+++ EK Group Index +++Update 25/02/10

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย maew TypeR, 30 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maew TypeR

maew TypeR New Member Member

25
    6
    3
    คำถามที่ถูกถามบ่อย
    ข้อแตกต่างระหว่าง Lev กับตาโต 96
    ขอถามเรื่องลิ้นปีกผีเสื้อหน่อยครับ
    ขออนุญาติสอบถามเรื่องเบรคครับ
    ค่าใช้จ่ายในการสับเกียร์คับ
    วางเครื่อง B20B CIVIC EK96
    ถามเรื่องการวางเครื่อง B20B ใน บอดี้ EK96
    รถฝาสูบโก่ง จะรู้ได้อย่างไร มีวิธีใดสังเกตุ ได้บ้าง คราบ
    ••• ถามเรื่องตั้งวาวล์หน่อยคับ •••
    เปลี่ยนหัวฉีดมีผลอย่างไงกับเครื่องยนต์บ้าง
    มีใครเคยปาดฝา ขัดพอร์ตให้เจ้า D16Y8 บ้าง มีข้อดีและข้อเสียอย่างไร
    น้ำในหม้อน้ำและน้ำหม้อพักหายบ่อย เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ
    โคลนในหม้อน้ำ
    ถ้าเราใส่ด้ามเกียร์ ควิกชิพ แล้วมันจะเกิดผลอะไรหรือว่าดีขึ้นจริงมั้ยครับ
    ++ โหลดเตี้ย...แล้วล้อหลังแบะ!! เพื่อนๆๆมีวิธีแก้ยังไงครับ ++

General
    Download service manual CIVIC
    Honda Paint Code List 1983-2007
    1996-2000 Honda Civic OEM Colors (With Photos)
    Catalog EK Ferio Sir, Vi-RS
    มารู้จักเครื่อง VTEC กันดีกว่า
    >>> รายละเอียดเครื่องยนต์ <<<
    DOHC VTEC ทำงานยังไง มาดูกัน เห็นแบบจะจะไปเลย
    ข้อสงสัยระหว่าง e-manage, FCON, จอฟ้าทั้งหลาย
    HONDA PART Number
    ##..เปรียบมวย...เทอร์โบ..VS ..ซุปเปอร์ชาร์จ....##
    พัฒนาการของ CIVIC
    วิธีติดตามรถเมื่อรถหายได้เร็วที่สุด
    การเลือกสายเชื่อมระบบเสียง ตอนที่ 1
    การเลือกสายเชื่อมระบบเสียง ตอนจบ
    >>> มารู้จักกับ Limited Slip Differential <<<
    นักแข่งทุกท่าน กรุณา "อ่าน"
    ### MAIN RELAY มารู้จักและดูภายในกันครับ ###

D.I.Y

>>> D.I.Y. DIY-Gauge Cluster ที่เป็นเกียร์ Auto (Only) < <<
    D.I.Y วิธีการซ่อมกระจกมองข้างไฟฟ้า ที่พับไม่ได้ Step By Step
    การแปลงไมล์ DC2 '98 R Spec มาใส่ใน EK ครับ
    D.I.Y. เปลี่ยนไฟส่องเรือนไมล์
    D.I.Y. ไฟส่องเท้า LED, ไฟกุญแจ LED
    D.I.Y. ไฟส่องทะเบียน LED EK
    XX D.I.Y "BEAKS" SUBFRAME TIE-BAR XX
    >>> D.I.Y. มาเปลี่ยนปั๊มติ๊กกันเถอะ <<<
    ☆☆ มาดูวิธีการหุ่มผ้าคาร์บอนแท้ๆ แบบง่ายๆ กันครับ ☆☆
    D.I.Y. ถาดวางของบนแผงหน้าปัทม์
    ☆☆ D.I.Y ติดตั้งไฟหรี่กันชนหลัง+แก้กันชนหลังตก-ห้อย ☆☆
    XX D.I.Y ไมล์ SPOON XX
    D.I.Y ลำโพง Top panal ติดเสา A
    ☆☆ D.I.Y : Strut Bar [ตอนที่ 1 : ค้ำหลังล่าง] ☆☆
    ☆☆ D.I.Y : Strut Bar [ตอนที่ 2 : ค้ำหลังบน] ☆☆
    ### มาทำ ground wire กันครับ ดีแน่นอน ###
    ### กรอง อากาศ สำหรับคนรายได้น้อยอย่างผม ###
    ### กรองแอร์สำหรับคนรายได้น้อยอย่างผมครับ ###
    ☆☆ D.I.Y. Project ไฟส่องเท้า (ตามสัญญาครับ) ☆☆
    ☆☆ D.I.Y หุ้มผ้าท้าวแขนคอนโซนกลาง..อย่างเร็ว ☆☆
    D.I.Y. บุหลังคา กันเสียงฝนตก กันร้อนครับ
    D.I.Y. ซ่อมเซ็นทรัลล็อกเอง บานละ 100 บาท
    D.I.Y. LED light
    D.I.Y. ### มาเปลี่ยนหลอดไฟหน้าปัดไมล์ ของใครไม่สว่างมาดูกันครับ ###
    D.I.Y.ติดตั้ง เครื่องวัดอุณหภูมิเครื่องยนต์ วิเคราะห์ไดชาร์จ และควบคุมพัดลมไฟฟ้า
    D.I.Y. สีเทียนช่วยลบรอยถลอกภายในได้
    ☆☆ D.I.Y ปรับจังหวะการกระพริบของไฟเลี้ยว ☆☆
    D.I.Y ### มาใส่กรองอากาศ ตู้แอร์ตัวนอกกันครับ ###
    ### มาติดตั้งและเจาะเสา HALF กันครับ ###
    D.I.Y ### มาบุผ้าซับเสียง และช่วยลดความร้อนกันครับ ###

Engine

### ฝาสูป D16Y8 Vtec กับ D15B Vtec มันต่างกันตรงจุดไหนบ้าง เราจะรู้ได้ไงครับ ###
    ท่อน้ำร้อนสำหรับรถติดแก๊ส
    ติดตั้งแก๊ช LPG ใช้น้ำมัน เครื่อง อะไร?
    +++EK ใครติดแก๊สบ้าง ขอสูตรจูนแก๊สหน่อยครับ+++
    แชร์เรื่องการติดตั้งแก๊ส LPG ใน Civic
    วิธีเช็ค code สำหรับ HONDA
    วิธีช่วยในเรื่องของรอบเดินเบามีปัญหา
    + +มาเสริมความแข็งแรง ให้ยางแท่นเครื่องกันครับ + +
    ขอความรู้เรื่องเกียร์ close กับ เกียร์ LSD
    Fly Wheel ลดน้ำหนัก ใฃ้แล้วเครื่องดับบ่อย
    Step ไหนแรงกว่า ดีกว่า
    ### ถ่ายน้ำมันเกียร์ไม่ยากอย่างที่คิด ###
    ###..ดูน้ำมันเครื่องอย่างไร..ว่าเป็นเนื้อคู่รถคุณ..อยากรู้..ต้อง อ่าน..###
    ...$$$..ใครอยาก....ตั้งวาล์ว....เชิญทางนี้....$$$...
    @@....สารพันธ์..ข้อข้องใจ...สำหรับรถ..เกียร์..Auto...ครับ....คง จะเป็นประโยชน์บ้าง....@@
    ….@@รักจะเล่นเครื่องแรง..อ่านซะหน่อย.!!!.."อุ่นเครื่องนั้น สำคัญไฉน"@@....
    หม้อน้ำอลูมิเนียมกับหม้อน้ำธรรมดา
    ++ ขอวิธีดู B16B หน่อยครับ ++
    Real Time Tuning
    ถามเรื่องการปรับตั้ง Spocket cam หน่อยครับ
    เอาด้ามเกียร์เดิมมาทำควิกชิพ
    ++ ถามเรื่องปลั๊ก OBD / เรื่องการจูนรอม / Hondata ครับ ++
    ### PCV valve ทำหน้าที่อย่างไรครับ ###
    MAP SENSOR ,TP SENSOR คืออะไร ?
    •••ใครมีตะกอนในหม้อน้ำเข้ามาอ่านคับ•••
    การตั้งรอบเดินเบา
    อาการชาล์ปละลาย

Exhaust
    เรื่อง ท่อไอเสีย อยากรู้ต้องอ่าน
    เรื่อง ท่อ ท่อ ครับ
    EK ใส่ Head 4-2-1 หรือ 4-1
    ทำท่อใส่ออโต้
    O2 Sensor
    เฮดเดอร์...เพิ่มกำลัง

Interior
    ภายในตัวนอก
    ☆☆ บทความเรื่องกรอบแอร์และระบบแอร์ออโต้ ☆☆
    เคฟล่า โค้ตติ้ง
    อยากทราบ การติดตั้ง เสาโพ หน่อยครับ
    ถามเรื่องเสา HALF หน่อย
    อะไรคือเสา pole และเสา half
    วิธีการถอดไมล์ EK
    >>> คู่มือและรายละเอียดการติดตั้ง Weather Guard for EK <<<

Exterior
    วิธีและตำแหน่งการติดตั้งหางหลัง DC2...ทรงสูง
    มอเตอร์เซ็นทรัลล็อค EK
    วิธีแก้อาการเปิดประตูจากด้านนอกต้องออกแรงดึงมากขึ้น
    แปลง 96 เป็น Lev
    จาก 96 เป็น LEV Vi-RS
    Wiring Diagram ไฟตัดหมอกหน้า
    ขัดไฟหน้าด้วยตัวเอง
    วิธีตั้งไฟหน้าด้วยตัวเอง
    ใครทราบที่พ่นโคมดำแบบเหมือนๆเนียนๆบ้างครับ
    ถามวิธีการต่อไฟเลี้ยวแก้มข้างติดพร้อมไฟหรี่
    อยากลบคิ้ว EK96
    ร้านที่รับลบคิ้ว
    Rear Fog Light

Wheel& Suspension
    +-+-+ช่วยจัดอันดับ สปริง ยอดฮิต ที่ใส่ อีเค เรื่องความแข็ง ความสูง ความชอบครับ+-+-+
    >>> Tein วิธีปรับที่ถูกต้อง(ตามคำแนะนำของโรงงาน) <<<
    เบรค PORSCHE IN EK
    เรื่องของโช๊ค ที่ชื่อ KONI
    การปรับความหนืด KONI
    เบรคหน้า H22(พีรูท) O/D(โอดิสซี่) แปลงใส่ EK/SI ทำไงมาอ่านกัน
    ขนาดจาน ek9
    สอบถามเรื่องเบรก 17CL14VN ครับ
    กันโคลงหลัง eg
    ช่วยเปรียบเทียบ รุ่นtype flex กับ superstreet
    ••• รบกวนสอบถามหน่อยคับเรื่องปีกนกแต่ง •••
    Buddy Club vs OhlinsPVC vs Tein Flex
    << การทำสไลด์ลูกหมากปีกนกบน เพื่อปรับองศาแคมเบอร์แบบ Skunk2 (Front Camber Kit) >>
    +++++ Review OHLINS DFV โช๊คอัพที่ใคร ๆ ก็พูดถึง +++++
    +++ Review KYB 2009, The awesome suspension +++
    ++++ Review TEIN Type Flex, The Control Master ++++
    */*/*/ Review OHLINS PCV \*\*\*
    เรื่อง ลูกหมาก บูช ek
    หาร้านซ่อมโช็คซิ่งครับ............

Other
    Theme Civic type R Spoon
    Website Mugen
    Website Spoon

ปล. ถ้าใครพบลิงค์ที่ไหนมีประโยดก็ช่วยกันโพสบอกนะครับ เวลาหาจะได้หาง่ายๆครับ :rolleyes:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2010
    Dark_EK ถูกใจสิ่งนี้
  2. ek spoon

ek spoon New Member Member

1
    0
    0
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2006
  3. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    จัดให้อันนึงครับ เป็นวิธีช่วยในเรื่องของรอบเดินเบามีปัญหา สำหรับ D16Y
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=24490

4. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
  5. maew TypeR

25
    6
    3
    +++ ขอบคุณครับสำหรัับการแนะนำ ถือว่าเป็นการช่วยกันออกความเห็นครับไม่มีถูกผิด สำคัญน้อย สำคัญมากครับ :rolleyes: แต่กรณีนี้กระทู้ที่ปักหมุดนี่ไม่ลบแน่นอนครับแต่ว่ากระทู้ตามลิ้งค์นั้นไม่ได้ปักหมุดครับ เพราะกระทู้ที่ปักหมุดจะมาอยู่ที่หน้าแรกส่วนบนของบอร์ดเราครับ แต่กรณีที่มีกระทู้เก่าลบออกนั้นเป็นการลบจาก Webmaster ซึ่งเกิดจากมีข้อมูลจำนวนมากในเว็ปนี้ จะเห็นว่ากระทู้ที่ถูกลบนั้นเป็นกระทู้แรกๆ ดังนั้นถ้ามีกระทู้ที่อยู่ในลิ้งค์นี้ก็จะถูกลบด้วยครับ เพราะเป็นกระทู้ปกติ แต่ไม่เป็นไรครับลบไปก็เขียนใหม่ได้ครับ ข้อมูลจากน้องๆ นั้นมีเยอะอยู่แล้ว :cool: +++

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    อันไหนเข้าไม่ได้ ก็ถามใหม่เลยครับ ได้คำตอบมา จะได้เอามาใส่ไว้ใน index ใหม่ครับ

7. Natt_EK

Natt_EK New Member Member

86
    14
    0
  8. maew TypeR

25
    6
    3
    +++ เนื่องจากตอนมีการลบข้อมูล ของกระทูู้้เก่าๆ ออก เลยทำให้ มีหลาย Link ใช้การไม่ได้ เดี่ยวจะลอกหาวิธีเก็บข้อมูลให้ได้นานๆ ดูอีกทีนะครับ +++

9. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ขณะนี้ กระทู้ EK Group Index สามารถใช้งานได้ทุก Link แล้วนะครับ

หัวข้อเก่าบางหัวข้อ หาข้อมูลไม่ได้ต้องขอโทษด้วยครับ บางกระทู้อาจไม่เกี่ยวข้อง

แต่ก็สามารถใช้อ้างอิงได้ในระดับหนึ่ง หวังว่าจะมีประโยชนกับเพื่อนๆๆบ้างครับ

ขอบคุณครับ

x1542

:):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้