isuzu vs toyota ใครกันแน่ ประหยัดกว่ากัน

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย patana145, 30 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. patana145

patana145 New Member Member

4
    0
    0
    อยากรู้ว่ารถกระบะ 2 ค่ายนี้ใครประหยัดนำ้มันกว่ากันครับ ปกติขับแต่มอไซต์อยากจะมีรถสักคันก็เลือกไม่ถูก
    พอบอกจะซื้อกระบะ ก็มีคนแนะนำ 2 ยี่ห้อนี้ แต่ผมจะซื้อมาใช้งาน อาจจะต้องวิ่งทางไกล อยากได้แบบประหยัด และทนครับ

แนะนำที

2. P-inn

P-inn New Member Member

42
    0
    0
    จากที่ลองขับ D -max 3.0 ตัวแรก กับ Fortuner TRD1 (น่าจะพอเทียบกันได้นะครับ)
    - D-max 3.0 ประหยัดกว่าครับ
    - ช่วงล่างเดิมๆ D-max หนึบกว่า Vigo

3. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    Isuzu TFR โคตรประหยัดครับ วิ่งชิวๆ ECO car ยังอาย

4. patana145

4
    0
    0
    เยี่ยมไปเลย ขอบคุณครับ ว่าแต่ดีแม็กมีข้อเสียอะไรบ้างมั้ยครับ ?
    เท่าที่ถามยังไม่มีอะไร นอกจากรอนาน แค่นั้น เพราะถ้ารอนานแต่ได้รถคุณภาพก็ยอมรอครับ

5. noname

noname New Member Member

28
    1
    3
    ถ้าตอนนี้แนะนำ Dmax ครับ ด้วยเหตุผลคร่าวๆ ดังนี้
    1. ประหยัดน้ำมันกว่า และอาจจะมากที่สุดของปิคอัพในเมืองไทยทั้งหมด ค้นหาการทดสอบจากหลายสำนักได้
    2. เครื่องยนต์ปรับแต่ง และทำให้แรงได้ง่ายๆ
    3. ช่วงล่างดีกว่า เกาะถนนกว่า
    เมื่อเทียบกับ Vigo รุ่นแรกๆ ผมเคยลองขับแล้ว ช่วงล่างเค้านิ่มเกินไป ไม่เกาะถนน ค้นหาข้อมูลเทียบดูได้
    4. Dmax เพิ่งเปลี่ยนโฉมใหม่ทั้งหมดไม่นานนี้ (All New) อีกนานกว่าจะเปลี่ยนโฉม แต่ในขณะที่ Vigo ออกมานานแล้วเพิ่งเปลี่ยนโฉมเล็กๆ น้อยๆ เป็นรุ่นแชมป์ และจะเปลี่ยนโฉมใหม่ทั้งหมดไม่เกิน 1-2 ปีนี้ คุณซื้อ Vigo ไปตอนนี้ ใช้ไปปีเดียวก็อาจจะตกรุ่นลงไปเลย

ข้อเสียของ Dmax ตอนนี้ หลักๆ คือรอนานมาก (ใครๆ ก็ซื้อใช้กัน) ในขณะที่ Vigo มีเงินก็ไปออกรถได้เลย

ที่เหลือคุณน่าจะตัดสินใจ ฟันธง และคอนเฟิร์มได้ทันทีนะครับ

6. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ตามกำหนกการ vigo จะเปลี่ยนโฉมทั้งคันปีนี้ครับ
    ส่วนfortunerจะเปลี่ยนโฉมทั้งคันปีหน้า

ุ่ถ้ามีงบสักนิดลองมองกะบะนอกจากสองรุ่นนี้ก็ดีนะครับ ผมว่า ford น่าจะเป็นคำตอบที่ดีกว่าถ้ามีงบประมาณมากพอ เพราะเทคโนโลยีค่อนข้างจะสูงกว่าTOYOTA และ ISUZU

7. ผมว่า พฤติกรรมการขับ และ น้ำหนักเท้า มีส่วนอย่างแรง ว่าทำให้ประหยัด หรือ กินน้ำมัน

8. patana145

4
    0
    0
    เป็นคำแนะนำที่ชัดเจนมากเลยครับ ฟังๆแล้วถ้าผมจะออกวีโก้จริงๆ รอไมเนอร์แช้นอีก 2 อีกน่าจะได้เห็นกัน
    แต่เอาเป็นว่าตอนนี้ ผมเลยศึกษาจากคลับของทั้งคู่แล้วผมว่า ISUZU ปัญหาน้อยกว่าจริงๆนะครับ
    ถ้าศูนย์ที่จองคิวไม่เยอะนี้คงไม่ต้องรอนาน :)

9. patana145

4
    0
    0
    แต่เครื่องยนต์ก็มีส่วนด้วยใช่มั้ยครับ :)
    เห็นเค้า isuzu ประหยัดกว่า ก็จะลองดูครับ

10. 2Bar

2Bar New Member VIP

70
    1
    0
    ใช้วีโก้ 3.0 prerunner M/Tอยู่ เติม500 วิ่งได้โดยประมาณ 200+- กิโล เติมเต็มถัง 70ลิตรนิดๆ วิ่งได้ 700กลางๆ
    แต่ก็ขึ้นอยู่กับการขับของแต่ละคนด้วย นิสัยของเครื่องแต่ละตัวก็ไม่เหมือนกัน
    ของผมขับค่อยๆขึ้น บูส1บาร์ ความเร็วปลายนิ่งๆ อยู่ที่ 120-130 โดยประมาณ

11. AonThamai

AonThamai New Member Member

11
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมใช้ ISUZU All New Dmax Spacecab S เดิมๆไม่ได้ปรับแต่งเครื่องยนต์ ล้อกระทะเหล็กยางเดิม ขับใช้งานปกติทั่วไป ใช้ความเร็วไม่เกิน 100 Km/hr เปลี่ยนเกียร์ที่รอบเครื่องยนต์ 2000-2200 Rpm อัตราการกินประมาณ 15 กิโลเมตรต่อลิตร เฉลี่ยเอง(รุ่นนี้จอไมล์ไม่โชว์) เติมน้ำมัน 300 บาท ลิตรละ 30.15 บาท วิ่งได้ 152-160 กิโลเมตร เจอเนินทางลาดชันขาลงตรงไหนก็เหยียบคลัตช์เข้าเกียร์ว่างไหลลงเนิน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้