REVIEW : Spoon Calipers + Front Disk Brake 285mm

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 18 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    เนื่องจากว่ามีน้องผมคนหนึ่ง หนึกใจมาก หลังจากเปลี่ยนแนว ใส่จานเบรค โต 330mm กับคาลิปเปอร์ Brembo ในล้อ 17 มาใส่ ล้อ 15 นิ้ว และคาลิปเปอร์เดิมๆ บอกว่าเบรค ไม่อยู่ ลื่น ก็เลยให้ลองเปลี่ยนผ้าเบรค ไปแล้วแต่ก็ยังไม่ พอใจ ก็เลยได้มีการศึกษาเพิ่มเติม จนในที่สุดก็ต้องลงทุนใหม่อีกครั้งกับชุด คาลิปเปอร์ Spoon พร้อมจานเบรค ขนาด 285mm แต่ทาง Spoon ใจดี แถมผ้าเบรค สีเหลืองๆ มาให้ด้วย ( อิอิ ล้อเล่นครับ ไม่ได้แถมหลอกครับ ) ก็เลยได้ฤกษ์ งามยามดี ไปติดตั้งมา ซึ่ง จากที่ติดตั้งมาจากร้านที่สั่งของมาตอนแรกพบว่ามันจะมีเสียง เนื่องด้วยจากการที่ว่า ต้องมีการรองสเปเซอร์ที่ด้านในจานและด้านนอกจานทำให้มันไม่ได้ศูนย์พอ ทำให้จากมัน แขว่งๆ นิดๆ หน่อยๆ ก็เลยเกิดเสียง ทางออกก็ต้องมีการทำ ปลอก ที่ Link ให้ ทั้ง3 ชิ้น + 1 คือล้อ มันอยู่ในแนวระนาบเดี่ยวกัน ก็จะทำให้ปัญหาจบลงได้ (คาดว่าน่าจะจบนะ ตอนนี้กำลังรอทดสอบ)

เรื่องราคาของเนี้ย ผมว่าไปสืบๆ เอากันเองแล้วกันนะครับ ตัวแทนที่นำเข้ามาก็คงมีไม่กี่ราย กลัวบอกราคาไปแล้ว จะโดนดุ เอา

เรื่อง วัสดุ ชิ้นงานคาลิปเปอร์ บอกได้เลยว่าเค้าตั้งใจทำมาเลยครับ เนื้องานดีมาก มีติ อยู่นิดครับ ทำไมไม่มีเหล็กสปริงกด ผ้าเบรค แบบพวก Brembo มาด้วยนะ แต่ก็ไม่ซีเรียส ใช้งานได้ปกติ

ตัวผ้าเบรค แสดงถึงความเป็น สปูน ขัดเจนเลย เหลืองอร่ามมาเลย

ในส่วนจานเบรค ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าของอะไร อาจจะไม่ใช่ของ Spoon หรือไง ก็ไม่รู้แต่เนื่อเหล็กเท่าที่ดู แข็งแรงดีมาก

มาดูรูปกันเล่นๆ ดีกว่าตอนติดตั้งนะ

555 คาลิปเปอร์ แพงๆ ห้อยแบบนี้ หมดราคาเลยนะเนี้ย

เห็นกันชัดๆ นะว่า 2 piston ต่อ ต่อข้างนะ เพราะว่าลิปเปอร์มันมี 2 ข้าง รวมก็ 4 ล่ะ

อันนี้ก็จาน กับ สเปเซอร์ 3mm

ส่วนเนี้ยก็ผ้าเบรค Spoon แท้ๆ เลยนะ

ใส่ล่ะ

พอใส่เสร็จก็ประมาณเนี้ยแหละ แต่ลืมใส่ผ้าเบรคป่าวนะ

อิอิ ใส่ผ้าเบรคแล้วก็แบบนี้เลย

จบงานก็แบบนี้แหละ

ใส่ล้อเข้าไป ให้ครบๆ จบสวยงาน ครบสูตร Spoon Mania

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2008
  2. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0
  3. Chang_ES

Chang_ES New Member Member

117
    18
    0
    spoon !!!! แพงแหงๆๆๆๆ แต่อยากได้

4. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    คิดว่าคนในนะที่น่าจะถอดไปเนี้ย ใครมันจะรู้ว่ะว่า แท้ไม่แท้

5. kitty_@es2001

kitty_@es2001 New Member Member

93
    2
    0
    เหลือเชื่อ ............

6. proudcss

proudcss New Member Member

182
    3
    0
    ซวยแล้วตู ใส่ล้อแท้ซะด้วย ไต้หวันแท้ ๆ เลย ฮี่ ๆๆๆๆ

นั่นดิพี่ ใครมันจะไปบังเอิญ วนรถไปดู แล้วลงไปลูบล้อ ดูยางซิ่ง แล้วเอาล้อ 4 รู 100 ด้วย มันจะเหมาะเจาะอะไรขนาดนั้น ถ้ามันเจอล้อแท้ 5 รูจะทำยังไง

เหลือเชื่อ อะไรตาเอ๋ เหลือเชื่อว่าเวปนั้นเปิดแล้วเหรอ ฮี่ ๆๆๆๆๆ :D:D:D:D:D:D:p:p:p:p

7. kitty_@es2001

kitty_@es2001 New Member Member

93
    2
    0
    ก็ถึงบอกไง ว่าเหลือเชื่อ

ถูกต้มน่ะคร้าบบบบบบบ :D

8. Piisorn_es

Piisorn_es New Member Member

176
    4
    0
    :D ชายสามเบรค :D

9. Turngkung P 11

Turngkung P 11 New Member Member

94
    0
    0
    ขอบคุณมากๆ คร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้