เกียร์ออโต้กระตุกตอนเปลี่ยนเกียร์

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย U13 nissan, 14 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. U13 nissan

U13 nissan Guest

0
    0
    0
    รถ U13 SR20 ออโต้ครับ มีอาการคือการกระตุกตอนเปลี่ยนเกียร์ 1>2 เกียร์อยู่ตำแหน่ง D นะครับ
    ลองเล่นเกียร์แบบแมนวลคือ เลื่อนมาที่ 1 แล้วไป 2 ก็กระตุกครับ ช่างบอกให้ไปล้างเกียร์
    อยากทราบว่าค่าล้างนี่เท่าไหร่คับ แล้วมีที่ไหนบ้างคับ ใครเคยไปล้างมาแล้วอาการดีขึ้นไหมครับ ขอบคุณครับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) ต่อข้อถามนะครับ
    - ค่าล้างเกียร์ด้วยเครื่องล้างเกียร์ Auto จะอยู่ที่ 2500-3700 baht โดยประมาณนะครับ
    - มีที่ไหนที่รับล้างเกียร์ Auto บ้าง........ ตามอู่ Service ใหญ่ๆ จะมีเครื่องล้างประเภทนี้ครับ
    - ล้างแล้วอาการดีขึ้นไหม... ต้องขอตอบแบบนี้ครับว่า ถ้าอาการของเกียร์กระตุกนั้นเกิดจากการที่ valve body
    มันตัน หรือ vent ใน brain gear มันมีช่องทางที่น้ำมันไหลไม่สะดวก การล้างเกียร์ก็พอจะทำให้อาการนั้นบรรเทาได้
    แต่ถ้าอาการเหล่านั้นเป็นมากเพราะการที่ Solinoid ในชุด Low Clutch มันเสีย หรือผ้า Cluth แอ่นแตกไหม้ หรือ
    Pressure plate คดงอ การล้างเกียร์ก็ไม่ทำให้สาเหตุของปัญหานั้นหายไป แค่อาจจะดีขึ้นนิดนึงครับ......

:)

3. Nissan U13

Nissan U13 Guest

0
    0
    0
    อ่าา ขอบคุณมากครับพี่โต้ง เด่วยังไงผมลองไปทำดูครับ ขอบคุณมากครับ

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) ไอ้หยา....... รู้จักกระผมด้วยเหรอครับ........

5. Nissan U13

0
    0
    0
    อ่าา ผมเนเองครับพี่โต้ง :)

6. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) ใช่ คุณเน ABAC หรือเปล่าครับ......

7. Nissan U13

0
    0
    0
    ใช่ครับพี่โต้ง :) ยังไม่ได้สมัครสมาชิกเว้ปนี้เลย แหะๆ

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) อ่อ......... ครับ...........

สบายดีนะครับ........

9. Nissan U13

0
    0
    0
    สบายดีครับ พี่โต้งละครับ.. ไม่ได้โทรไปรบกวนพี่โต้งนานเลย ฮิฮิ :) กำลังพยายามลองหาประสบการณ์ไปเรื่อยๆ อยู่ครับ แต่โชคดีมีพี่ในคลับอย่างพี่ที่ให้ความรู้ :D

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    ครับ...... :) อย่าฟังผมมาก เดี๋ยวเป็นคนบร้า......

ปล. ท่านอื่น ที่มา Post ถาม แล้วผมไม่ได้ตอบ ไม่ได้หมายว่า ผมไม่สนใจคุณนะครับ......
    และไม่ใช่ว่า ผมตอบไม่ได้ และไม่ได้หมายความว่า ที่คนอื่นไม่ตอบ และคุยเล่นกันเอง น่ะ
    เป็นเพราะเค้าไม่สนใจคุณนะครับ......... เพียงแต่ จังหวะตอนนั้น อาจจะยังไม่มีเวลาตอบให้ละเอียด
    เพราะการตอบ ควรจะตอบให้เป็นเรื่องที่ถูกต้องมากที่สุด แค่การ Copy ข้อมูลใน Internet ของฝรั่ง
    มาแปลเป็นไทย แล้วก็ทึกทักตุตะว่าข้อมูลนั้นถูกน่ะ มันไม่ใช่นะครับ........ เอาเป็นว่า เค้าๆ ไม่ได้ไม่สนใจคุณ นะครับ
    :)

11. Nissan U13

0
    0
    0
    ลองไปแก้อาการเบื้องต้นโดยการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์มาครับ หลังจากไม่ได้เปลี่ยนมาเปนปี
    อาการกระตุกที่กล่าวมาข้างต้นทุเลาไปได้หน่อย แต่ยังมีบางจังหวะที่กระตุกแบบรู้สึกได้อยู่
    คงใช้จนมันไปไม่ไหว ค่อยเปลี่ยนลูกใหม่อีกที นี่เปลี่ยนมารอบนึงแล้วนะคับเนี่ย จากเชียงกง X-X

12. DjMaNz

DjMaNz New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ รถผมอาการเดียวกับ จขกท. เลยครับ แต่เพิ่มเติมคือ เกียร์เข้า D ไม่ได้ ต้องเข้าเกียร์ 2 ก่อนแล้วค่อยขยับมาเป็น D หลังจากนั้น อาการเดียวกันไม่มีผิดเพื้ยนเลยครับ

13. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
    :eek::eek::eek::eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้