Dryerแอร์....ใครใช้นานแล้วก็เปลี่ยนมั่งนะครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย NV pooh, 4 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    ตั้งกระทู้ไว้ที่pantipเมื่อวาน
    คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ เลยเอามาใส่ไว้ที่นี่ด้วยครับ
    v
    v

ไม่น่าเชื่อ...แค่เปลี่ยนdryerแอร์ ได้ระยะเพิ่มมาอีก1.5กิโล/ลิตร
    NV ปี96 เกือบๆ12ขวบ
    ระบบแอร์เดิมๆ เคยเปลี่ยนแค่รังผึ้ง(ชนหมา) กับพัดลม(คอยย์เย็น)
    คอมฯตัวเดิม สายพานเปลี่ยนทุกๆ4ปี
    Dryer ไม่เคยเปลี่ยนเลย.....

3-4ปีหลังนี่รู้สึกช่วงอัดแรงๆ จะมีเสียง"จี๊ด"เบาๆแถวหน้ารถ
    แล้วรถเหมือนถูกดึงนิดๆ(ตามเสียง)

ปีที่แล้วมีอาการเปิดแอร์ทีแรก จะได้ยินเสียง"จี๊ดๆ"ดังมาก
    สัก1นาที....แล้วก็หาย
    ตอนหลังพยายามมองตรงคอมฯที่สายพานแอร์ไปคล้องอยู่ เห็นมันหยุดเวลาดัง"จี๊ด"

ตอนนั้นก็คิดว่าคอมฯน่าจะใกล้ไปแล้ว
    แต่แอร์ยังเย็นดีอยู่
    แต่บางคนบอกว่าอาจเป็นลูกปืนคลัสคอมฯแอร์(มันอยู่ตรงไหน?หว่า)เสีย ซ่อมได้
    ก็เลยกะว่าใช้ไปเรื่อยๆก่อน รอจนมันเจ๊งแล้วค่อยไปให้ร้านดู
    ซ่อมได้ก็ดี ถ้าซ่อมไม่ได้ก็เปลี่ยนคอมฯลูกใหม่ไปเลย 12ปีคุ้มแล้ว

จนเมื่อเดือนก่อน เจ้าเสียง"จี๊ดๆ"ที่ว่า มันไม่เงียบไปใน1นาทีเหมือนเคย
    แต่มันดังตลอด.......ได้เวลาไปหาหมอแล้วลูกรัก....5555

แวะร้านข้างทาง ใจก็คิดว่าวันนี้เสียเงินหมื่นแน่ เพราะกะจะไม่เอาคอมฯบิ้ว
    เล่าอาการให้ช่างฟัง...
    - ช่างเช็คความตึงของสายพาน..โอเค
    - ถอดสายพานแอร์มาเช็ค...โอเค (แหง๋ล่ะ ก็เพิ่งเปลี่ยนปีที่แล้ว)
    - ลองหมุนลูกรอกคอมแอร์.... ปรกติ ไม่ฝืด ไม่ดัง

สรุป...ช่างบอกน้ำยาแอร์สกปรก น้ำมันคอมฯแอร์อาจน้อย
    ให้ปล่อยน้ำยาทิ้ง แวคฯ แล้วเติมน้ำยาแอร์ น้ำมันคอมฯใหม่ น่าจะหาย
    คิด 1,000 นึง

ในใจคิดว่า....มันง่ายอย่างนี้เลยรึ?
    อาการนี้มันน่าคอมฯพังดิ.....

เอาวะ...ถ้าเสียงดังหาย ก็เอาแล้ว เพราะแอร์ยังเย็นดี

แต่มานึกขึ้นได้ว่าDryerไม่เคยเปลี่ยนเลย
    เลยให้เปลี่ยนไปด้วยเลย ไหนๆก็ปล่อยน้ำยาทิ้งแล้ว
    ช่างบอกเปลี่ยนDryerด้วยคิด 2พัน Dryerตัวละ750 น้ำมันคอมฯต้องใช้มากขึ้น
    เพราะมันไปกองที่dryer ขอค่าน้ำมันคอมฯเพิ่มอีก250
    .....ตรงนี้เอ็งฟันข้าแน่ๆ เพราะเคยถามDryerร้านอะไหล่บอกแค่ 270บาท
    น้ำมันคอมฯตอนหลังก็ไม่เห็นใส่มากเท่าไหร่...สัก200ccเอง

ทำเสร็จ....เสียงดังหายไปจริงๆ
    จ่ายตังค์แล้วขับกลับบ้าน แต่ใจยังคิดว่ามันน่าจะมีอะไรเสียมากกว่านี้ดิ....
    อาการคอมฯหยุดหมุนเป็นระยะๆอย่างนี้ไม่น่าแค่เปลี่ยนน้ำยาอย่างเดียว

ตอนนี้ใช้มาเดือนกว่า....ขับขึ้นลงภาคเหนือทางไกล4-5เที่ยวแล้ว
    - เสียงดังไม่เป็นอีกเลย
    - เสียงจี๊ดเบาๆ + รถเหมือนถูกฉุดตามเสียงก็ไม่เป็นแล้ว
    อัดแรงๆพุ่งฉิว ไปได้เรื่อยๆ

ที่สำคัญ....ตามที่ตั้งหัวกระทู้
    อัตราการกินน้ำมันน้อยลงชัดเจน
    ผมจดการกินน้ำมันได้เกือบ3ปีแล้ว และขับทางไกลตลอด
    ดังนั้นตัวเลขค่อนข้างนิ่ง
    ปรกติขับ 110-120 จะได้ประมาณ 11.8 กิโล/ลิตร
    ตอนนี้ได้ 13.5 โล/ลิตร
    ถ้า130-140 จะได้ประมาณ 10.7 กิโล/ลิตร
    ตอนนี้ได้ 12.2 โล/ลิตร

เล่าสู่กันฟังครับ ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าเปลี่ยนDryerแล้วจะดีอย่างนี้
    นี่ตั้งเป้าไว้เลยว่า ต่อไปนี้จะเปลี่ยนบ่อยๆแระ...
    ของเก่าใช้มาได้ไงตั้ง12ปี.....

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    น้ำมัน คอม134 แกลลอน ละ สี่ ลิตร ราคา 490 บาทครับ...

แหะๆๆๆๆ

แล้วทราบไม๊ครับว่า ดรายเย่อร์ ทำหน้าที่อะไร .....:D
    น้ำมันคอมลงไปอยู่ที่ดราเยอร์ ประมาณไม่ถึง ครึ่งลิตร อิอิอิ...

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตอบ Dryer ทำหน้าที่ กรองไอ(ฟามชื่น)น้ำ หลังจากที่น้ำยาแอร์ ผ่านการ อัดมาจาก คอมเพลสเซอร์ ครับ
    เพราะหลังจาก การอัด จะเกิดฟามชื้น หรือ ตัวน้ำยามีฟามชื้นครับ

เสียงที่ว่า ดังนั่นแหละ ครับ มาจาก ไอน้ำ ที่ไปเกาะตัวเป็นน้ำแข๊งที่ หัวฉีดน้ำยาใน แผงคอล์ยเย็น
    ทำให้ น้ำยาแซกตัวกับไอน้ำที่แข๊งตัว
    แก้ไข้ ง่ายๆ ตั่งอุณหภูมิ ให้เหมาะสม ครับ
    และก็ใช้น้ำยาที่มี คุณภาพ ครับแหะๆๆๆๆ

กระซิบบอกกัน นะ รถรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยว นี้ ไม่มี Dryer แล้วครับอิอิอิ มีแต่ Signglass ไว้ดูน้ำยาวิ่ง

เอ่อ ลืม บอก Sign glass คือ เล็น เล๊กๆ ที่เราไว้ ดู ฟองน้ำยาแอร์อะครับ:D:D
    อิอิ..

มีโอกาศเปลี่ยน ก็ดีครับ ... ดูแลรักษากัน รถเราเอง...อะไรเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน นะครับ:D:D

4. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ขอบคุณครับเคยเจ๊งเหมือนกัน แต่พอแคะออกมาช่างก็แนะนำให้ล้างตู้แอร์ไปด้วยเลย ก็เลยล้างตู้แอร์ เปลี่ยนดรายเออร์ แล้วก็ติม 134A เบ็ดเสร็จสามพันกว่าครับ อีกห้าปีมาทำใหม่

5. CaTTAROCK

CaTTAROCK New Member Member

290
    3
    0
    ข้อมูลดีๆ มาตามดูดดดดด

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ถ่ายบ่อยมากๆๆครับ เพราะว่าทำรถที่ไหนติดต้องถ่ายน้ำยาเซ็งจิต

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แจ๊คหาดรายเอ้อมาให้ตัวดิ ตัวเท่าไหร่อ่ะ เข้าร้าน 750 ถ้าซื้อมาเองถูกกว่าแน่ๆ จิงมั๊ย

8. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ข้อมูลดีดีตามมาดูครับ

9. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    อิอิ ... พี่ อ๊อด ราคา ดราย เยอร์ ตามร้านข้างนอก ครึ่ง ต่อ ครึ่ง เลย อะ พี่ .....แต่ ติด ที่เรา ไม่มี เครื่อง มือ 5555555

แต่ ตอนนี้ ที่ โกดัง กะลัง จะ ครบและ มีหมด และ อิอิอิ
    เครื่อง แว๊ค +เกจ์+น้ำ ยา +น้ำมันคอม++ ขาด หนู ลอง ยา อะ 55555555555

10. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    อืม....ข้าน้อยก้อม่ายเคยเช็คเลย..
    ถึงคราวแล้วล่ะมั้ง....อิอิ

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ซื้อคอมส์แอร์จากเจนมาตั้งแต่ปีใหม่ยังไม่ได้ติดเลยอ่ะ ถ้าว่างก็หิ้วอุปกรณ์มาที่บ้านพี่เด่ะ เด๋วจะเป็นหนูลองยาให้อ่ะแจ๊ค

12. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    เอิ๊กๆๆๆๆ++++มันจาไม่ว่างจะ จิ พี่++++

13. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ความรู้ดีๆมีสาระ อิๆ

พี่อ๊อดก็ไปแอบยกเครื่องมือน้องแจ๊คมาเล๊ย เดี๋ยวผมเป็นลูกมือเอง เอิ๊กๆ...:D

14. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    แหะๆๆๆ มาเลย ค๊าบ ไกล้ๆ เชียงกง อะไหร่ ไหน ไม่มี จัดได้ๆๆๆ

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ตรงไหนอ่ะแจ๊ค ต้องบอกกอ่น เผื่อไปแล้วจะได้โทรบอก เอาจิงนะเฟ้ย

16. green nv #032

2,789
    89
    0
    โทรหาน้อง jack เลยครับพี่อ๊อด...:D

17. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    กิ่งแก้วๆๆๆๆๆๆ ค๊าบๆๆๆๆๆๆ ใกล้วัดกิ่งเลย มาวันเสาร์ สะดวกสุด:D

18. singcoohteam

5,303
    108
    0
    รับซาบ28

19. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    ผมพึ่งจะซ่อมแอร์มาเองครับพี่น้อง ขอบอกราคาให้ทราบนิดนึงนะ
    คอมแอร์บิ้ว 3000 คอมแอร์เอ็นวีมีหลายรุ่นนะเวลาซื้อต้องดูให้ดี มูเล่นยื่นหรือไม่ รูน้ำยาเป็นรูเล็ก หรือ รูใหญ รถเอ็นวีใช้คอมแอร์กับ b13-b14 ได้
    ไอเออร์ 300 ตัวนี้ก็มี รูเล็ก รูใหญ่เหมือนกัน ต้องใช้ให้ตรงกับคอมแอร์ (เอ็นวี ใช้ไดเออร์ของ ดีแม๊กซ์ได้)
    วาลว์แอร์ 300

20. green nv #032

2,789
    89
    0
    ขอบคุณครับ...:D

21. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    ราคานั้น ไม่แพงครับ ..:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้