เค้าว่ากันว่า Brake Pulsar มันดีกว่า ดีกว่ายังไง มาดู

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย slimant, 13 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เห็นพูดกันว่า
    เบรก Pulsar มันดีกว่า งั้น งี้

แล้วมันดีกว่ายังไง สงสัยกันไม๊ครับ
    :)

วันนี้ เลยเอาข้อมูลมาให้ดูกัน

อันแรกเรย
    เบรกเดิมๆ เรามันมีกี่รุ่น

จากตารางด้านบน เบรกที่ ใส่กะ คอม้าเราได้เลย มี 3 รุ่น ครับ
    ผมก้มดูรถผมแล้ว เป็น ตัว CL18VD ( ตัวอักษรนี้ มันจะ พิมพ์ อยู่ที่ Caliper เลยครับ )
    และคิดว่า เบรกตัวนี้ ใช้กับรถ NV ทุกรุ่น ครับ
    จาน Dia. 240 mm.
    ลูกสูบ Caliper Dia. 48.1 mm.
    แม่ปั๊มเบรก Dia. 20.64 mm.

แล้ว Pulsar ล่ะมันเป็นไง

Caliper ของ Pulsar รหัส AD22VF
    จาน Dia. 257 mm.
    ลูกสูบ Caliper Dia. 54.0 mm.
    แม่ปั๊มเบรก Dia. 22.22 mm.
    มันใหญ่กว่านี่ เอง
    ลูกสูบก็ใหญ่กว่า
    แม่ปั๊มก็ใหญ่กว่า
    มิน่าล่ะ เบรกดีจัง

เห็นแต่ตาราง มันก็ไม่เห็นภาพ งั้นมาดูภาพกัน

ด้านซ้าย จาน Pulsar ครับ ด้านขวา จานเดิม

ด้านซ้าย Caliper Pulsar ครับ ด้านขวา Caliper เดิม

ด้านซ้าย ผ้าเบรก Pulsar ครับ ด้านขวา ผ้าเบรกเดิม

ใส่แล้วหล่อยังงี้ ครับ

เดี๋ยวมา ต่อ Trick ในการ ซื้อ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2009
  2. slimant

1,271
    4
    0
    สังเกตุ ตาราง ด้านบน ดีๆ ครับ
    ตารางนี้ อ้างอิงมาจาก B13
    นั่น หมายความว่า

B13 ที่ใช้ เครื่อง GA14 Brake จะแย่กว่ารุ่น GA16
    และ เหตุผลเดียวกัน B13 ก็มีรุ่น ที่วาง SR20DE มาจากโรงงาน ( เมืองนอกนะ )
    ลองสังเกตุ หมายเลข Caliper ครับ มันคือ AD22VF ครับ

บางท่าน สังเกตุเห็นแล้ว
    ใช่ครับ มัน รหัสเดียวกับ เบรก Pulsar N14 ที่วาง เครื่อง SR20DET มาจากโรงงาน

ผมใช้ Trick นี้ ครับ
    เวลาผมไป ซื้อของทีไร ถ้าบอกว่าใส่กับ B13 ของมักจะถูกกว่าปกติ
    แต่ถ้าบอกว่า ซื้อไปใส่ NV หรือ ใส่ Pulsar ของมัน มักจะแพงกว่าปกติ
    ผมเข้าใจว่า พี่ๆ แท๊กซี่มาซื้อกันเยอะ กับของ B13 ของจะไม่ค่อยแพง
    แต่ถ้ามาซื้อ ของ NV หรือ Pulsar รถบ้าน แน่ๆ หัวแตก ง่ายๆ

เวลาไป หาซื้อ ก็ บอก เค้าไปว่า เอาเบรก B13 รหัส Caliper AD22VF

ขอให้ทุกท่านโชคดีในการซื้อของ มาแต่งรถนะครับ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    สนใจอยู่เหมือนกันครับ .. :D:D ไป ติดตามอ่านที่ ST มา พอสมควร
    แหะๆ ๆ ๆ ๆ ตอนนี้ มี ข้อมูล ในบอร์ดเราแล้ว .. ดีจัง .. :D

4. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    หามานานแระ เบรคหน้าของพัลซ่าเนี่ย แต่ยังหาไม่ได้สักที คุณเก่ง พอมีแหล่งแนะนำไหมครับ..... แล้วเป็นแบบ 2 port ป่าวอ่ะ..
    มีพี่เค้าแนะนำเอาเบรคของโตโยต้า 2 port รู้สึกว่าจานขนาด 300 mm มาแปลงใส่ดุมเดิม แต่กลัวว่าจะติดแม็ก แถมต้องแปลงหลายอย่างด้วย

5. slimant

1,271
    4
    0
    เบรก Pulsar เป็นแบบ ลูกสูบเดียวคับ คุณต๋องเพียง แต่
    ลูกสูบกับจานใหญ่กว่าเดิมเท่านั้นเอง

แหล่งผมไม่มีหรอกคุณ ต๋อง
    เดินหามันไปเรื่อยๆ เด๋วก็เจอ คับ
    ว่างๆไป เดิน บางนากันก็ได้นะคุณต๋อง

ผมว่า ถ้าคุณต๋องจะแปลง Aristo ลง
    ผมว่า เอา R32 ลงดีกว่าคุณต๋อง
    ยังไงก็ต้องเปลี่ยน Mag อยู่ดี
    Nissan สวยกว่านะคับ
    4 POT หล่อๆ เลย

6. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ขอบคุณมากครับคุณเก่ง
    ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย
    แหล่มๆ ผมชอบคนแบ่งปัน

---------- Post added at 20:07:44 ---------- Previous post was at 20:07:06 ----------

ขอบคุณมากครับคุณเก่ง
    ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย
    แหล่มๆ ผมชอบคนแบ่งปัน:D:D:D:D

7. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    เบรคพัลซ่าใส่กับล้อขอบ 14 ได้หรือเปล่าครับ

8. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ดีมากคุณเก่ง ความรู้อีกแล้ว
    เบรคหน้าเพาซ่านะมีนะ แต่ r32 จะดีกว่าครับ

9. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ใส่ได้ครับ เพื่อนใส่กับล้อเดิมB14อยู่

ถ้า 2 POT มีของ U12 U13 ครับ

จาน 280 mm. เท่า R32

แต่่ต้องแปลงรูจาน+ขายึด คาลิปเปอร์

10. เข้าเก็บข้อมูลและก้อ....รองบประมาณ....อีกตามเคย...เฮ้อ...

11. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    ของดีไม่ต้องแปลง สำหรับ N/A

12. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขอบคุณข้อมูลดีๆที่นำมาให้คับ

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    กะลังรองบสิ้นปีอยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้