ขอสอบถามพี่ๆห้องนี้ค่ะ นิสสัน sunnuy saloon ปี97 เคยปาดสูบเพราะโก่งมาแล้วรอบนึง...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NokHook Kornkiattada, 16 พฤศจิกายน 2017

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอสอบถามพี่ๆห้องนี้ค่ะ นิสสัน sunnuy saloon ปี97 เคยปาดสูบเพราะโก่งมาแล้วรอบนึง รถไม่ค่อยได้ใช้ค่ะ เมื่อวานขับวนเล่นประมาณ 20นาที ด้วยความเร็วไม่เกิน 60กม./ชม. ได้ยินเสียงกึกๆๆที่กระโปรงรถ เลยจอดดับเครื่องเพื่อเปิดดู รถควันขึ้น เกจบอกว่ารถฮีท เลยพักประมาณ15 นาที แล้วขับไปอู่ ช่างบอกว่าฝาสูบโก่ง (อีกแล้ว) ปาดไม่ได้แล้วเพราะเคยปาดมาแล้วมันจะบาง ต้องเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวถึงจะจบ ซึ่ง ณ ตอนนี้ยังไม่ทราบราคานะคะ แล้วถ้าเราไม่เปลี่ยนเครื่องตามที่ช่างบอก มันมีวิธีไหนที่จะซ่อมรถอาการนี้ ให้ใช้ได้ปลอดภัย และประหยัดกว่าการเปลี่ยนเครื่องบ้างคะ? ช่วยหน่อยนะคะ ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

1. เปลี่ยนแต่ฝาก็ได้

2. Noppadol Pramong

Noppadol Pramong Guest

0
    0
    0
    ซ่อมอาจจะไม่จบครับ เปลี่ยนเครื่องดีกว่า ถ้าอย่างอื่นปกติเราก็ซื้อเฉพาะตัวเครื่อง ภาษาช่างจะเรียกว่าท่อนตรงคือไม่เอาเกียร์ไม่เอาอะไรเลย เอามาแต่ตัวเครื่องผมเคยซื้อของ ga15ได้10000 ค่าแรงค่าฯลฯ ไม่เกิน5000 น่าจะจบกว่าครับ

3. คงต้องหาซื้อฝาสูบใหม่ ครับถ้าจะไม่เปลี่ยนเครื่อง แต่ ทำแล้วจะจบไหมขึ้นอยู่กับช่างครับ
    แต่ถ้ายกเครื่องใหม่ ราคาเครื่องก็ หมื่นกว่าๆ ค่าวางค่าของเหลว ก็ราคาพอๆกับเครื่อง แต่จบ แน่นอนครับ

4. AT II II

AT II II Guest

0
    0
    0
    รับงานครับ

5. วันนี้ไปเช็คเองมาค่ะ ลองอ่านๆหลายๆที่ก็เลยยังไม่ปักใจเชื่อว่าสูบโก่งตามที่ช่างบอกมานะคะ เพราะไม่รู้ช่างดูยังไง เลยคิดถึงอาการอื่นหน่ะค่ะ วันนี้เห็นสายที่ต่อสายหม้อต้มแก๊สเข้าเครื่องค่ะ มันขาดทำให้น้ำที่เติมเข้าหม้อน้ำไหลออกมาโชกเลยค่ะ ก็เลยจะถามพี่ๆต่อว่า.....
    1. อาการนี้เป็นไปได้ไหมคะที่น้ำไม่เวียนตามระบบของมันเลยทำให้เครื่องฮีท ความร้อนขึ้นสุด แต่ยังไม่ดับนะคะ ถ้าเปลี่ยนแค่ท่อที่ขาดมันเป็นปกติเหมือนเดิมไหม?
    2.อาการเมื่อวานที่ได้ยินหลังจากจอดรถ มีเสียงพุๆๆๆเหมือนน้ำเดือดมาจากห้องเครื่อง มันเกิดจากอะไรเหรอคะ ?
    ******ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ*******

6. Teerasit Sintes

Teerasit Sintes Guest

0
    0
    0
    ขออนุญาตตอบจากความรู้ของผมครับ
    ก่อนอื่นอาจต้องเปลี่ยนความคิดเจ้าของรถให้เป็นกลางนิดนึงก่อน
    รถยนต์เป็นเครื่องจักรที่ต้องได้รับการดูแลรักษาแลมีการเสื่อมสภาพตามการใช้งาน
    เอาหละครับ มาดูวิธีตรวจสอบง่ายๆที่บ้าน
    ทำได้สองสามอย่าง
    อาการฝาโก่งเนี่ย คือ ห้องกั้นระหว่างน้ำที่ระบายความร้อน กับ ห้องสันดาบ และ ห้องน้ำมัน มันเกิดรอยรั่ว ทำให้ มันเดินทางมาเจอกัน
    น้ำที่ระบายความร้อน รั่วออกจากระบบ จึงทำให้ไม่สามารถระบายความร้อนได้ทัน เครื่องเลยมีอาการ Over heat น๊อคดับขับไม่ได้
    มาที่การทกสอบเครื่อง ขณะเครื่องเย็น
    เปิดหม้อน้ำสังเกตุน้ำในหม้อน้ำ ปกติก็ดูที่น้ำเลย วิธีดูก็ให้ดูที่ด้านบนผิวน้ำ จะมีคราบน้ำมัน (น้ำมันจะลอยตัวในน้ำ)
    ถ้าอาการหนัก จะมีครีมเหนียวๆ สังเกตุง่ายครับ
    เอาน้ำมาดม ถ้าฝาสูบมีปัญหา น้ำจะมีกลิ่นน้ำมันเบนซิล (อันนี้ดมอย่างเซียน) ขั้นตอนนี้ดูได้อีกที่คือ น้ำมันเครื่อง ต้องถ่ายออกมาครับ
    แล้วจะพบ ถ้าโก่งท่อนล่าง จะมีครีมข้นๆเลย

อีกวิธีตรวจสอบตอนเครื่องร้อน
    ก็ติดเครื่องครับ ใช้งาน หรือเร่งรอบให้ความร้อนถึงอุณภูมิทำงาน
    แล้วลองดูว่าระบบยังระบายความร้อนได้ หรือไม่ ถ้าความร้อนเกินมาตรฐาน ก็ตรวจสอบ ระดับระบบน้ำหล่อเย็น ว่าอยู่ในระดับปกติหรือไม่
    พัดลมหมุดปกติหรือปล่าว

7. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    ยาวเลยทำงานก่อนครับ

8. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    ต่อครับต่อ
    มาเรื่องระบบระบายความร้อนถ้ามั่นใจว่าระบบปกติ
    ก็ไปต่อที่จุดอื่น
    ถอดหัวเทียนออกมาดูครับ
    ปกติแล้วถ้าเครื่องฟิด หัวเทียนจะสีขาว
    แต่ถ่มีน้ำเข้าไปที่หัวลูกสูบ สังเกตง่ายครับ มันจะเยิ้มๆ ดำๆ
    หัวลูกสูบจะเปียก ดำๆ
    การสังเกตแบบนี้ต้องทำความคุ้นเคยนิดหน่อย

9. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    มาต่อที่ขึ้นตอนสุดท้ายจะรู้ได้ยังไงว่า โก่ง
    หลังจากที่ลองทำมาทุกวิธีแล้ว ความร้อนก็ไม่หาย
    น้ำในระบบแห้ง
    ก็ต้องเปิดฝาละครับ
    เปิดนี่ยืนยันได้ด้วยสายตาเลยครับ
    ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ซ่อม หรือเปลี่ยนเครื่อง หรืออะไรก็ได้ตามที่เจ้าของรถอยากทำ แต่ทำเสร็จแล้ว ใช้งานให้นานแค่ไหน ก็อยู่กับทางเลือกที่เจ้าของเลือกครับ

10. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    ส่วนผมเลิอกแบบนี้ครับ
    ประมาณการคุ้มทุน 5 ปี ใช้ได้นานกว่าห้าปีถือว่าเป็นกำไร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้