DIY ค้ำหลังล่าง

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ES_DRAW, 21 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ES_DRAW

ES_DRAW New Member Member

164
    15
    0
    อยู่ว่างๆ ก็เลยลองทำดู

1. ซื้ออะลูมิเนียม มาดังรูป

View attachment 949974

2. มิลลิ่งอะลูมิเนียม เพื่อทำขายึด 2 อัน

View attachment 949976

3. นำอะลูมิเนียมที่ มิลลิ่งจนได้ขนาดมาทำคานแล้วเชื่อมเข้ากับขายึดทั้ง 2 ข้าง

View attachment 949978

4. นำไปยิงทรายเก็บผิว

View attachment 949946

5. ทำสี

View attachment 949949

6. หาสติ๊กเกอร์มาติดให้ดูสวยงามคับ

View attachment 949953

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 เมษายน 2008
  2. king_ES

king_ES New Member Member

122
    9
    0
    สวยแบบเรียบๆแฮะ

3. Shoke

Shoke Member Member

245
    20
    18
    ขนาดเท่าไรเหรอครับ เคยเห็นชิ้นตรงขายในตลาดซื้อไม่ทันพี่ป๋อง

4. ES_DRAW

164
    15
    0
    ผมวัดขนาดจากรถตัวเองน่ะคับ

ถึงพี่สเตฟาน เดี๋ยวพุ่งนี้ไปซื้อปิเนียมแล้วจะจัดให้นะ

5. Feel The Different

Feel The Different New Member Member

21
    1
    0
    ทำให้พี่สักอันดิน้อง

6. jed-civic es

jed-civic es New Member Member

350
    33
    0
    สงสัยมันว่างจริงๆ...อิอิอิ สวยๆ..ชอบ แนวดี

7. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    เช๊อะ .... ไม่มีนึกถึงกันเล๊ย!

8. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ดูเรียบไปป่าว แต่ก็สวยไปอีกแบบนะ

9. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    สวยดีหัวใสจิงๆเลยดาว+หั้ย:D

10. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    :D:D:Dตอนนี้แปลงสภาพออกมาสวยแล้วอิอิ

ผมก็เคยคิดว่าจะเอาเหล็ก มาดัดแล้วเจาะรูน่ะครับ แต่กลัว มัน ไม่แนบสนิทกับ คาน เพราะตรงคานมันจะมีเหมือน ร่อง อ่ะครับ ถ้าเอาเหล้กมาดัด แล้วเจาะรูก็จะได้ ตามที่ คุณ ดาว ทำนั่นแหละ ราคาค่าทำไม่แพงด้วยน้า:):):)

11. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    :Dแจ๋วจริงๆพี่ดาว ว่าที่เจ้าของธุรกิจส่งออกเลยนะเนี้ย:D:D

12. ES_DRAW

164
    15
    0
    พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก ES สนใจโทรมาเด้อ จะจัดให้

13. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    ช่วยกันสนับสนุน สินค้าOTOP

พรรคพวกกัน คิดว่าต่อไปมันต้องพัฒนาให้สวยและดีขึ้นแน่ๆ

แต่ผมก็ขอลองรุ่นแรกๆนี่แหละ (รุ่นแรกๆต่อไปจะหายากและขลังอย่างยิ่ง)

จัดมาให้ด้วยอย่างที่เราตกลงกันไว้นะน้องรัก ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายไม่ต้องห่วง จะขอผ่อนสัก2ปี ไม่เบี้ยวแน่นอน :D

14. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    อ้อถ้าใส่แล้วขอดูรปหน่อยนะครับ

15. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ฝีมือจริงๆ

ไม่เสียชื่อเด็กช่างอย่างเราเว้ยน้อง :D

16. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ส ว ย ง า ม ว่ า แ ต่ ร า ค า แ พ ง มั้ ย คั บ

17. nemesis_Es_beer

nemesis_Es_beer New Member Member

157
    16
    0
    แหล่มว่ะ

18. kunvi

kunvi New Member Member

42
    4
    0
    แจ่มหวะ มันต้องว่างจริงๆนะเนี้ยถึงจะทำได้เนี้ย

19. Feel The Different

Feel The Different New Member Member

21
    1
    0
    โปรเจคมันเสร็จแล้วมันเลยว่าง

ว่าแต่เอาไปทำที่ไหน กทม หรือ อพว อะ

ปล มันต้องไปโพส ที่ หัวข้อ DIY มะชะเหรอ 555 ล้อเล่นนะ

20. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    สวยอีกแนว

ผมว่าทำตามแบบของที่ป๋องซื้อมาน่าจะง่ายและแข็งแรงกว่านะครับ
    (แต่จริงๆผมว่ามันอากจะไม่ได้รับแรงอะไรเลยก็ได้ :D)
    เพราะส่วนประกอบของมันก็มีหลักแค่ 2 ส่วนที่ต้องทำ
    1.คาน
    2.หูยึดสองข้าง (ซ้าย-ขวา)

คาน ก็ใช้ท่อนเหล็ก หรือถ้าทำมิเนียมได้ก็แจ๋วเลย
    หูสองข้าง ถ้าไม่กลึง ก็สามารถใช้เหล็กที่เป็นท่อกลมมาตัดให้มีความหนามากกว่าขนาดความหนาของท่อนเหล็ก แล้วเอาแหวนเหล็กหนาหน่อยมาเชื่อมปิดด้านล่าง จากนั้นก็เอาหูนั้นมาเชื่อมติดกับคานทั้งสองด้าน โดยให้มันเยื้องนิดหน่อยเพราะจะได้ทำให้ท่อนเหล็ก ไม่เบียดกับตัวคานล่างของรถ
    เท่านี้ก็น่าจะใช้ได้ พ่นสีหน่อยแจ๋วเลย อาจจะอธิบายงงหน่อยนะครับ ลองเอาไปทำดูได้ เผื่อจะได้เป็น V.2 ออกมา :D

21. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    สุดยอดเลยครับ

22. beeladin

beeladin New Member Member

246
    36
    0
    ผ่อน 2 ปี ดอก 0% หรอครับดีจัง แล้วดาวน์
    เท่าไหร่หรอ อิอิ ล้อเล่นนะครับ เมื่อไหร่จะมาแก้มือ FC โอฬารครับคุณก้อง แต่ช่วงนี้งดนะครับ มีแข่งลีก ในหมู่บ้าน ฟุตซอท :cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2008
  23. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ว่างซาเหมอ หุหุ :D:D

24. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    พร้อมตลอดจ๊ะ
    มานวดทีมให้ ES หน่อยนะ เพราะESเราไม่ค่อยได้ลงสนามใหญ่ อย่างเป็นจริงเป็นจังกันซะที

ว่างๆก็นัดกันมาเล่นสนุกสนาน เอาเหงื่อ เอามันส์กันนะจ๊ะ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้