REVIEW :: SKOTT AUDIO :: ULTIMATE Steerng Remote Control Unit

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 26 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    REVIEW :: SKOTT AUDIO :: ULTIMATE Steerng Remote Control Unit

วันนี้ขอนำเสนอ แนวทางที่ช่วยเติมเต็มช่องว่างสำหรับรถทุกคันที่มี พวงมาลัยแบบ Multi Function ที่สามารถใช้ควบคุมการทำงานของเครื่องเสียงในรถที่ติดตั้งกับรถ ซึ่งเมื่อไหร่ก็ตามที่ ต้องการจะเปลี่ยนเครื่องเสียงเมื่อก่อนก็จะพบว่ามีปัญหาว่า Remote ที่พวงมาลัยจะไม่สามารถใช้งานได้หลังจากที่ได้เปลี่ยนชุดเครื่องเสียงภายในรถออกไป ซึ่งปัญหานี้ถูกแก้ไขและเติมเต็มด้วยอุปกรณ์ ชุดนี้ เองครับ นั้นคือสินค้าจาก www.skottaudio.com รุ่นนี้คือ ULTIMATE Steerng Remote Control Unit เป็นรุ่น Top สุดสามารถควบคุมการทำงานของ Front Unit ได้มากถึง 10 ยี่ห้อกันเลยทีเดี่ยว และสามารถเข้าควบคุมเครื่องเสียงได้มากถึง 27 ชนิด และที่สำคัญใช้กับรถได้มากถึง 17 ยี่ห้อ กล่องเล็กๆ กล่องเดี่ยวแต่มีความสามารถ ที่ครอบคลุมมากๆ และที่สำคัญในรุ่นนี้ สามารถสั่งงานเพื่อโปรแกรมการทำงานของอุปกรณ์ ผ่านทาง Remote TV ของ Sony ไม่ต้องกด Key เพื่อ Switch Mode การทำงาน ถ้าเป็นรุ่นเก่า อาจะต้องใช้การตั้งค่าจากการกดที่ Switch ที่พวงมาลัยหลังจากที่ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้ว แต่รุ่นนี้ สามารถโปรแกรมได้ผ่านทาง Remote TV เรียกได้ว่ามันสมกับชื่อ Ultimate จริงๆ ล่ะครับ และที่สำคัญคือรุ่นนี้สามารถสั่งงานได้ทั้งระบบ IR หรือในระบบ Cable เชื่อมต่อเข้าหลัง Front Unit ได้เลย

ในขึ้นตอนการติดตั้งนั้นก็ต้องมีการเดิมสายไปเชื่อมต่อกันนิดๆ หน่อยๆ ไม่ได้ลำบากอะไรมากมายนัก แต่ว่าต้องใช้เวลาและฝืมือ กันนิดหน่อยครับ ตัวอุปกรณ์ต้องการไฟจาก ACC และต้องต่อลง Ground ให้เรียบร้อย ก็พร้อมที่จะสามารถรับคำสั่งจาก Remote ได้แต่ แต่ว่านั้นยังไม่จบ เพราะว่าเป้าหมายก็คือต้องการควบคุมชุดเครื่องเสียงผ่านทางพวงมาลัย ดังนั้น จำเป็นต้องมีการ ต่อเชื่อมสายสัญญาณที่สั่งจากพวงมาลัยเข้าตัวอุปกรณ์ด้วย แนะนำว่าง่ายสุดก็ต่อจากปลั๊กหลังเครื่องเสียงเดิมนั้นแหละครับ เพราะว่า เปลี่ยน Front ใหม่ก็คงไม่ได้ใช้อยู่ดี เท่านั้นก็ เรียกได้ว่าเกือบพร้อมทำงานทั้งหมดแล้วล่ะครับ ที่เหลือก็เก็บงานแล้วก็ โปรแกรมเพื่อเลือกยี่ห้อรถและยี่ห้อของ Front ที่เราใช้ให้ถูกต้องเท่านั้นก็เรียบร้อย

ราคาค่าตัว ก็สองพันกว่าบาท ขึ้นไป แต่ว่าเมื่อเทียบกับฟังก์ชั่นใช้งานผมว่ามันไม่ได้แพง และที่สำคัญที่สุด เป็นผลงานของคนไทยเราด้วย ต้องสนับสนุน ครับ

ออกตัวก่อนนะครับผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับผู้ที่เป็นเจ้าของสินค้า ผมเป็นลูกค้าที่ซื้อของมาใช้งานแล้วก็เขียนรีวิวในผมมองของผม ดังนั้นถ้าหากผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

มาดู ของในชุดกันดีกว่าครับ

กล่องเล็กๆ กะทัดรัดมาก

ในกล่องก็จะมี ตัว Control Unit อยู่ในซองปิดผนึกไว้ ชุดสายไฟต่างๆ และคู่มือ

ตัว Control Unit กันชัดๆ หน่อย

ช่องต่อสำหรับ Interface กับ แหล่งจ่ายและสัญญาณ

เอาล่ะครับ คราวๆ เท่านี้ ก็หวังว่าพอจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่ต้องการข้อมูลกันบ้างนะครับ สวัสดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้