D.I.Y ทำเองได้ ถ้าใจต้องการ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย midori, 1 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0
    ตัวที่ควบคุมตัวหน่วงเวลาปัดน้ำฝน ตัวควบคุมจริงอยู่ในกล่อง 91 ที่อยู่หลังกล่องฟิวส์ ใต้นวมหน้าขาวมือ เวลาเปิดหน่วงช้าๆจะได้ยินเสียงรีเลย์ครับ ในกล่องนั้นถ้าเป็นของรถบ้านเราจะมีที่ควบคุมหน่วงเวลาปัดน้ำฝนอย่างเดียว แต่ถ้าเป็นของตัวนอกจะมีอุปกรณ์มายมายซึ่งทำหน้าหลายอย่างเช่น เตือนลืมปิดไฟหน้า ลืมกุญแจ เตือนให้ใส่เบลส์ จะมีสายไฟที่ปลั๊กหลายเส้นครับให้สำหรับต่อ Option พวกนี้ครับ:eek::eek:

2. nin

nin New Member Member

24
    0
    0
    โอว...ดีเลยครับ
    ทราบมาอยู่เหมือนกันว่ากล่อง 91 นอกจากคุมการปัดน้ำฝนแล้วยังมีความสามารถอื่นๆ ด้วย

ท่านใดมี diy กล่อง 91 ครบๆ รบกวนโพสเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

3. -bank-

-bank- New Member Member

16
    0
    0
    มีวิธีถอดคอนโซนหน้าหรือเปล่าคับ ถ้ามีพี่ช่วยลงให้หน่อยนะคับ

:cool:

4. romeoy2k

romeoy2k New Member Member

42
    0
    0
    ไฟรอบวงกุญแจ ไฟส่องเท้า ไฟส่องแผนที่ Ground Wire

เป็นของรถ Civic 3 Door นะคับ รถรุ่นอื่นๆใช้เป็นแนวทางได้คับ
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=4272325
    ใช้เวลาว่างทำนู่นทำนี่ อย่างที่ชอบแล้วเก็บมาฝากทีเดียวเลยจะได้คุ้มๆกันหน่อย ของที่ผมทำไม่ใช่ของใหม่ แต่บางอย่างก้อมี เทคนิคใหม่ๆ เสริมเข้าไปด้วยไปดูกันเลย...
    อย่างที่ 1 ไฟรอบวงกุญแจ และไฟส่องใต้เท้า
    ส่วนวิธิทำผมไม่ขอพูดถึงแล้วกัน คิดว่าเพื่อนๆคงรู้วิธิทำกันแล้วหล่ะ ถ้าใครยังไม่รู้จริงๆ ก้อไปดูได้ที่นี่ คับ
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=228686&highlight=%E4%BF%CA%E8%CD%A7%AA%E8%CD%A7%A1%D8%AD%E1%A8
    รูปนี้ ภาพที่1 เป็นของผม ภาพที่2 เป็นของเจ้าของ Link ด้านบน แต่ผมอยากให้มันเห็นเต็มๆวงกันหน่อย แต่ EG3D ของเราเนี่ยมันไม่ได้ มีช่องพอไว้สำหรับจะยัดสายยางเข้าไปให้มันเต็มๆวง ก้อต้องคว้านกันหล่ะคับ ดูจากรูปที่2 ขีด สีชมพู จะเห็นเป็นรอยขอบๆมาให้อยู่แล้ว คว้านมันออกไปเลยไม่ต้องกลัว ดูเปรียบเทียบกัน รูปที่1นะ แล้วที่เพิ่มขึ้นมาอีกอย่างนึงก้อคือ ท่อนำแสงสอดมันเข้าไปใน ทางยางอีกทีคับ ดูได้จากรูปข้างล่าง รูปที่ 3

รูปที่ 1 อุปกรณ์ที่ใช้ในการทำทั้งหมด
    รูปที่ 2 แท่งนำแสง เอามาจากถุงใส่ยา หรือถุงใส่พวกน๊อตหางปลาใน รูป ที่3
    รูปที่ 3 แล้วก้อเอาแท่งนำแสง สอดเข้าไปในท่อ ยางอีกทีทำหน้าที่ น้ำแสงให้เห็นเต็มๆวง
    รูปที่ 4 รูปไฟวงกุญแจด้านหน้า
    รูปที่ 5 ด้านหลัง
    รูปที่ 6 ไฟใต้เท้าตอนยังไม่ได้ ติดตั้ง
    รูปที่ 7 ไฟใต้เท้าตอนติดตั้งแล้ว
    รูปที่ 8 ไฟวงกุญแจตอนติดตั้งแล้ว คู่กับไปส่องเท้า
    รูปที่ 9 รูปด้านหน้าทั้งหมด
    *******************************************************************************************
    มาถึงเรื่องที่ 2 ไฟส่องแผนที่..คับ
    ไฟส่องแผ่นที่ หรือมีชื่ออื่นอีกมากมายช่างมัน ผมอยากให้ไฟมันเป็นสีขาวก้อ เลยแปลงเอา LED สีขาวแบบสี่ขา เหลี่ยมๆ ซึ่งกระจายแสงได้ดีกว่า แบบกลมๆนะคับอันนั้นแสงจะพุ่งไปข้างหน้าซะมาก ก้อไม่ใช่เรื่องแปลกอีก คนทำขายก้อมี แต่ทีนี้สิคับผมอยากให้ เปิดประตูแล้วไฟอ่านแผนที่ มันติดด้วยสิ...
    *** ก้อเลยต้องดัดแปลงกันนิดหน่อย อุปกรณ์มี ดังนี้
    1 ไฟ LED สีขาวที่แปลงใส่ใน ไฟส่องแผนที่เรียบร้อยแล้ว หรือใครจะใช้ หลอดฟิว หรือหลอดไส้เดิมๆก้อได้ อ้างอิงวิธิการต่อ LED ในรถยนต์
    http://www.pantown.com/board.php?id=8027&name=board5&topic=1&action=view
    2 แต่ถ้าใช้ LED ก้อต้องใช้ตัว R Resister(ตัวต้านทาน) ผมใช้ขนาด 470 โอห์ม 2 ตัว
    3 Diode 1N5400 2 ตัว
    รูปที่ 1 ไฟส่องแผนที่แบบใส่ไฟ LED เรียบร้อยแล้ว ส่วนในรูปที่ 2 ในวงกลมสีน้ำเงินคือ Diode ก้อต่อตามนี้เลยมีขั้วนะ อย่าต่อผิดในวงกลมสีเขียว คือ Resister ก้อต่อตามรูปสายสีเขียวเป็นไฟจาก Door Switch สายสีแดงเป็นไฟ + ต่อจากไฟเพดานจ้า ข้างในสายสีแดงต่อตัว R และ Diode เหมือนสายเส้นสีเขียวแต่ ผมเอาท่อหดปิดไว้ ..
    รูปที่ 3 อยากให้เห็นว่า ปลายสายต่อเป็น Jack เลยดีกว่า เวลาเราอยากจะรื้อลงมาก้อ แค่ดึง Jack ออกแล้วเอาลงมา ของผมใช้ Jack Power ในคอมพิวเตอร์เหลือๆ ทิ้งมาต่อ ส่วนในวงกลมสีแดง สายที่เขียวลงผิดจุดนะคับ เด๊ยวดูจุดที่ ถูกต้องในข้อต่อไป...
    รูปที่ 4 วงกลมสีน้ำเงินคือ Ground ลง 2 จุด ลากมาจากไฟเพดานนั้นหล่ะ
    4.1วงกลมสีแดงสายสีเขียวก้อลงจุดนี้เลยตามในรูป จุดนี้คือขั้ว + แบบไม่ผ่าน Switch เปิด ปิดของตัวไฟแผนที่ แล้วก้อเอาไปต่อกับ สายไฟสวิชประตู อยู่ที่ไฟเพดานอีกเหมือนกัน
    4.2 วงกลมสีเขียว สายสีแดงก้อลงที่ จุดนี้เป็นไฟ + ต่อจากไฟเพดานอีกเช่นกันแต่ จุดนี้ไฟจะผ่าน Switch เปิด ปิดของไฟส่องแผนที่ เค้าหล่ะ. ..
    อธิบายการทำงานของ อุปกรณ์ให้ฟังนิดนึง ตัว R ทำหน้าที่ลดกระแสจาก 12V มาอยู่ที่ 2.2 V -3.5V โดยประมาณ ในขนาด 470 โอห์มที่เราเลือกใช้ ส่วน Diode มีหน้าที่ไม่ให้กระแสไฟไหล ย้อนกลับเหมือนผ้าอนามัยแบบมีปีก อิๆๆ
    อธิบาย หลักการของวงจรที่เรานำมาประกอบกับไฟส่องแผนที่ ก้อง่ายๆคับ เรานำไฟ + จาก Switch ประตูมาเพิ่มลงที่ จุดขั้ว + ของไฟส่องแผนที่โดยไม่ผ่าน Switch เปิด ปิดของตัวมันเอง แล้วก้อเพิ่ม Diode ไม่ให้ไฟ + ไหลย้อนกลับเข้าไปในไฟ + อีกเส้นนึงตัวอย่างเช่น ถ้าเราเปิด Switch ไฟส่องแผนที่ ที่ตำแหน่ง ON ก้อแปลว่า ไฟ + ได้วิ่งเข้าไปที่ จุดต่อสายไฟ Switch ประตูที่เราต่อไว้กับไฟส่องแผนที่ สายสีเขียวด้วย งงมั้ย ห้ามงง แต่มันจะไม่ไหลผ่าน Diode ไปได้เนื่องจากมันจะไหลเป็นวันเวย์ ในที่นี้คือไหลไปได้อย่างเดียว วิ่งกลับไม่ได้ เฉพาะฉนั้น ก้อจะไม่มีอันตรายกับ Switch ประตู
    *** อีกกรณีนึง ถ้าเราเปิด Switch ไฟส่องแผนที่ ที่ตำแหน่ง ON แล้วเปิดประตูด้วยอะไรจะเกิดขึ้น ก้อไฟ + จาก 2 แหล่งมาเจอกันที่ ขั้วหลอดไฟส่องแผนที่เนี่ยหล่ะ จากที่ผม Test แบบหลอด LED พบว่าไม่มีปัญหาอะไร แต่ช่วงที่ เปิดประตูไฟ จะสว่างเพิ่มขึ้นอีกนิดนึงให้พอรู้สึกว่า เปิดประตูแล้ว ....555 แต่กับ หลอดไส้ หลอดฟิวก้อคงเหมือนกัน หล่ะแต่ผมไม่ได้ติด นะ ตกลง ไฟส่องแผนที่เนี่ย เพราะแฟนไม่ให้ฝ่าผ้าหลังคา กลัวพังเหอๆๆ
    **** ตำเตือนใครที่ต้องการทำตามควรมีพื้นฐานทาง Electronic บ้างนะคับมิเช่นนั้น อาจสร้างความเสียหายกับระบบไฟฟ้าในรถได้...

Ground Wire
    รูปที่ 1 เป็นรูปภาพโดยรวมจุดติดตั้ง Ground Wire ของเครื่อง คาบู นะคับใครจะติดมากน้อยกว่านี้ก้อไม่ว่ากันคับ..:D
    1. จุด A เป็นจุดลงขั้ว - ที่แบ็ตเตอรี่ผมใช้ 2 เส้นมาลงที่จุดนี้
    2. จุด B ลงไปที่ ไดชาร์จ มันมุดอยู่ข้างใต้อาจจะมองไม่เห็นแต่คงรู้กันหล่ะนะ
    3. จุด C ฝาวาล์ว
    4. จุด D ใกล้ๆ ขั้วหวัเทียน
    5. จุด E เสื้อเกียร์ AUTO
    6. จุด F คอมแอร์
    7. จุด G ลงตัวถังรถตรงจุดนี้ มันมีรู มาให้ 2 รูปพอดีเลย
    ส่วน ท่อไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อ ผมไม่ได้ลงเพราะมัน ไม่ได้ใช้ระบบไฟฟ้า พี่ที่อู่ นับถือกานบอกมาคร๊าบ ถูกผิดงั้นก้อ บอกกันได้คับ..
    รูปที่ 1 การเข้าสายบัดกรีให้สวยๆนะคับ ของเราเองอย่าให้ตะกั่วมัน เยิ้มๆ..

เล่าด้วยภาพเลยแล้วกัน ขึ้เกียจพิม แย้ว....
    ผลสรุป... หลังการติดตั้งไปแล้ว ก้อเกิดความรู้สึกทางใจว่า รถแรงขึ้น สัก 2 ม้าเหียบเบาๆรถไหลไปได้แรงขึ้น เปิดแอร์แล้ว ไม่ดึงรอบตกเหมือนเดิม เกียร์เปลี่ยนได้ Smooth ขึ้นเยอะนะ ไฟหน้าปัดสว่างขึ้นนี๊ดนึง
    สุดท้าย ท่อดังขึ้นไม่เชื่อ อย่าลบหลูเค้า ว่ากันมา ของงี้ต้องลอง...
    ******** เล่าให้ฟัง สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากจะกลึงเจ้า จานบินยึดสาย Ground Wire เนี่ยขอบอกว่ายากหน่อยนึง นะลองมาแล้วงัยไป เดินหาซื้อทอง แดง หรือ อลูมิเนียมอะไรก้อตามหล่ะ น้อยๆเค้าไม่ค่อยจะขายกัน แล้วเอาไป กลึงเนี่ยยิ่งจบเลย บอกเอาอันเดียว เค้าบอกไม่รับ ซะงั้น มีร้านที่รับ ก้อโขก ราคาซะ กลึงอย่างเดียว 1000 นึงเหอๆๆถ้าใครไม่รู้จัก โรงกลึง ผมว่ายากนิดนึงแต่คงไม่เกินความพยายามหรอกนะ

เครดิตจาก
    http://www.wish-club.net/modules.php?name=News&file=article&sid=9 ขอบคุณ http://www.wish-club.net

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2008
  5. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    กระทู้ มีประโยชน์มากๆครับ แต่หลายๆ rep มันเสีย ลิงค์ตาย เสียดายจิงๆ

ผมขับ si เอาความรู้ทำประยุกต์ได้เยอะเลย ขอบคุณๆ

6. jomjone

jomjone New Member Member

85
    1
    0
    เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ

7. Kpanu

Kpanu New Member Member

11
    0
    0
    ขายของ B16-20

แคม BC State3 ราคา 17,000 บาท
    สปริงวาล์ว BC ราคา 9,500 บาท
    สปริงวาล์ว Type R ราคา 4,500 บาท
    เฟืองแคม SKUNK2 สีแดง ราคา 5,500 บาท
    น๊อตเมน ARP ราคา 2,500 บาท (ของ B20)
    ก้านสูบ eagle H-BEAM ราคา 8,000 บาท (ของ B20)
    เกียร์ B เปลี่ยนเฟืองเกียร์ 345 เฟืองเฉียงนอก เต็ดเดิม เฟืองท้าย 4.4 ราคา 28,000 บาท

*** สภาพของ 98% ของนำเข้าสั่งมาจากอเมริกา (มีกล่องให้ครบ) ***

ติดต่อได้ที่ pop 081-572-8109
    หรือ e-mail : [email protected]

:eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek:

8. suphan_h110

suphan_h110 New Member Member

14
    0
    0
    ขอบคุณ ทุกความรู้ ครับ

9. CRAZY CIVIC

CRAZY CIVIC New Member Member

143
    0
    0
    ขั้วหลอดไฟสองไส้แถวๆนครปฐมมีขายที่ไหนบ้างครับ
    หาหลายร้านแล้วไม่มีเลย
    ใครรู้รบกวนบอกหน่อยนะครับ
    ถ้าจะเทียบของยี่ห้ออื่น จะใช้ของยี่ห้อใดได้บ้าง
    หรือพี่ๆท่านใดมีจะขายPMมาได้นะครับ

10. teefor

teefor New Member Member

4
    0
    0
    อยากทราบวิธีติดตั้ง ไฟโชว์เวลาเปิดประตูซ้ายขวา หลังเปลี่ยนไมล์เป็นไมล์ขาวครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

11. teeranun5241

teeranun5241 New Member Member

4
    0
    0
    เด้วเอาวิธีต่อจอทั้งหมดเลยมาฝาก มีไวร์ลิงมันอยู่ครับเดี๋ยวหาก่อนนะ

12. teefor

teefor New Member Member

4
    0
    0
    รอๆๆๆ

13. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    สุดยอดครับ รวมโค-ตรๆ เลย ความรู้ทั้งนั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้