D.I.Y. เปลี่ยนไฟส่องเรือนไมล์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 24 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    จากที่อยากเปลี่ยนสีไฟบนเรือนไมล์มานานแล้วครับ แต่ไม่ค่อยอยากลงทุนมากอีกทั้งยังไม่อยากไปรึ้ออะไรมันมากให้มันแย่ลงกว่าเดิม และก็หาซื้อหลอดที่มีสีอยู่แล้วไม่ได้
    เคยลองเปลี่ยนหลอดด้านหลังแล้วครับ มันไม่ได้สีตามที่ต้องการเลยเปลี่ยนหลอดที่ส่องสว่างด้านบนเป็น LED แทน ใช้แค่ 4 ดวงเท่านั้นเองครับ แจ่มๆ
    ด้วยงบประมาณไม่มากมาย
    1 LED Superbright 5 mm. 4 ดวงๆละ 3 บาท เป็น 12 บาท
    2 ตัวต้านทาน 58 Ohm ประมาณ 1 บาท ใช้ 2 ตัว
    3 สายไฟ เมตลละ 5 บาท เอา 2 สีๆละ 1 เมตร เป็น 10 บาท
    4 แผ่นอเนกประสงค์ หัวแร้ง ตะกั่ว สติ๊กเกอร์ มีอยู่แล้ว

ไม่ได้ถ่ายรูปละเอียดครับ เพราะตอนที่ทำมันดึกแล้ว ประมาณ 4 ทุ่มแล้ว เลยไม่ค่อยมีเวลาถ่ายอย่างละเอียดครับ แต่ถ้าอยากดู วันหลัง จะแกะมาถ่ายให้ครับ

เสร็จประมาณเที่ยงคืน ทดสอบแล้วสวยดีครับ งบประมาณ ไม่เกิน 25 บาท

เพิ่มเติมรูปครับ หลังจากที่ได้ทดลองขับดูครับ ไม่ได้รู้สึกว่า แสบตาเท่าไหร่ครับ เพราะผมพยายามไม่ให้แสงเข้าตาครับ พยายามให้ LED ส่องไปที่เข็มครับ แสงจึงไม่เข้าตาครับ แต่ถ้ามืดจริงๆคงรำคาญบ้างครับ ยังไงต้องหาโอกาสขับไปทางไกลสักครั้งครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2009
  2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    งามดีครับ ทำเองภูมิใจดี

3. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    ติดไว้ตรงไหนอ่ะครับ ไอเดีย แจร่มดีครับ เยี่ยมๆ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ทำให้ผมบ้างนะครับสวยดี

5. cyu

120
    2
    0
    แกะเรือนไมล์ออกมา ด้านบนจะมีไฟล์อยู่ 2 ดวงครับ เห็นมันเสียบเข้าไปด้านใน เลยทำการรื้อดู แล้วเปลี่ยน เป็น LED ข้างละ 2 ดวง แล้วดัดให้มันส่งเฉียงๆลงมาด้านล่างครับ แจ่มดีครับ ไม่ยากด้วยครับแถมถูกด้วย

6. cyu

120
    2
    0
    ถ้าอยู่เชียงใหม่ก็ง่ายหน่อยครับ ถ้าไง คืนนี้อาจจะถ่ายรูปตำแหน่งที่ติดมาให้ดูละกันครับ เผื่ออยากทำเองครับ ไม่ยากเลยครับ

7. LEV_TYPE R

LEV_TYPE R New Member Member

57
    0
    0
    มันไม่แยงตาเหรอครับเวลาขับตอนกลางคืนอ่ะครับ

8. cyu

120
    2
    0
    อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ เดี๋ยวคืนนี้จะลองดูครับ

9. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    พอดีเคยทำ..ขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติมแทน จขกท. นิดนึงนะครับ...ถ้าให้ดีให้ใส่สวิทซ์ดิมเมอร์ไว้หรี่แสงด้วยนะครับ หาสวิทซ์ดิมไม่ได้ก็หา R เกือกม้า(ที่มันปรับค่าได้) ต่อซีรีส์กับไฟบวกเอาก็ได้ครับ อย่างน้อยขับทางไกลมืดๆจะได้หรี่ให้สุดได้....ปล่อยไว้จ้าๆนานๆเวลาขับรถทางไกลอันตรายต่อสายตาตนเองนะครับ....

ปล. R เกือกม้านี่ต่อซีรีส์เสร็จแล้วจะเอามาแอบไว้เพื่อปรับแสง แล้วแต่ตะละท่านล่ะครับว่าจะแอบหรือยึดไว้ตรงไหน....ส่วน R ผมจำไม่ได้แล้วว่าค่าที่ดิมแล้วมันมืดเลยนี่ค่ามันเท่าไหร่...อย่าลืมว่าขับรถดึกๆมืดๆนี่..ในรถควรจะมืดที่สุดครับ...

10. cyu

120
    2
    0
    เป็นความคิดที่ดีเหมือนกันครับ ก็กำลังคิดจะทำเหมือนกันครับ พอดียังไม่ได้ทดสอบเลยครับ อาจต้องปรับค่า ตัวต้านทานใหม่ครับ ไม่เข้าใจนิดนึงครับ "ต่อซีรี่ส์" นี่ยังไงครับ ช่วยอธิบายนิดนึงได้มั้ยครับ มีภาพประกอบด้วยก็จะดีครับ

11. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0

โทษทีครับ "ซีรี่ส์" คือการต่อวงจรอนุกรมกับวงจรน่ะครับ เอางี้ดีกว่า เอาเป็นว่า ถ้าสายไฟเส้นไหนที่เป็นเส้น + เราก็เลือกตำแหน่งที่เหมาะๆเอา แล้วใช้คีมตัดให้ขาด จากนั้นก็เอา R ที่เตรียมไว้นี่แหละครับ ต่อคร่อมเข้าไปตรงสายบวกที่เราตัดให้ขาด แต่ที่ผมบอกไม่ใช่ให้ต่อตรงนั้นเลยนะครับ...หลังจากที่เราตัดขาดแล้ว เราก็หาสายไฟมาสองเส้น(ถ้าให้ดีเป็นสายอ่อนแบบคู่) มาบัดกรีเข้ากับจุดที่เราตัดสายไฟบวกให้ขาดเมื่อสักครู่....จากนั้นก็เอา R ที่เราเตรียมไว้มาบัดกรีเข้าที่ปลายสายไฟคู่นั้นอีกที...เหตุผลที่เอาสายไฟคู่นี้มาก่อนก็เพื่อที่ว่าเราจะได้เอา R นี้ไปแอบไว้ตามแต่ที่จะชอบและสะดวกในการปรับแสงนั่นเองครับ.....
    ....ถ้าสังเกตุจากในรูปที่ผมแนบมา จะเห็นว่ามีสายไฟสีดำอยู่คู่นึงอยู่ด้านบนของเรือนไมล์ ตรงนั้นแหละครับคือไฟที่จะมาเลี้ยงวงจรแสงสว่างของเรือนไป ให้ตัดและบัดกรีจากจุดนั้นจะสะดวกที่สุด..(บางคนที่ไล่วงจรเก่งๆอาจคร่อม R ตั้งแต่ขั้วต่อเลยก็มีครับ)
    ....จุดสังเกตุอีกจุด ลองดูว่าตรงจุดที่มีแสง LED เรื่องออกมา 4 หลอดนั่น...ผมจะใช้ปกอ่อนของแฟ้มพลาสติกมาตัดให้เข้ารูปและให้เท่ากับแผ่นพลาสติกสีดำเดิม จากนั้นให้เอาพลาสติกเดิมออก เอาแผ่นใหม่นี้ใส่เข้าไปแทนครับ...เหตุผลก็เพือ่ให้แสงของ LED มันกระจายไปทั่วๆทั้งเรือนไมล์...ไม่ส่องอยู่แต่เฉพาะจุด แสงมันจะไม่เท่ากัน ลองดูนะครับ ..

หมายเหตุ. ทั้งหมดนั่น..ผมรื้อออกหมดแล้วนะครับ...สูงสุดสู่สามัญครับ:D

12. cyu

120
    2
    0

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวคืนนี้จะไปลองดูครับ ว่า มันสว่างเกินไปรึป่าวครับ เท่าที่ผมสังเกตุดูนะครับ ใส่ LED แบบพุ่งลงตรงๆ เลยใช่มั้ยครับ สังเกตุได้ว่า แสบตานิดหน่อย แล้วก็มีการกระจายของแสงที่ด้านล่างด้วย แต่ผมเอาแบบดัดให้เข้าหาที่เข็ม และพื้นหลังเป็นหลักครับ เพราะกลัวว่าแสงจะเข้าตาครับ คิดว่า อาจแสบตาน้อยลงครับ ถ้าลองคืนนี้แล้ว ไม่ดีจะเปลี่ยนค่าความต้านทานให้มากขึ้น ครับ คงอาจไม่ทำแบบปรับค่าหรอกครับ ยังไม่มีไอเดียว่าจะเอาไปซ่อนไว้ที่ไหนครับ ยังไงคืนนี้จะถ่ายรูปส่วนที่ติดตั้ง LED มาฟากกันครับ เผื่อคนที่ต้องการไปต่อยอดนะครับ

13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับ สวยดีคับ

14. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    แสงต้องซอฟ ๆ ครับ ไม่งั้นแสบตาแน่ ๆ

อันตรายด้วย

15. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    เอาให้ครบๆต้องติดสวิทช์ดิมเมอร์ :cool:

16. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    สวยครับถ้าเเสงอ่อนลง
    ................................

---------- Post added at 00:26:32 ---------- Previous post was at 00:26:15 ----------

สวยครับถ้าเเสงอ่อนลง
    ................................

17. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ไอเดียรแจ่มจริงๆครับ

18. cyu

120
    2
    0
    อยากได้มั่งจังครับ ไม่ทราบว่าจะหาได้จากที่ไหนอ่ะครับ

19. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ไอเดียร์ แจ่มดีครับ สวยดี

20. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    เมื่อก่อนก็เคยทำเหมือนกัน
    แต่ แสง มันแรงไป สะท้อนแผ่นกระจก และเรือนไมล์ ออกมา ทำให้มองไม่ค่อยเห็นตัวเลข
    แล้วแสงจากไฟหลังไมล์ ที่เป็นสีส้มๆ ก็จะแทบมองไม่เห็น
    คล้ายๆ กับตอนวิ่งกลางวันแล้วไม่เปิดไฟมากกว่า

21. cyu

120
    2
    0
    นี่เป็นเหตุผลที่ทำเลยครับ ไม่ชอบมากๆเลยครับ อยากได้ แสงแบบรถใหม่ๆครับ เปลี่ยนสีด้านหลังแล้วก็ยังไม่สวยครับ แต่ไม่อยากเปลี่ยนไมล์ครับ มันแพงครับ อีกอย่าง ผมดัด LED ให้ส่องไปที่ เข็มครับ จึงไม่มีแสงเข้าตาครับ ไม่แสบตา แค่รู้สึกว่าสว่างเท่านั้นเองครับ เพราะ LED ไม่ได้หันมาทางคนขับครับ จะหันไปทางเดียวกันเลยไม่มีแสงแสบตาครับ

22. pramates

pramates New Member Member

17
    1
    0
    ผมก็ทำครับแต่ใช้สีส้มสะท้อนแสงพ่นเข็มไมล์ก่อน แล้วใช้หลอง LED ชนิดBacklight 2 หลอด (หลอดที่ใช้ตรวจธนบัตรปลอมคับ) เปิดตลอดตั้งแต่Swtich On ดังนั้นเวลารถเข้าที่มืดเข็มไมล์จะเรืองแสงตารูปครับ..(โทดนะครับรูปไม่ค่อยชัด)

23. pramates

pramates New Member Member

17
    1
    0
    เวลาเปิดไฟครับ
    [media]http://img134.imageshack.us/img134/8634/img80521.jpg[/media]

เวลาเข้าที่มืดและปิดไฟครับ
    [media]http://img134.imageshack.us/img134/5755/img80511.jpg[/media]

24. cyu

120
    2
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำครับ ทีทำนี้จุดประสงค์ก็เพื่อจะได้ไม่เห็น แสงสีส้มเดิมๆอ่ะครับ อยากได้แสงสวยๆ สมัยใหม่เบื่อสีส้มแล้วครับ

25. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0

ซื้อที่ไหนราคาเท่าไหร่เหรอคับ เห็นแล้วสวยดี

26. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ดีคับสวยๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้