยู่ เบอร์โทร ถ้าบอกราคาได้จะดีมากครับ

2. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    ถ้าไปซ่อมเสร็จแล้ว โพสบอกกันบ้างนะครับ เพราะว่าของผมก็เริมมีอาการไม่ดี ใส่เกียร์ D กว่ามันจะยอมออกตัวได้นานเสียเหลือเกิน

3. zovoy

zovoy New Member Member

20
    0
    0
    ร้านตี๋หนวดแดง อยู่ตรงข้างบ้านใหญ่ๆ เลยวัดเขมาภิรตารามไปหน่อย เบอร์ 0814662522 ช่างต๊ ช่างงคนนี้เก่งเรื่องเกียร์ เป็นเกียร์ช่างศูนย์เบนซ์มาก่อน ปกติทำแต่เกียร์เบนซ์ แต่เคยถามแล้วว่าแกทำ sr ได้ ราคาเค้าบอกว่าขอค่าแรง 5000 ราคาเบ็ดเส็ดไม่แน่นอนเพราะไม่รู้ค่าอะไหล่ อยู่ที่ค่าอะไหล่ คิดว่าแกซ่อมถึง ล้างถึงสมองเกียร์ เคยไปนั่งดู แกชอบบ่นว่าช่างทั่วไปไม่ทำถึงขนาดนี้หรอก ส่วนมากเปลี่ยนผ้าคลัชเฉยๆ ปัญหาก็ไม่จบ
    ผมเคยทำเกียร์แอคคอดกะแก

อันนี้ที่รุ่นน้องผมชอบเอาไปทำ มันขับเบนซ์หางปลา แล้วก็ แอคคอร์ดตาเพชร

ส่วนตัวผมว่าถ้าจจะซ่อมจริงๆ หาร้านซ่อมเกียร์แล้วเบิกชุดซ่อมเกียร์ที่วรจักรจะดีกว่า สลับอะไหล่ เพราะผมซ่อมแบบสลับอะไหล่ ตอนนี้เกียร์เอ๋อๆอีกแล้ว

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    แนะนำว่า ซื้อเกียร์เชียงกงเถอะครับ ราคาจบไม่น่าเกิน10000บ. ซ่อมเกียร์ถ้าให้สมบูรณ์ ค่าเครียแลนซ์มันต้องแป๊ะครับ ยิ่งถ้าเกียร์ที่ใช้แล้วมันต้องตั้งระยะชดเชย เคื่องมือและคู๋มือต้องมีครับ ถึงจะออกมาสมบูรณ์ ผมเองเคยเอาไปซ่อมเกียร์มา เสียไปหมื่นกลาง ออกมาก็แหมือนเดิม เลยลองซ่อมเองทำตามคู่มือซ่อม สรุปว่า เกียร์ที่ผมใช้มา4ลูก ส่วนใหญ่พังเพราะครัชหมด สมองเกียร์จะพังก็ซีลกระบอกสูบ ไฮโดรลิก อันประมาณเหรียญสลึง นอกนั้นเป็นชิ้นส่วนที่ไม่เสีย และสึกหรอยากครับ แล่วก๋เบล์ตัวใหญ่ มันต้องตั่งค่าเมื่อประกอบเกียร์เสร็จ ตั้งเยอะจับเร็วเปลี่ยนเร็ว แต่ก็สึกหรอเร็ว ตั้งน้อยจับช้าแรงไม่มี มันต้องตั้งตามคู่มือครับ ที่ร่ายายาวแค่อยากบอหว่า ซื้อเกียร์เชียงกงมือ2ก็ได้คึรับ มันไม่ได้แย่มาก แค่ให้ช่างเป็นคนซื้อ มีปัณหาเราก็ไม่ต้องเสียอะไรเพิ่ม ถ้าลงมา กทม ได้มาถึงเช้า เย็นก็ขับกลับบ้านได้ครับ ใช้ได้ยาวๆๆ

5. itim

25
    0
    0
    การหาซื้อเชียงกง ผมจะหาช่างไปซื้อลำบาก เขาจะให้เราไปซื้อเอง เราดูไม่เป็นว่าดีไม่ดีอย่างไร กลัวซื้อมาเองแล้วไม่ได้ดี เลยมาลงประกาศตามหาอู่ที่รับทำแบบว่าจะไปซื้อเชียงกงมาเปลี่ยนให้เราหรือจะซ่อมก็แล้วแต่ แต่ต้องการการันตีว่าเสียเงินแล้วมันใช้ได้ดี ถ้าไม่ดีก็ต้องเปลี่ยนให้เราแบบนั้นอ่ะครับ
    ว่าแต่เกียร์เชียงกงควรไปหาซื้อแถวไหนดีครับ หากต้องซื้อเองลงไป กทม ก็ไปได้ครับ (วันนี้ก็มาสัมมนาอยู่ รร.มิราเคิลแกรนด์ หลักสี่) แต่ที่โพสหาอู่ที่รับทำก็เพราะเราดูไม่เป็นครับ (แล้วของน้าสรุปว่าจบแบบไหนครับ ซ่อมเอง หรือให้ช่างอู่ซ่อม)

6. itim

25
    0
    0
    สรุปของน้าก็คือ หาอู่รับทำแบบเบิกของที่วรจักร์ซ่อม และอู่ที่น้าแนะนำเขารับทำใช่มั้ยครับ ว่าแต่วิธีซ่อมแบบนี้มันจะมีปัญหาเรื่องระยะชดเชยแบบที่น้า RED-INFINITI@z-troy ว่าหรือปล่าวครับ ผมไม่มีความรู้เลย ใช้เป็นอย่างเดียว

7. zovoy

zovoy New Member Member

20
    0
    0
    เง้อ "น้า" เลยหรอครับ เรียกผมน้องดีกว่านะๆๆ

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ชัดเจนเหมือนกันครับ รุ่นน้องที่ไปทำมาบอกมาอีกทีว่ามันทำที่อู่นี้ หลายคันแล้วครับ

ส่วนตัวผมไปซ่อมแบบสลับอะไหล่ที่อู่ช่างวิทลาดพร้าวมา หลังจากซ่อมก็วิ่งมาได้ 30000 กม. มันก็กลับไปอาการเดิมอ่ะครับ

ปล.ผมเห็นด้วยกับวิธีเปลี่ยนเซียงกงนะครับ

8. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    สรุปเปลี่ยนเซียงกง แต่ว่าแล้วมันจะใช้ได้อีกนานไหมอะ

9. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ผมมีอยู่ลูกนึง เกียร์ SR18 ออโต้ ตรงรุ่นเลย ของเซียงกง สนใจโทร 089-799-9595

10. Nemesis

Nemesis New Member Member

1
    0
    0
    มีแนะนำ 1 ที่ครับ อู่ WIN Garage ซ.อินทามระ 38 --- อู่นี้ส่วนใหญ่จะรับวางเครื่อง BM, Prelude, Cef
    แต่งานเล็ก ๆ น้อยก็รับ ผมเพิ่งไปเปลี่ยนเกียร์ P11 มา ราคา 15K (ค่าแรง + ของ) อาจจะสูงไปนิด
    แต่ รับประกัน ของอู่ 3 เดือน & Service mind ดีครับ
    ลองโทร.ไปถามราคาก่อนได้ครับ

11. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0

ลองของน้องคนนี้ก็ได้ครับ ถามหาประกันเอาดูครับ แนะนำว่าควรเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออกให้หมดครับ แบบดูดออกแล้วเติมใหม่เข้าไปครับ ที่สำคัญควรเพิ่มออยน้ำมันกียร์เพิ่มเข้าไปครับ สิ่งที่ได้คือ น้ำมันเกียร์ไหลเวียนเพิ่มขึ้น และเรื่องอุณหภูมิ น้ำมันเกียร์ก็ดูแลหน่อยครับ ช่วยยืดอายุได้อีกนานครับ บ้านเรามันไม่หนาวเหมือน ญี่ปุน

หรือถ้าไม่สะดวก ตามท่านข้างบนบอกเลยครับ ขับมาส่งและรอรับกลับ จบง่ายดีครับ

12. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0
    ออ!! ของคันที่วางอเวจี เอ้ย.. อเวเนียอะเหรอ เสียดายนะกะลังวายสาย ไม่งั้นจะให้ปอลอง vvl เกียร์ธรรมดาซะหน่อย มีคนวางมัดจำแล้วอะ
    ว่างก็ไปดูvvl ธรรมดาเต็ดได้นะคนวางมัดจำยังไม่ได้ยกไป

13. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0
    อยากดูอะพี่พี ที่ไหนๆๆเกี ยร์ธรรมดาจากยุ่นเลยหรอพี่หรือเอามาชน ของผมก็6เกียร์เต๊ดนะพี่ ครัชไม่ต้องเหยียบด้วย 555

14. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    เสร็จยังอ่ะพี่กอล์ฟอยากเห็อ่ะ....สงสัยแปลงร่างอีกเเล้วเเน่เลย

15. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0
    ใกล้เส็ดแล้วเอก ทำฝากระโปรงหน้าอยู่ ไม่ใช่คันขาวนะ อีกคันนึง เด๋วเสร็จแล้ว จาไปให้ อ.ก้องจูนแก็ส ไม่รู้ อ.คนนี้จูนรถแรงได้เปล่า

16. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    น่านๆๆ แรงกันใหญ่

17. pee-ae

161
    2
    0
    พี่ทอนเค๊าชวนมายกเชียงกงรั้วส้มแถวบ้านนะ แล้วให้ช่วยขายให้ พี่ก็เลยฝากก้องลงให้ คนซื้ออยู่แถวลาดพร้าว
    ซื้อเก็บนะ เค้าไม้ได้อยู่ในกลุ่มนิสสันหรอก วันนึงเค็าจะหารถเนื้อคู่มาวาง จบไป 35000
    ตอนแรกจะโทรหากอล์ฟเหมือนกันว่าสนป่าว แต่พี่ว่า n/a ไม่พอทีนกอล์ฟแน่ๆ 5555
    ถามก้อง ก้องมันก็ไม่เอา ก็เลยให้ช่วยลงขาย แต่เกียร์แม่งลูกโครตเล็กเลยอะยังกะเกียร์ 4a20v
    3S เกียร์เล็กยังลูกใหญ่กว่านี้อีก พี่ว่าถ้าเจอทีนกอล์ฟเข้าไปเฟืองท้ายแตกแน่

18. pee-ae

161
    2
    0
    รถปอไกล้แล้วมั่ง ไกล้จะผ่านไปอีกเดือนนึงแล้วอะ 5555

ออกจากอู่ไปแล้่วระวังเจอdefi b14วาง vvlชนเกียร์ะรรมดาเค๊าว่าวิ่งแดก2zzเชียวนะ
    เด็ก2zz รุ่นน้องพี่เลยจัดให้ 3รอบ หายไปวิ่งกะjazz กะviosซะงั้น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 สิงหาคม 2011
  19. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    พอรู้มาบ้างๆ ดำด้านจัดซะ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:26:12 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:25:42 ----------

พอรู้มาบ้างๆ ดำด้านจัดซะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้