D.I.Y. อุปกรณ์ประหยัดแก็ส....

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย หนุ่ม...บางบัวทอง, 25 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kritorm

kritorm New Member Member

54
    0
    0
    งั้นขอถามหน่อยครับ ที่ซื้อมาประกบกันนั่นมันดูดหรือผลักกันอะครับ

2. pxxxx

pxxxx New Member Member

1
    0
    0
    ท่านที่ถามว่า ติดแม่เหล็กให้ดูดหรือผลักนี่
    ท่านน่าจะคิดนะครับว่า ดูดกับผลักมันน่าจะเป็นแบบไหน
    ก็ต้องดูดเข้าหากันสิครับ ไม่อย่างนั้นแก๊ซมันจะเรียงตัวได้อย่างไรล่ะครับบบบบบบจ้าวววนายยยยยยย:eek:

3. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    เดี่ยวลอง แม่เหล็ก ลำโพงมั่ง

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    นี่เอาของ HDD มาแปะแล้วครับ
    มันไม่รู้สึกอะไรนะครับ ยังไม่เคยลองของฮานาชิเลย

มีตังค์แล้วจะติดต่อไปครับ
    ท่านใดอยากลอง ลงที่อยู่ไว้ครับ ผมมีแม่เหล็ก HDD อีก 2 ชุดจ้า

5. :cool::cool:เมื่อได้ติดตั้งแม่เหล็กแล้ว...ก็ต้องทำการจูนแก็สใหม่ด้วย....ถึงจะเห็นผล:cool::cool:

6. ~B_e-e_R~

~B_e-e_R~ New Member Member

1
    0
    0
    แล้วแก็สเป็นระบบแลมด้า ต้องจูนแก็สใหม่รึปล่าวครับ

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เด๋วลองก่อนนะครับ จะมาบอกผลนะ

8. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รอผลจากท่านอื่นๆ

9. ของฮานาชิราคาประมาณกี่บาทครับ

*** แม่เหล็กฮาร์ดดิสค์กับแม่เหล็กลำโพงอันไหนดีกว่ากันครับ อยู่ที่ขนาดด้วยปล่าว ***

ขอบคุณครับ

10. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    อืม ผมยังไม่เคยลองแม่เหล็กลำโพงนะครับ ไม่รู้ว่าแรงดูดมันเป็นยังไง
    แต่แม่เหล็กของ HDD มันจะตัวเล็ก และแรงดูดสูงครับ ผมเลยเอามาลองดู

ผมลองศึกษาข้อมูลคร่าวๆนะครับ LPG ส่วนผสมส่วมมากคือ โพรเพน และ บิวเทน
    ซึ่งทั้ง 2 ตัวมีส่วนประกอบของ ไฮโดรเจน กะ คาร์บอน ผมจำไม่ได้ว่าสูตรเคมีเป็นอย่างไร
    ซึ่งถ้าดูกันแล้ว ทั้ง 2 ตัวไม่น่าจะทำปฏิกีริยากับสนามแม่เหล็ก แต่ ...

ผมไปเจอวิทยานิพนธ์ของมหาลัยนึงครับ เค้าบอกว่า
    โพรเพน จะสามารถเปลี่ยนการเรียงโมเลกุลใหม่ได้ โดยอาศัยความร้อน
    ซึ่งใช้โลหะเป็นตัวเร่งปฏิกิริยา ผมเลยเดาเอาว่า

มันไม่น่าจะเกิดจากสนามแม่เหล็กครับ แต่น่าจะเกิดจากความร้อนที่สะสมในแม่เหล็ก
    ถ่ายทอดไปยังท่อทองแดง ซึ่งด้านในมี LPG วิ่งผ่านมากกว่า ซึ่งเท่าที่ดูแล้ว
    ก่อนติดตั้ง ต้องเอาท่อยางออกด้วย เลยคิดว่าน่าจะเป็นแบบนั้นครับ

ย้ำอีกทีว่า ความคิดส่วนตัวนะครับ ไม่ชัวร์นะ
    :D:D:D

SPEEDKILLS ถูกใจสิ่งนี้
  11. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    ได้ผลอย่างไงบอกด้วยนะคับ จะได้ลองเอาไปทำบ้างงง

12. :cool::cool:สารประกอบไฮโดรคาร์บอน (Hydrocarbon):cool::cool:
    สารประกอบไฮโดรคาร์บอน เป็นสารประกอบอินทรีย์ที่ประกอบด้วยคาร์บอนและไฮโดรเจน ได้แก่ แอลเคน แอลคีน แอลไคน์ อะโรมาติกไฮโดรคาร์บอน กรดอินทรีย์ แอลกอฮอล์ เอสเทอร์ อีเธอร์ แอลดีไฮด์ คีโตน เอมีน เอไมด์
    สารประกอบไฮโดรคาร์บอน เป็นผลิตภัณฑ์ที่ได้จากการกลั่นลำดับส่วนน้ำมันดิบ หรือแก๊สปิโตรเลียม ประกอบด้วยโครงสร้างหลักซึ่งมีธาตุคาร์บอน และไฮโดรเจน ขนาดโมเลกุลของไฮโดรคาร์บอนจะขึ้นอยู่กับ จำนวนอะตอมของคาร์บอนในโมเลกุล
    สารประกอบไฮโดรคาร์บอนที่มีโมเลกุลเล็กที่สุดคือ มีเทน (methane)
    สารประกอบไฮโดรคาร์บอนมีสถานะต่าง ๆ สรุปได้ดังนี้
    1. ก๊าซ ได้แก่ สารประกอบไฮโดรคาร์บอนที่มี C1 - C4 เช่น มีเทน (CH4 ) อีเทน (C2H6 ) บิวเทน (C2H4 )
    2. ของเหลว ได้แก่ สารประกอบไฮโดรคาร์บอน C5 - C17 เช่น เฮกเซน (C6H14) ออกเทน (C8H18 )
    3. ของแข็ง ได้แก่ สารประกอบไฮโดรคาร์บอน C8 ขึ้นไป เช่น C20H42

:cool::cool:

13. สารประกอบไฮโดรคาร์บอนมีสถานะต่าง ๆ สรุปได้ดังนี้

1. ก๊าซ ได้แก่ สารประกอบไฮโดรคาร์บอนที่มี C1 - C4 เช่น CH4, C2H6,C2H4

2. ของเหลว ได้แก่ สารประกอบไฮโดรคาร์บอน C5 - C17 เช่น C6H14, C8H18

3. ของแข็ง ได้แก่ สารประกอบไฮโดรคาร์บอน C8 ขึ้นไป เช่น C20H42

แรงยึดเหนี่ยวระหว่างโมเลกุล สารประกอบไฮโดรคาร์บอนทุกชนิด จะประกอบด้วยธาตุ C และ H พันธะที่เกิดจาก C กับ C จะเป็นพันธะเดี่ยว (C - C), พันธะคู่ (C= C) หรือพันธะสาม (C = C) มีผลต่างของตัวอิเล็กโทรเนกาตีวิตีเป็นศูนย์ จึงเป็นพันธะไม่มีขั้วและพันธะที่เกิดจาก C กับ H มีผลต่างของค่าอิเล็กโทรเนกาติวิตีมีค่าน้อยมาก จึงถือว่าเป็นพันธะไม่มีขั้ว ดังนั้นสารประกอบไฮโดรคาร์บอนทุกชนิดจัดเป็นโมเลกุลไม่มีขั้วแรงยึดเหนี่ยว ระหว่างโมเลกุลของสารประกอบไฮโดรคาร์บอนเป็นแรงแวนเดอร์วาลส์ โมเลกุลโคเวเลนต์มีขั้วละลายน้ำได้โดยโมเลกุลของน้ำ จะหันขั้วที่มีอำนาจไฟฟ้าตรงกันข้าม เข้าดึงดูดกับโมเลกุลโคเวเลนต์มีขั้วหรือไอออน น้ำที่ล้อมรอบจะมีจำนวนมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับขนาด และประจุของโมเลกุลหรือไอออน

14. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    อ่านแล้ว งง มึนตึ๊บเลย

15. CK_ONLY

CK_ONLY Guest

0
    0
    0
    ลองมาแล้วครับ แม่เหล็ก HDD. เข้มๆ แรงๆ
    แปะเสร็จลองเดินเบา-วิ่งใกล้ๆ มันทำให้รอบเดินเบาผิดไปจากเดิมเลยครับ ( ต้องจูนใหม่ตามที่บอก)
    เดินเรียบขึ้นจริงๆ....แต่ยังไม่ได้ลองความประหยัดครับ......

*** ถ้าผมจะติดอีกซักจุดนึง...ควรติดตรงไหนครับ....หลังออกจากหม้อต้มดีมั้ยครับ ***

ขอบคุณครับ

16. CK ONLY

CK ONLY Guest

0
    0
    0
    โหลดรูปทำไงครับ

17. suaii

suaii New Member Member

66
    2
    0
    อยากรู้เหมือนกันนะคับ ว่าติดเยอะได้ไหมอ่ะคับ

18. รอผู้รู้ครับผม

19. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  20. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    แหล่มเลยครับต้องลองดูบ้างล่ะ

21. pacatoon

pacatoon New Member Member

11
    0
    1
    ประหยัดเชื้อเพลิงง่ายๆครับ หาขวดกระทิงแดงผูกติดกับคันเร่งด้านล่างครับ ประหยัดเห็นๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้