REVIEW :: Rebuild :: Front Head Light CV01-03

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 5 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    เริ่มปีใหม่ก็ หาเรื่องทำรถอีกแล้ว แต่ก็เพราะว่ามีเหตุอีกตามเคย ทำให้เกิดความพยายาม หาช่างฝีมือมาทำโคมไฟหน้า ให้ ปิ้งๆ เหมือนใหม่ สักหน่อย ไอ้ครั้งที่จะทำเอง ก็ เป็นคนใจร้าย กับเครื่องมือไม่พร้อม ก็มีเหตุให้ต้องหา ช่างฝีมือ ตอนนี้เห็นดังสุด ก็คือคุณฟลุ๊ก ที่อยู่ ลาดกระบัง 26 ซึ่งจากที่ ลองหาข้อมูลและสอบถามจากน้องๆ ที่ไปทำมาแล้ว พบว่างานเนียน มากและเป็นกันเอง ดังนั้นก็เลยตัดสินใจ ไปทำกับคุณฟลุ๊ก ตอนไปที่บ้านก็หลงๆ นิดๆ เพราะว่าไม่คุ้นทางเลย

เมื่อตอนที่โทรไปคุย ผมว่าคุยกันรู้เรื่องครับ จากที่อ่านดู คิดว่าเป็นคนเข้าใจ อารมณ์ ของคนแต่งรถ มากๆ และพอไปเจอตัวก็ อย่างที่คิดเป็นคนทำรถเอง เรียกว่าประดิษฐ์ ของได้เอง ซึ่ง Concept คือ ทำงานให้ออกมาดีที่สุด งานไม่ดี ไม่ปล่อย ให้เสียอารมณ์ อะไรทำนองนั้น จากที่คุยๆ ดู เค้าเข้าใจอารมณ์ กรณีที่ ถ้าหากเราไปซื้อ Service จากที่ไหนแล้วพบว่า คนที่ทำให้ไม่รับผิดชอบและทำงานออกมาไม่ดี ผมเชื่อว่า คุณฟลุ๊ก ทราบถึงอารมณ์ แบบนั้นดี สำหรับ เราๆ ที่ใช้ Service จากคุณฟลุ๊ก ผมเชื่อว่าเราจะไม่พบกับอารมณ์แบบนั้นครับ อย่าว่าผมมาเชียร์ นะครับ แต่ผมพูดจาก Fact และความรู้สึกที่ได้ หลังจากใช้บริการ หลายๆ คน คงทราบอยู่แล้วว่าผม เลือกที่จะได้งานคุณภาพ มากกว่า จ่ายถูก (ไม่ได้รวยนะครับ แต่ว่า ทำทั้งที จะต้องมีเสียเวลา แก้ไปแก้มาทำไม)

เอาล่ะครับ พูดอะไรมากมายไม่ได้เข้าเรื่องสักที วันนี้ผมจะมาเล่าให้ฟังเรื่องเกี่ยวกับการนำ โคมไฟหน้าไป Rebuild เพื่อให้มันใหม่ขึ้นมา ครับ สำหรับครั้งนี้ ผมมี 3 กรณี ให้ลองอ่านกันครับ

กรณี แรก เป็นเรื่องความซวย ที่เกิดขึ้นจากการเปลี่ยนไปใช้หลอดไฟ Xenon แบบ Slide ครับ ซึ่งเรื่องมีอยู่ว่า ผมเองก็ซนไปทำ ขั่วล๊อกหลอดมันหลวม แล้วทำให้หลอดหลุดออกจาก lock ผลทำให้หลอดเลื่อนออกมา แล้วทำให้จานสะท้อนแสงไหม้ครับ พอไหม้ คราวนี้ เลนซ์ก็ฝ้า ไม่สวยเลย เห็นแล้วขัดใจ ซึ่งสิ่งที่ต้องทำเพื่อแก้ไขปัญหาแบบนี้ ก็คือ เปลี่ยนจานฉาย และ ทำความสะอาด โคมและเลนซ์โคมไฟหน้า

กรณี สอง เป็นการทำ โคมไฟหน้าไป ทำ มุมส้มและรมดำ อันนี้ ผมโชคดีที่ มีน้องอีกคน มาเป็นนายแบบให้ครับ น้องเค้าเอาโคมไฟหน้ามาทำ ก็เลยถ่ายไว้แล้วเอามาเขียนให้ดูกันครับ สิ่งที่ต้องทำ ก็ต้องถอดโคมออกจากรถ มาแล้วก็ เปิดโคมไฟหน้า เพื่อเอากรอบด้านในออกมาทำสี ซึ่งใช้ สี 3 กระป๋อง ครับ

กรณี สาม เป็นการ ปรับปรุง โคมไฟหน้า US Spec ของผมเอง ที่หลังจากพ่นเป็นดคมดำไปแล้ว แต่เบื่อ ก็เลยอยากเปลี่ยน จะถ้าจะให้เป็นแบบเดิม ก็คงไม่ได้แล้วเพราะว่า มันพ่นโคมดำไปแล้ว ก็เลยต้องเปลี่ยนสี และประกอบ กันเข้าไปใหม่ครับ อันนี้ ก็เหมือนกันครับ เปิดโคมออกมา จัดการพ่นสีใหม่ซะ ใช้ สี 3 กระป๋อง

จากทั้ง 3 กรณี เดี่ยวค่อยๆ มาดูกันไปครับ เพื่อว่าจะเป็นแนวทางเพื่อว่าใครว่างเอาไปทำเอง หรือว่า ไม่อยากทำเองเอาไปให้ ช่างที่ทำงานเนียนๆ ทำให้ก็ว่ากันไป

มาดูกรณีแรกก่อนนะครับ

สำหรับโคมไฟชุดแรกเป็นโคมใหม่ๆ เป็นมุมส้มมีบังหลอด เรียกว่า มีส่วนดี ของทั้งโคม US Spec และ โคม ญีปุ่น เลยครับ แต่ต่างตรงที่ ตรงมุมส้ม ไม่มี ทับทิบ ก็เลย ไม่ใช้โคม US Spec ครับ แต่ กับมีบังหลอดมาให้ด้วย ก็แปลกดี แต่ผมว่า ของแปลกๆ แบบนี้แหละ หาอยากนะ ด้วยการที่หาของใหม่ไม่ได้แล้ว แล้วดันซวยทำไหม้อีก ก็เลยต้องหา ทางแก้ไข โดย ที่จุดที่ไหม้ ก็อยู่ตรง จานฉายในรูปแหละครับ ก็ต้องเปิดโคมออกมา แล้วหาเปลี่ยนไปใหม่ ก็ได้ของ Spare จากทางคุณฟลุ๊ค มาเปลี่ยน สุดท้ายก็เนียนเหมือนเดิมครับ รายละเอียดในส่วนของการถอดประกอบเดี่ยวผม ให้รายละเอียดในกรณีที่ สาม จะชัดเจนกว่า

จานฉายที่ไหม้ ด้านบน

ทำเสร็จแล้วก็ ติดตั้งกลับสวยงาม

กรณีที่สอง เป็นการนำโคมเดิมๆ มาทำเป็น โคมมุมส้มด้วยการถอดโดมออกมาพ่นสี แก้ว และก็รมดำ แล้วก็เคลือบอีกชั้น จากที่ดูงาน พ่นผมว่าอาจจะ เนื่องจากฝุ่นเยอะ ทำให้ บางจุด ยังมี ไม่เนียนอยู่บ้าง แต่ โดยรวม ok เลยครับ มาดู งานกันดีกว่า

กรณีที่ สาม เนี้ยแหละ เห็นทุก ตอนกันไปเลย เป็นการถอดประกอบโคม ทำสี ขัดเลนซ์ โคมนายแบบเป็นโคม US Spec แท้ๆ นะครับ จะเห็นว่าจะมี ทับทิบ ตรงหลังเลนซ์ส้มด้วย โคมอันนี้ผมทำไว้เพื่อเก็บไว้ Spare กรณีของเก่ามีปัญหาจะได้ มีใช้ ไม่ต้องไปเสียเวลาหาอีก นอกประเด็นอีกแล้วกลับเข้าประเด็นนะครับ เนื่องจาก โคม US Spec อันนี้ผมได้จากน้องท่านหนึ่งที่ บินกลับมาจาก US แล้วนำกลับมาด้วย ตอนได้มา สภาพดี แต่ผมเห็นว่าตัวเองมีโคม เดิมๆ อยู่แล้วเลยอยากได้เป็นโคมดำ ก็เลยเอาไปทำสี ดำ ซะ แล้วก็ได้ มาใช้ดังใจ แต่ หลังๆ เบื่อก็เลยอยากเปลี่ยนบ้าง ก็เลยไปเอาของเดิมที่ถอดเก็บไว้ มารื้อแล้ว ส่งให้คุณฟลุ๊ก Rebuild ให้ใหม่ คราวนี้ งานเนียนกว่าตอนที่ผมทำเองเยอะครับ มาดูกันดีกว่าว่าเป็นไง บ้าง

ในภาพที่ได้พ่นเสร็จแล้วประกอบเลนซ์ส้มเข้าไปกับกรอบแล้วนะ

สังเกตุดีๆ ครับ ถ้าโคม US จะมีทับทิบ ข้างในอีกชิ้นนะ

การประกอบโคมนั้นไม่ได้มีการใช้ ซิลิโคนเลย แต่ใช้กาว เดิมๆ เนี้ยแหละ จะสังเกตุได้ว่าเมือถอดโคมออกไปแล้วกาวจะไม่เรียงสวย ทำให้เมื่อเอาลมร้อนพ่นแล้วประกอบโคมทำให้ รั่วแล้วอาจจะมีน้ำเข้า ส่วนใหญ่จะ ใช้ ซิลิโคน อัดอีกชึ้น ซึ่ง ก็อาจจะกันได้ระยะหนึ่งครับ แต่งานที่มีการเตรียมกาวเดิมใหม่และประกอบโคมเข้าไป อันนี้ มันใจได้ว่าน้ำจะไม่เข้า เพราะว่ากาวมันจับและ กับกรอบแน่นๆ เลย

ในรูป จะเป็นโดมตอนที่ถอดเลนซ์หน้าออก จะเห็นกว่ากาวหายๆ ไม่ค่อยเรียบร้อย

การประกอบโคมและเตรียมกาวนั้นก็เอากาวเดิมมาเติมให้เต็มก่อน แล้วค่อยๆ ใช้ลมร้อนเป่าให้ละลายแล้วทำให้ทั่วถึงก่อนประกอบเลนซ์หน้าเข้าไปใหม่

ในรูปจะเห็นชัดเจนเลยว่า กาวเต็มล่องเลย

คราวนี้พร้อมแล้วก็ประกอบโคมกันเลย จะเห็นว่ามีการใช้เครื่องมือช่วยให้ เลนซ์หน้าแนบติดกับฐานระหว่างรอกาวเย็นตัว

นั้นทั้งหมดที่ผ่านมาเป็นเพียงการประกอบ ถอดประกอบโคม แต่ยังไม่จบนะครับ ยังเหลือในส่วนของการขัดเลนซ์ อีก การขัดเลนซ์ นั้นมี 3 ขั้นตอนนะครับ และต้องไม่ใช้ความเร็วที่สูงเกินไป เพราะว่าจะทำให้เลนซ์ เสียได้เลยนะครับ

เริ่มจากลงน้ำยา เพื่อขัดหยาบก่อนนะครับ

ต่อด้วยขัดละเอียด

เป็นไง ครับ สวยไหมล่ะ แต่ยังไม่จบ นะครับ

นี้สิ สุดท้าย ต้องลง WAX ชักเงาอีกขึ้นตอนหนึ่งครับ จะช่วยป้องกันไม่ให้เลนซ์เหลืองด้วยนะครับ

Conclusion ล่ะครับ
    ทั้งหมดที่ ทำมา ลองทายกันดูครับว่าผมต้องจ่ายเท่าไหร่กับงานคุณภาพแบบที่เห็น 2000 หรือ 3000 หรือ เท่าไหร่ ดี แต่ ผมตอบได้เลย ว่า ที่ผมจ่ายไปสำหรับกรณีที่ 1 และ กรณีที่ 3 คือ 1200 บาท ครับ ซึ่งก็ไม่ได้แพงเกินไปสำหรับคุณภาพงานครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น เจตนา ผมเพียงเพื่อ นำเสนอ ในอีกแง่มุมของคนแต่งรถที่ร้านช่างที่ทำงานออกมาได้ดี ในมุมมองของผมเพื่อ share ให้ทุกๆ คนที่สนใจ ใช้ประกอบการตัดสินใจในการ เลือกเพื่อจะปรับแต่งรถของตัวเองให้เป็นไปอย่างที่ใจต้องการครับ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับรายได้ของ คนที่ขาย Service สุดท้ายนี้ก็หวังว่า คงมีประโยชน์ สำหรับคนอื่นๆ ครับ

2. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    ขอคุณเจ้าของกระทู้มากเลยครับ

3. fluke_darklamp

288
    3
    18
    ขุดขึ้นมาก่อน กระทู้ดีๆ 555

4. fluke_darklamp

288
    3
    18
    น่าสนใจ

5. fluke_darklamp

288
    3
    18
    ขุด อีกทีจะเป็นไรไป 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้