AE112 ปัญหาคอมแอร์เสียงดัง

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย BuzzKy, 4 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BuzzKy

BuzzKy New Member Member

3
    0
    0
    มีใครพอจะแนะนำร้านแอร์บริการดีๆ สมราคาได้มั้ยครับ
    อยากจะลองเช็คคอมแอร์หน่อยครับ ร้านที่ผมไปประจำแถวบ้านเนี่ย 2ปีนี้
    ผมเปลี่ยนคอมเพสเซอร์แอร์มาสองรอบแล้ว รวมค่า vac น้ำยา ค่านู้นค่านี้ก็ประมาณครั้งละ 6000-7000
    ครั้งแรกเลยที่มีปัญหาน่าจะเป็นเพราะรถชนหนักครับต้องเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนทุกอย่างหมดเลย
    ( ชนยุบมาถึงกระจกหน้า ) แล้วระบบแอร์ที่อู่ (ทำที่ต่างจังหวัด) ทำมาให้แย่มาก
    หลังจากเอารถออกมาใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์ก็ไม่เย็นและมีเสียงดัง
    ก็เลยเอามาให้ร้านแอร์แถวบ้านเช็คและเปลี่ยนตามระเบียบ
    หลังจากนั้นผ่านไป 7 เดือนก็มีปัญหาและทำการเปลี่ยนอีกครั้ง
    แล้วตอนนี้เค้าบอกคอมเพสเซอร์ผมเสียอีกแล้ว (คือมันยังเย็นอยู่ แต่มีเสียงดังเวลาใช้งาน)
    ทางร้านบอกเนื่องจากเป็นมือสองจากเชียงกงตอนเอามาก็คือเช็คแล้ว
    สภาพดี แต่เรื่องระยะยาวก็แล้วแต่ดวง ... เปลี่ยนบ่อยๆแบบนี้ก็ตายครับ
    ไม่ทราบว่ามีปัญหาแบบนี้กันบ้างมั้ย แล้วคราวนี้ถ้าจะเปลี่ยนจิงๆจะเปลี่ยนเป็นมือสองอีก
    หรือว่าถ้าตัดใจซื้อคอมใหม่เลย มันจะใช้งานได้นานและดีสมราคามั้ยครับ

ใครมีประสบการณ์อะไรแชร์หน่อยครับ ขอบคุณมาก

ปล. อยู่แถวย่าน บางกะปิ-รามคำแหง-พัฒนาการ หรือ จะเป็นโซนรังสิตก็ได้ครับ

2. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    เรื่องนี้ต้องรอผู้รู้ก่อนนะครับเหอๆผมไม่มีประสบการน์

3. Bowling11X

Bowling11X Member Moderator

373
    2
    18
    คอมแอร์ถ้าเอาใหม่เบิกศูนย์เลย ตกลุกนึงเป็นหมื่นครับ ผมก้เปลี่ยนมาครับเป้นของมือ2เชียงกงเช่นกัน ค่าแรงพร้อมเปลี่ยนประมาณครั้งละ3000บาท ผมเองก็อยู่ต่างจังหวัด แต่เวลาทำรถผมยอมขับมาซ่อมที่กรุงเทพดีกว่าคุณภาพและราคาต่างกันเยอะครับ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนหรือครับ จะได้แนะนำได้ถูก

4. BuzzKy

3
    0
    0
    ใจ + เงินที่มีอยู่ผมเองก็อยากใช้มือ2เชียงกงเช่นกันครับ
    แต่กลัวจะเป็นแบบสองครั้งแรกครับ แต่ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

อยู่แถวกรุงเทพกรีฑาครับ โซนๆ บางกะปิ - พัฒนาการ - ราม - สุขาภิบาล3 ย่านนี้ครับ

5. taoo

taoo New Member Member

6
    0
    0
    ร้านซ่อมแอร์ เป็นธุรกิจประเภทหนึ่งที่มักจะฟันลูกค้าเสมอ ผมเองก็เคย โดนมา ทุกวันนี้โชคดี ที่มีร้านรู้จักกัน (ผมอยู่อยุธยา) ถ้าคอมมือสอง+ค่าน้ำยา+ค่าแรง เต็มที่ 4000 พัน เกินกว่านี้แพงมากไปแล้วครับ มีข้างบ้านผมไปทำมาร้านใน กทม. เปลี่ยนคอม-เติมน้ำยา-ล้างตู้ โดนไป 8600 พอเขามาเล่าให้ฟังผมงี้เซ็งแทนเลย คอมแอร์ 4A FE ผมเคยซื้ออยู่ ลูกเหลี่ยม 1800-2000 ถ้าลูกกลม 2000-2200 คิดเอาว่าร้านบวกไปมากแค่ไหน เอาใจช่วยครับขอให้หายเร็วๆ

6. ART AE110

ART AE110 New Member Moderator

728
    2
    0
    มีร้านแนะนำแถวโชคชัย4นะคับ
    เป็นร้านที่ผมทำประจำอ่ะ
    ถ้ายังงัยสนใจลองได้นะคับ

ปล.คอมไม่เคยพังอ่ะคับ เลยไม่รู้อาการ
    เคยเปลี่ยนแต่ตู้แอร์อ่ะ

7. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    ผมก้อเหมือนจะมีอาการนี้ ตอนเปิดแอร์อ่ะเวลาขับนานๆไรเงี่ย
    มันจะดั่งเหมือนคล้ายๆน็อตหลวมอ่ะ แต่ถ้าปิดแอร์ก้อไม่มีเสียง

เด๋วพรุ่งนี้พี่ผมมันจะเอาเข้าศูนย์ไปเช็คระยะแระ แมร่งบอกให้ไปทำข้างนอกไม่มีคัยเชื่อเลย

8. BuzzKy

3
    0
    0
    ขับ AE112 เหมือนกันเลยนิ
    ได้เรื่องยังไงเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ :D

9. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    ของผมเค้าบอกมาว่า แอร์มันเก่าแล้วจะให้เปลี่ยนคอมใหม่หรือล้างเนี่ยแหละ
    ผมก้อไม่รู้ เพราะพี่ไปกะแม่ 2 คนผมไม่ได้ไป แมร่ง 2000 บาท ไม่รู้ว่าค่าล้างหรือค่าคอมใหม่

ผมว่าน่ะ เปลี่ยนไปเลยแหละคับดีกว่า เด๋วสิ้นเดือนแม่เค้าบอกอาจจะให้ไปเปลี่ยนใหม่
    แต่ว่าจะเอาไปล้างก่อนอ่ะ ถ้ายังมีเสียงอยู่ก้อคงต้องเปลี่ยน ค่อยว่ากันอีกที เฮ้อ

10. mr.wat

mr.wat New Member Member

991
    9
    0
    ทำใจครับเรื่องคอมแอร์ ตระกูล เออี ใช้มานานๆคอมแอร์จะดัง แต่เย็นปกติ ถ้าจะไม่ให้ดังคือถอยมือ หนึ่งสถานเดียว จงภูมิใจได้เลยเรื่องนึง คอมแอร์ โตโยต้า นี่ทน เย็น ที่สุดเทียบ กับ รถที่ออกในปีเดียวกันน่ะค้าบ และ ที่สำคัญ หาซื้อง่ายตามเชียงกง ราคาก็ไม่แพง วิธี รักษาคอมแอร์ ให้ใช้ได้ยาวนานขึ้น ก็ เวลา ซัดรถ แล้วใช้รอบสูงนานๆ ก็ให้ปิดคอมแอร์ด้วย แค่นี้แหล่ะค้าบ

11. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    ล่าสุดเพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์มาครับ ค่าคอมแอร์ + ค่าแวคน้ำยา + ค่าแรง 3500 ครับ ร้านในเซียงกงครับ

กลับมาลองเอารถตากแดดดู สรุปเย็นตลอด

12. Drinking_Water

881
    0
    0
    อ้อเป็นอย่างนี้นี่เอง

เย็นสบายอ่ะดิพี่เอ 555+

13. champ_111

champ_111 New Member Member

8
    0
    0
    เห็นบางคนเค้าบอกว่าแค่เปลี่ยนลูกปืนตรงคลัตคอมแอร์ก็หายแล้วคับ แต่พวกช่างมันชอบหลอกให้เปลี่ยนทั้งตัวคับ

14. nui212

nui212 New Member Member

4
    0
    0
    ^
    ^
    ตามนั้นเลย ส่วนมากเป็นที่ ฝากระโหลก คอแบริ่ง และ ตัวลูกปืน เวลาใช้ไปนานมันก็สึก หลวม เบี้ยว แล้วก็แตกซะ เทียบเปลี่ยนเฉพาะสองอย่างนี้ก็ได้ จะว่าไปตัวคอม ลิ้น เนี่ยทนสุดๆแล้ว

15. zeanmon

zeanmon New Member Member

11
    0
    0
    แถวๆๆแยกสุทธิสารก็มีน่ะ...ครับ ลองดีแล้วกัน
    ผมก็เลยทำตอนนั้นแอร์มันไม่เย็นเลย....ตอนแรกเข้าใจว่าน้ำยาแอร์หมด เลยเติมไป 1 ครั้งใช้ได้ประมาณ 2 เดือนมั้ง มันก็ไม่เย็นอีก...เลยลองเติมอีกครั้ง ปรากฎว่าไม่ถึง 2 เดือนก็ไม่เย็นอีก
    จึงตัดสินใจไปเช็คและซ่อมดูพบว่า...มีน้ำยาแอร์ซึมจากคอมพ์ ผมเลยจัดการให้ช่างเปลี่ยนแต่ราคามันแพงช่างเค้าเลยเปลี่ยนแค่ลูกยางที่ซิลด์คอมพ์ให้ และผมก็เปลี่ยนตู้แอร์ สวิทซ์แอร์ ไดเออร์ น้ำยาแอร์ รวมเบล็ดเสร็จวันนั้นจ่ายไป ประมาณ 6200 ได้มั้ง....ตอนนี้แอร์เย็น...สบายเลย...ครับท่าน...อิอิอินี้ก็เกือบ 6 เดือนแล้ว...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้