mitsu l300 อยากเปลี่ยนเครื่อง

การสนทนาใน 'Van Only Club' เริ่มโดย alex1888, 30 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. alex1888

alex1888 New Member Member

10
    0
    0
    รบกวนสอบถาม พี่ๆ เกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่อง เป็น เบนซิน เพื่อ ติด แก็ส พอดีว่าหาข้อมูลแล้ว ส่วนใหญ่ จะชอบกินเจ กันมาก เลยอยากทราบว่า
    1. ถ้ารถเอาไปลงเครื่อง เจ แล้ว ไม่ทราบว่ามีที่ไหนรับวางเครื่องแบบที่เดียวจบ และรับประกันงาน
    2. ถ้าไม่อยาก กิน เจ ไม่ทราบว่าจะมีเครืองตัวไหน ที่สามารถลง ได้ กับรถรุ่นนี้ เพราะ ใจจริงอยากได้เครื่องซั ก 2,000ซีซี เพราะว่าจะได้ประหยัดค่าเซื้อเพลิงกว่า
    3. แล้วไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วต้องเปลี่ยนอย่างอื่นด้วยหรือเปล่า ช่วยแนะนำด้วย
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

2. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    ถ้าไม่อยากกินเจ ก็ 3S-FE คับ เครื่อง2000 ซีซี. มาพร้อมเกียร์ออโต้ ราคาก็ประมาณ2หมื่นกว่าๆน่ะคับ วางง่าย จบง่ายคับ ส่วนอู่เดี๋ยวนี้มีฝีมือก็เยอะครับ หาอู่ใหญ่ๆหน่อย ถ้ามีผลงานให้ดุด้วยก็ดีครับ

3. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    4G-63ขับหลังครับ(หายากหน่อย)
    ตัวนี้ตามคู่มือรถของผมเลยครับ
    แปลงหัวหมูชนเกียร์เดิมเลยหรือไม่ก็เอาออโต้มาลง

แต่อู่ผมเค้ายุให้ลง sr แต่ผมไม่รู้มันจาวิ่งรึป่าว

4. alex1888

10
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ว่า เครื่องตัวไหนลงแล้วจะคุ้มที่สุด เพราะผมก็ดู เครื่อง 1RZ อยู่เหมือนกัน เพราะอยากได้เครื่องที่ ลงแล้ว จบ ปัญหาน้อย ดูแลรักษาง่าย ใช้ไปซัก 10 ปีไม่มีปัญหาเรื่องอะไหล่ ผมเลยอยากรู้ว่า ถ้าเปลี่ยนเครื่องพวกนี้ แต่ล่ะตัว จะมีข้อดีข้อเสียอย่างไร
    1. เครื่อง 1RZ
    2. 1J-GE ฝาดำ
    3. 3S-FE
    4. SR20

5. mayuct

941
    4
    0
    ผมว่าถ้าจะลง 1RZ อ่ะน่ะ เล่นเป็น 2RZ ดีกว่าครับ เครื่องปีใหม่กว่า สดกว่า และก็เป้นหัวฉีด 1RZ มันเป็นคาร์บูครับ หรือไม่งั้นถ้าเน้นเครื่อง 2000ซีซี. จิงๆก็ 4Yครรับ หัวฉีด เครื่องปีใหม่กิ๊บๆ ราคาไม่แพง

6. zoo zoo

zoo zoo New Member Member

9
    0
    0
    4Yราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ อะไหล่หายากใหม

7. mayuct

941
    4
    0
    4Y ราคาเครื่องตอนนี้น่าจะประมาณ3หมื่นต้นๆครับ อะไหล่มีเกลื่อนครับ

8. alex1888

10
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ ใจจริง ผมอยากลงเครื่อง 4 สูบ รถมันจะได้ไม่ช้ำ มาก แต่ดูๆ ไปสงสัย คนต้องจำศีล กินเจ จะดีกว่า เพราะเครื่องมีเยอะ อะไหล่หาง่าย แต่ปัญหาคือ ลงที่ไหนดี ลงแล้วจบ เพราะไม่อยาก กลัวเจอร้านไม่ดี ไม่มีความรับผิดชอบแย่เลย ช่วงนี้ยิ่งเงินหายากด้วย แล้ว ลงเครื่อง เจ+แก๊ส นี่ต้องใช้งบเท่าไหร่ครับ แล้วต้องใช้ เจ รุ่นไหนดีที่ ทนๆ ไม่จุกจิก กวนใจ แน่นใช้งาน ไม่เอา แรงแบบ 402เมตร ได้ 8วิ กลัวครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำอีกครั้งหนึ่ง โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง

9. mayuct

941
    4
    0
    ถ้า L300 นิ เจเดียวฝาดำก็คงพอแล้วหล่ะครับ ตอนนี้ราคาเบ็ตเสร็จ+แก็ซ น่าจะจบอยู่ราวๆ6หมื่นอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้