RT 60 หาเครื่องครับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย เจนศึก, 24 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    พอดีเมือวันเสาร์ที่ผ่านมาผมได้ประลองความเร็วกับเพื่อนแล้วก็เกิดเรื่องที่ไม่คาดคิดเครื่อง 12R ลูกสูบติดทำให้ขับไม่ได้เลยแต่พอเอามาขัดลืนใหม่ก็หายขับกลับบ้านได้ก็เลยยากถามพี่ว่าเครื่อง 4Sกับ3S อันไหนขับมันกว่าครับ แล้วปรับแต่งให้แรงได้มั้ย ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ตอบนะคับ

2. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ประเด็นที่ 1 ถ้าถามว่าตัวไหนขับมันส์กว่ากันก็คงต้องตอบว่า 3s แน่นอนครับ ทั้งความสดของเครื่อง และก็เป็นเครื่อง 2000 CC ด้วย ซึ่งเทียบกับเครื่อง 4s ที่มีความจุ 1800 CC .แล้วย่อมต่างกัน แต่ราคาก็ต่างกันด้วยเช่นกัน 55+ ส่วนการปรับแต่งหรือโมดิฟายนั้นถ้าจะเอาแรงไปเลยมันต้อง 3s ส่วน 4s มันเป็นเครื่องที่เน้นประหยัด ขับสนุกได้พอสมควร แต่ถ้าจะเอามาทำให้แรงมากกว่าเดิมก็ต้องหาของแต่งมาใส่ แต่รู้สึกจะหายากหน่อย ผมว่าเดิมๆ ของมันก็น่าจะพอใช้ในชีวิตประจำวันแล้วล่ะครับ แถมวิ่งประหยัดอีกตะหาก อิอิ

ประเด็นที่ 2 การดัดแปลงไม่ว่าจะวางตัวไหนก็ต้องแปลงทั้งนั้น แต่จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับการวางตำแหน่งเครื่อง ซึ่งเครื่อง 3S น่าจะมีขนาดใหญ่กว่าอาจจะต้องแปลงเยอะกว่านิดนึง เรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ ช่างไทยทำได้อยู่แล้ว มาห่วงกันที่ช่วงล่างดีกว่า เพราะถ้าวาง 3S มันจะมีแรงม้ามากกว่า 4S เราจะต้องทำช่วงล่างให้รองรับด้วย เช่น เฟืองท้าย โช๊ค เบรค น่าจะต้องเปลี่ยนด้วย ไม่งั้นวางมาแล้วก็ขับไม่เต็มที่ อึดอัดอีก ส่วนการทำช่วงล่างให้รองรับแรงม้าของเครื่อง 4S นั้น ง่ายๆ ครับ ไม่ต้องทำไรมาก เฟืองท้ายเดิมได้ เปลี่ยนผ้าเบรคหน่อยก็โอเคแล้ว

ประเด็นที่ 3 การแต่งแรงของเครื่อง 2 ตัวนี้ รอให้พี่ๆ น้องๆ ที่วางเครื่อง 2 ตัวนี้ไปแล้วมาตอบดีกว่า แต่พี่ติ่งเคยบอกมาว่าเครื่อง 4S ตัวเก่าของแกไม่ได้โมอะไร แต่วิ่งทะลุ 160 กม/ชม. สบาย ๆ เลย อิอิ

ปล. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ ต้องลองเอาไปพิจารณาประกอบการตัดสินใจดู :):sad:

3. เจนศึก

419
    0
    0
    ขอบคุณพี่กอฟและพี่บอยมากเลยนะคับ
    ปล.ตอนนี้กำลังจะเอา CA 18 มาใส่ RT 60 แล้วคับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ชมนะคับ

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แนะนำ 3S Beam ขับหลังตรงรุ่น เกียร์ 6 Speed

เดิมๆ 200+ แรงม้า ขับมันแน่นอน แต่อาจจะแพงไปหน่อย

แต่ผมว่าถ้าวางแล้วหล่อแน่นอน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2009
  5. adenaline

adenaline New Member Member

44
    0
    0
    ถ้าวางตัวนี้ใน RT60 ผมว่า ออกตัวยกล้อแน่เลย :D

6. เจนศึก

419
    0
    0
    ผมได้ถามราคาตัว3S Beam แล้วคับอยู่50000-60000 คับ แต่ผมมีเงินแค่ 40000 เองคับ

7. SatitpongJ

SatitpongJ New Member Member

55
    0
    0
    ขอให้เจอเนื้อคู่ไวไวนะครับ จากพี่เอฟ

8. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    ผมว่า 4S ก้น่าจะควบคุมรถได้ยากแล้วนะ

ถ้าไม่ดัดแปลงส่วนอื่นมาช่วยน่ะ

9. เจนศึก

419
    0
    0
    ตอนนี้ได้เครื่องมาแล้วเพิ่งลงมาจากเรือวันศุกนี้จะเข้า กทม. เพือจะว่างเครื่อง 4S ทำครบหมดราคา 30000 บ. ครับ

10. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    กำลังวางอยู่เหมือนกัน

สำหรับเครื่อง 3S Beam Dual vvti เกียร์ธรรมดา 6 เกียร์ วางในรถหน้าแหลมของน้องชายอยู่ คาดว่าต้นปีน่าจะนำมาวิ่งได้ ครับ เพราะเหลือเก็บรายละเอียดเล็กน้อย... :D:cool:

11. rv26

rv26 New Member Member

20
    0
    0
    :D ขออนุญาตแนะนำแล้วกันระหว่าง -3s กับ 4s เนี่ยน่าใช้ทั้งคู่อยู่ที่ราคาว่าตัวไหนน่าซื้อกว่ากันแรงม้าก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยใช้ 4s มา 2ตัว ผมว่าถ้าไน้นแรงแต่เน้นประหยัดมีแอบหลังติดเบาะบ้างก็โอนะ เคยวิ่งไปปัตตานีกดไป130-160ตลอดทางยังมี 10 กิโลลิตรให้เห็นนะ

12. เจนศึก

419
    0
    0
    ใครต้องการอะไหร่เครื่องบ้างมั้ยคับโทรมาถามเลยนะคับ

13. SatitpongJ

SatitpongJ New Member Member

55
    0
    0
    วางเสร็จเมื่อไร โทรบอกบ้างนะ พี่เอฟ

14. เจนศึก

419
    0
    0
    เสร็จก็คงวันที่ 26 คับ

15. เจนศึก

419
    0
    0
    ขอปิดการขายก่อนนะพอดีมีปัญหากับทางบ้านนิดหน่อยคับ

16. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ประสบการณ์ตรงเลยใช่ป่ะพี่ติ่ง แต่ตอนนี้กินเจซะล่ะ อิอิ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้