D.I.Y ทำเองได้ ถ้าใจต้องการ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย midori, 1 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    วิธีแก้ปัญหา เคลือบไฟหน้าโคมพลาสติกลอก/เป็นรอยขีดข่วน ให้ดูเหมือนใหม่

1. ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 จุ่มน้ำแล้วลูบให้ทั่วบริเวณ เสร็จแล้วเช็ดให้แห้ง (เสร็จแล้วมันจะขุ่น ๆ ไม่ต้องตกใจเด๋วขัดก็ใส)

2. ใช้เครื่องขัด + น้ำยาขัดหยาบ ขัดให้ทั่ว (น้ำยาหาซื้อได้ตามร้านขายสีพ่นรถทั่วไป กระป๋องละ 50-60 บาท) ตามรูปเลย

3. ใช้เครื่องขัด + น้ำยาขัดละเอียด ขัดให้ทั่ว (น้ำยาขัดสีรถทั่วไปก็ใช้ได้)

4. ใช้เครื่องขัด + น้ำยาขัดเงา ขัดให้ทั่ว (ยี้ห้ออะไรก็ได้แล้วแต่สะดวกเลย)

พอเสร็จขั้นตอนทั้ง 4 ไฟหน้าก็จะใสปิ้งเหมือนใหม่คับ

+++++++

2. นรินทร์ ว.

นรินทร์ ว. New Member Member

33
    0
    0
    รีโมทกันขโมย

อยากหาคนติดชุดรีโมทกันขโมยรถ 3 ดอครับ พอดีได้มา ช่วยแนะนำด้วยครับ (ไม่ใช่ของญี่ปุ่นครับ):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มีนาคม 2007
  3. ultra

329
    3
    0
    ร้านประดับยนต์ทั่วไป น่าจะทำได้นะคับลองแวะเข้าไปคุยดูสิคับ

4. donutjovi

donutjovi Member Member

240
    1
    18
    วิธีใส่กระจกส่องหลังปรับไฟฟ้า
    คาดว่าหลายคนน่าจะรู้แล้ว ถ้ามีคนลงแล้วก็ช่วยลบด้วยนะครับ
    เนื่องจากกล้องไม่อยู่ เลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ แต่จะอธิบายให้เห็นภาพง่าย ๆ ละกัน
    อันนี้สำหรับกรณีรถที่มีปลั๊กมาให้อยู่แล้วนะครับ เห็นว่าถ้าปีเก่าหน่อยจะไม่มีปลั๊กมาให้ อันนี้ก็ไม่รู้แล้วครับ

อุปกรณ์
    1 เริ่มต้นต้องมีกระจกปรับไฟฟ้าครับ พร้อมสวิตช์คุม บางคนมีกล่องคุมพับไฟฟ้าด้วย ผมก็มี แต่ปัจจุบันก็ยังไม่ได้ใส่
    2 ไขควงแฉก กะไขควงแบน แล้วก็ประแจแหวน หรือประแจบล๊อคก็ได้ เบอร์ 8

Let's Rock
    1 ไขควงแฉกทำงานครับ จัดการงัดช่องใส่สวิตช์ปรับกระจกออกมาครับ บนคอนโซลด้านขวาพวงมาลัย จะเป็นช่องเกือบสี่เหลี่ยมจัตตุรัสมีฝาปิดไว้ครับ ลองเอาตัวสวิตช์กะขนาดดูก็ได้ แต่ปกติจะมีอยู่อันเดียวแหละ งัดเบา ๆ ก็ออกครับ ถ้าออกแรงมาก เดี๋ยวไขควงไปแฉลบคอนโซลเจ๊งไม่รู้ด้วยนะ งัดเสร็จแล้วยังไม่ต้องยัดสิ่งแปลกปลอมลงไปนะครับ รอไว้ก่อน

2 ก้มไปด้านใต้พวงมาลัยครับ จะเจอแผงใต้คอนโซลครับ ด้านบนของแผงนี้จะมีน๊อต 3 ตัวครับ ขวาของพวงมาลัย 2 ด้านซ้าย 1 ถอดออกมาครับ แล้วเอาแผงออกจะเจอกลุ่มสายไฟ แผงฟิวส์ แล้วครับ

3 แล้วก็ถึงส่วนที่ยากครับ ดูที่ตัวสวิตช์ปรับกระจกครับ ปกติซื้อมามันจะมีปลั๊กที่ต่ออยู่ตูดสวิตช์มาด้วย เราต้องหาปลั๊กที่รูปร่างหน้าตาเหมือนอันนี้มาต่อให้ได้ครับ ผมใช้เวลาหาเจ้าปลั๊กตัวนี้อยู่เป็นชั่วโมง ปลั๊กผมมีสี และหน้าตาเหมือนกับที่ติดมากับตูดสวิตช์เป๊ะเลย ซ่อนตัวอยู่หลังกล่องฟิวส์ ต้องนอนเอาหัวไปหนุนแป้นเบรคถึงจะเจอ เค้าจะพันเทปไว้เป็นก้อน จัดการแกะเทปออกแล้วดึงไปให้ถึงตำแหน่งที่เราแกะฝาปิดให้ข้อ 1 โดยร้อยผ่านช่องด้านหลังให้โผล่ออกมาด้านหน้าช่อง

4 จัดการเสียบขั้วเข้ากับสวิตช์ซะ แล้วเอาสวิตช์ยัดลงไปจากด้านหน้านี่แหละ กดลงไปเลยครับไม่ต้องกลัว เดี๋ยวมันจะมีล๊อคพอดี

5 ทีนี้ก็หันมาที่ประตูกันบ้างครับ จัดการถอดแผงประตูออก โดยมันจะมีน๊อตอยู่ 3 ตัว ตัวแรกจะเป็นน๊อตพลาสติก มองจากแผ่นสามเหลี่ยมปิดกระจกมองข้างลงมาจะเจอครับ ตัวที่สองอยู่ในมือเปิดประตูครับ ง้างมือเปิดออกมาจะเห็นน๊อตครับ ตัวที่สามจะอยู่ในร่องมือจับประตูครับ อันที่เป็นพลาสติกมีสวิตช์กระจกไฟฟ้านั่นแหละ มองลงไปตรง ๆ ก็เห็นแล้วครับ

6 ไล่น๊อตออกครับแล้ว เราก็ต้องถอดถ้วยรองมือเปิดประตูออก วิธีง่าย ๆ ครับ ให้ดันถอยไปทางด้านหลังหน่อยนึงครับ มีจะเหมือนมีล๊อคอยู่ (ประตูซ้านหรือขวาก็ดันไปด้านหลังเหมือนกันครับ) ดันนิดเดียวก็หลุดออกมาง่ายแล้วครับ หลังจากนั้นง้างมือเปิดนิดหน่อย แล้วก็เอาถ้วยรองออกมาเลยครับ ส่วนที่มือจับก็คล้าย ๆ กัน คือดันถอยหลังหน่อยนึงครับ แล้วมันจะหลุดล๊อค ให้ยกออกมาเลย แล้วจัดการถอดขั๊วสวิตช์ออกได้เลย

7 เสร็จแล้วก็ค่อย ๆ แงะแผงประตูได้เลยครับ ด้านล้าง ด้านซ้าย ด้านขวา มันจะเป็นกิ๊บล๊อครอบ ๆ ประตูนะครับ แต่ไม่ต้องกระชากมากก็ได้ เพราะแผงประตูเป็นกระดาษอัด เดี๋ยวมันจะกระจุยหมด เมื่อแน่ใจว่ากิ๊ปหลุดจากตัวประตูหมดแน่นอน ก็ให้ยกแผงขึ้นด้านบนนิดนึง ด้านบนของแผงมันจะหลุดออกจากร่องกระจก แล้วก็ยกออกมาได้เลยครับ ถ้าใครมีลำโพงก็ถอดขั้วออกก่อนก็ได้นะครับ

8 ทีนี้ก็ไปที่แผ่นสามเหลี่ยมปิดกระจกมองข้างด้านในครับ เวลางัดให้งัดด้านบนสุดออกมาครับ ไม่ต้องใช้อะไร มือนี่แหละครับ งัดออกมาตรง ๆ ได้เลย ด้านบนจะเป็นตัวล๊อคแบบกดลงไป ส่วนด้านล่างจะเป็นเขี้ยว ถ้าใครงัดด้านล่าง รับรองเขี้ยวหักแน่นอน แต่ถ้าใครงัดแล้วหักก็ไม่ต้องตกใจครับ เพราะเราคงไม่ได้ใช้อันเดิมแล้ว เวลาใส่ก็ให้ใส่เขี้ยวลงร่องก่อน แล้วค่อยกดด้านบนนะครับ ไม่ยาก ถ้าเห็นแล้วจะเข้าใจได้เอง

9 เมื่องัดออกมาแล้ว จะเห็นน๊อตตัวเมีย 3 ตัวครับ ขันออกมาเลย แต่ต้องจับกระจกมองข้างไว้ด้วยนะครับ เพราะขันออกหมดแล้วกระจกร่วงแน่นอน

10 เอากระจกอันที่เป็นปรับไฟฟ้าใส่ลงไปแทนครับ แล้วเอาน๊อตตัวเมียสามตัวขันกลับเข้าไปครับ เป็นอันเรียบร้อย

11 จากนั้นก็หาขั้วไฟของตัวกระจกกันครับ ปกติจะอยู่ที่ประตูเลย ของผมถอดแผงออกมาก็เจอเลยครับ เค้าจะพันเทปเป็นก้อนเอาไว้ครับ แกะเทปออกแล้วก็ลากไปเสียบกับสวิตช์ที่ตัวกระจกได้เลยครับ ตอนนี้ก็ทดสอบดูก็ได้ครับ น่าจะทำงานได้แล้ว

12 ตอนเก็บก็ย้อนรอยแบบเดิมตามลำดับครับ แผ่นปิดสามเหลี่ยม แผงประตู แผงใต้พวงมาลัย เป็นอันเรียบร้อยครับ

ส่วนตัวกล่องคุมพับกระจกไฟฟ้า ผมยังไม่ได้ต่อครับ เข้าใจว่าที่ตัวรถไม่มีขั้วนี้อยู่ เพราะหาจนทั่วแล้วก็ไม่เจอ และที่ตัวกระจกก็มีสายไฟแค่ 3 เส้น ซึ่งจากวงจรไฟฟ้าที่มีคนโพสให้ มีสายไฟที่ตัวกระจก 5 เส้น เลยคาดว่าจะต้องต่อเอง ก็เลยยังมึนอยู่ครับ เพราะยังไม่รู้จะเอาสายไฟยัดลงไปในขั้วไฟที่กระจกยังไง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2007
  5. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    ลิ้งที่คุณ korn999 ให้ใว้ในหน้าแรก เปิดไม่ได้เลยครับ เสียดายจัง ท่านใดมีเก็บใว้ กรุณาลงให้ใหม่ด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ :eek:

6. donutjovi

donutjovi Member Member

240
    1
    18
    เลนซ์ไฟพลาสติกที่ขุ่นมัว แก้ไขได้ง่ายจิ๊ดเดียว
    ไฟท้าย ไฟเลี้ยว เวทเทอร์การ์ด หรืออะไรที่เป็นเนื้อพลาสติกที่ดูเริ่มขุ่น
    บ้างก็ให้ซื้ออันใหม่ บ้างก็ให้ทำแบบโมเดล (ขัดด้วยกระดาษทรายไล่เบอร์จากหยาบไปละเอียด แล้วลงด้วยน้ำยาเคลือบสีรถ)
    แต่วิธีที่สองคงต้องมีฝีมือพอสมควร และใช้เวลามาก ไม่งั้นจะกลายเป็น destroy it by yourself !!

วันนี้เรามีวิธีง่าย ๆ ที่ถึงแม้จะไม่ใสปิ๊งเหมือนของใหม่ แต่ก็ดูดีขึ้นเยอะ

เตรียมอุปกรณ์
    มีแค่อย่างเดียว ได้แก่น้ำยาขัดโลหะยี่ห้อ Wenol ตามรูปเลย หาได้ตามร้านขายของก่อสร้างทั่วไป

ลุยกันเถอะ
    ตัวอย่างนี้เป็นเวทเทอร์การ์ดนะครับ ตอนแรกได้มาขุ่นมาก สังเกตุได้จากรูปสอง คงจะผ่านประสบการณ์มาเยอะ
    ง่ายนิดเดียวครับ บีบเนื้อยาลงบนชิ้นงานเลยครับ แล้วเอานิ้วละเลงเป็นวงกลมให้ทั่ว ๆ
    ประมาณว่าออกแรงพอสมควร ให้รู้สึกว่าเหมือนมีเศษอะไรสาก ๆ หลุดออกมา
    วนซักสองสามนาทีก็พอครับ เพราะมันจะเมื่อยมือ !! :rolleyes: จากนั้นก็หาผ้านุ่ม ๆ เช็ดออก
    ควรทำเป็นช่วง ๆ นะครับ เพราะเนื้อยามันจะค่อย ๆ แห้ง เดี๋ยวจะเช็ดยาก
    และที่ให้ใช้นิ้วก็เพราะ ถ้าเราใช้ผ้า เดี๋ยวเราจะสบายเกินไป :mad: ออกแรงกดจนผิวงานสึกเกินไปนั่นเอง
    นิ้วมันจะได้รับรู้ถึงจิตวิญญาณของอะไหล่ของเรา ........ชักไปกันใหญ่ :p
    รูปสุดท้ายเปรียบเทียบที่ยังไม่ได้ขัด กับขัดแล้ว สังเกตุจากเงาสะท้อนก็จะเห็น
    แต่ก็จะไม่ใสเหมือนใหม่นะครับ แค่พอดูได้ หรือถ้าใครขยันก็ทำซ้ำไปซ้ำมาก็น่าจะช่วยได้
    แต่ผมรอบเดียวพอฮะ

7. Om_EG

Om_EG New Member Member

22
    0
    0
    แนวทางเจ๋ง

8. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ++++++++++
    สุดยอด diy จิงๆ

9. Tom EG

Tom EG New Member Member

1,000
    3
    0
    เจ๋งเลยทำเองได้

10. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
  11. ters

ters New Member Member

13
    0
    0
    อยากทราบวิธีใส่ water gard หน่อยครับ บังฝนอ่ะครับ เอาแบบละเอียดหน่อยนะครับผมจะลองทำดู
    ทำเป็นรูปยิ่งดีครับ .......................ขอบคุณมากครับ

12. _B_B_2099

_B_B_2099 New Member Member

15
    0
    0
    อยากรู้วิธีใส่ไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์น่ะครับ..พี่ๆช่วยหน่อยครับ

13. ADD69

ADD69 New Member Member

6
    0
    0

1. เปิดฝากระโปรงหน้า ไขควง สี่แฉก หมุนตรงไฟเลี้ยว กับ ไฟหน้า
    2. เอาไฟเลี้ยวออกมา จะมีสายไฟออกมาด้วย มือบีบที่ก้านล๊อดสาย จะปลดล๊อดสายไปออกได้
    3. เอากันชนหน้าออก โดยใช้ประแจเบอร์ 10 มีน๊อตอยู่ตรงด้านในใกล้ ๆ กับบังโคลน ที่ถอดไฟเลี้ยวเพื่อที่จะล้วงไปถอดน๊อต ตัวนี้ออกมาได้ มีอยู่ 2 ข้าง
    4. กันชนหน้า ถอดน๊อตด้านหน้า (ใกล้กับหม้อน้ำ มีอยู่ 5-6 ตัว ใช้ไขควงแฉก) เท่านี้ ก็ปลดกันโคลงออกมาได้
    5. โคมไฟหน้า จะมีน๊อต ทั้งหมด 4 ตัว ด้านบน 2 ตัว ซ้าย ที่ติดกับข้างไฟเลี้ยว 1 ตัว ด้านหน้าติดกับ หม้อน้ำ 1 ตัว เป็นน๊อตเบอร์ 10 หมด
    6.เท่านี้ก็ถอดของเดิมออกมาได้แล้ว

เอาโคม projector ใส่
    1. หัวสายไฟของ projector จะ support กับ หัวที่เสียบไฟเดิมอยู่แล้ว จะเป็น ตัวเมีย กับตัว ผู้ เสียบเข้ากันได้เลย
    2. ไฟวงแหวน ก็คือ ไฟหรี่ อันนี้ จะใช้วิธี ปลอกสายที่เป็นไฟหรี่เดิม หรือจะติดออกไปก็ได้ครับ ต่อให้ถูก มีข้างหนึ่งจะไปแชร์สายกราวน์ กับอีกข้างหนึ่งด้วยนะครับ สังเกตุจะมีสายสีดำข้างหนึ่ง 2 เส้น
    3. ทำการต่อไฟจนเสร็จ ปกติถ้าซื้อ โคม projecter มาจะมี ตัว Relay มาให้ จะใส่ก็ได้ หรือถ้ารถมีอยู่แล้ว ก็ตัดออกไปครับ

4 เปิดไฟลองดู ว่าติดหรือไม่ เท่านี้แหละครับ จบ ...

มีอะไรโทรได้ครับ 081 8184434 K. ADD (แอ๊ด)

14. ADD69

ADD69 New Member Member

6
    0
    0

พอดีไม่มีรูปครับ เคยใส่
    1.ใช้ปากกา ทำตำแหน่งเป็นช่วง ๆ ไว้ สำหรับยางขอบประตู กับ ประตู ขีดลงมาครับ 2-3 ช่วง ก็พอ
    2. ดึงยางขอด้านนอกบออกมาครับ ใส่กลางวันหน่อยก็ดีนะครับ
    3. วางตำแหน่งตัวล๊อค ให้เข้าล๊อคพอดีนะครับ
    4. ดันยางขอบ โดยใช้อ้างอิงจากยาง กับ ขอบประตูที่ทำการ mark เอาไว้ เท่านี้แหละครับ

หมายเหตุ : - ทำการวัน
    - อย่าพยามดันกิ๊บล๊อคเข้ายาง เพราะมันจะหลุด ถ้าทำไปแล้วหลุดไม่ต้องตกใจ ใช้กาวร้อน (Epoxy) หรือกาวตราช้าง เช็ดให้สะอาดแล้วติดลงไปตำแหน่งเดิม
    - การทำตำแหน่งอ้างอิง เพื่อที่เวลาใส่ยางกลับเข้าที่เดิมจะง่ายครับ เพราะปกติเวลาเราใส่ เทคนิคคือ ต้องยืดยางให้บางจึงใส่เข้าไปได้ ถ้าไม่มีตำแหน่งอ้างอิงเป็นจุด ๆ จะมียางเหลือ เวลาใส่ทำให้ยางขอบตรงนั้นไม่สนิท และอาจหลุดออกมาได้

15. ultra

329
    3
    0
    ตามนี้เลย ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ เพื่อความแน่นหนา ก่อนติดตั้ง หยอดกาวร้อน ลงไปที่ฐานกิ๊ฟที่ติดกับกันสาดทั้งหมดก่อนเลยคับ ระวังอย่าหยอดเยอะเด๋วเยิ้ม ทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วค่อยติดตั้ง เพื่อความคงทนคับ :D

16. _B_B_2099

15
    0
    0
    ขอบคุณพี่แอ๊ดด้วยนะครับ..

17. MaRDi_CLuB

MaRDi_CLuB New Member Member

56
    5
    0
    ไฟหน้านี่ถ้าไม่มีเครื่องขัดใช้มือขัดมันจะเงามั้ยครับ

18. ters

ters New Member Member

13
    0
    0
    --------------------------------------------------------------------------------

อ้างถึง:
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ADD69

พอดีไม่มีรูปครับ เคยใส่
    1.ใช้ปากกา ทำตำแหน่งเป็นช่วง ๆ ไว้ สำหรับยางขอบประตู กับ ประตู ขีดลงมาครับ 2-3 ช่วง ก็พอ
    2. ดึงยางขอด้านนอกบออกมาครับ ใส่กลางวันหน่อยก็ดีนะครับ
    3. วางตำแหน่งตัวล๊อค ให้เข้าล๊อคพอดีนะครับ
    4. ดันยางขอบ โดยใช้อ้างอิงจากยาง กับ ขอบประตูที่ทำการ mark เอาไว้ เท่านี้แหละครับ

หมายเหตุ : - ทำการวัน
    - อย่าพยามดันกิ๊บล๊อคเข้ายาง เพราะมันจะหลุด ถ้าทำไปแล้วหลุดไม่ต้องตกใจ ใช้กาวร้อน (Epoxy) หรือกาวตราช้าง เช็ดให้สะอาดแล้วติดลงไปตำแหน่งเดิม
    - การทำตำแหน่งอ้างอิง เพื่อที่เวลาใส่ยางกลับเข้าที่เดิมจะง่ายครับ เพราะปกติเวลาเราใส่ เทคนิคคือ ต้องยืดยางให้บางจึงใส่เข้าไปได้ ถ้าไม่มีตำแหน่งอ้างอิงเป็นจุด ๆ จะมียางเหลือ เวลาใส่ทำให้ยางขอบตรงนั้นไม่สนิท และอาจหลุดออกมาได้

ตามนี้เลย ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ เพื่อความแน่นหนา ก่อนติดตั้ง หยอดกาวร้อน ลงไปที่ฐานกิ๊ฟที่ติดกับกันสาดทั้งหมดก่อนเลยคับ ระวังอย่าหยอดเยอะเด๋วเยิ้ม ทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วค่อยติดตั้ง เพื่อความคงทนคับ

ขอบคุณมากเลยคร้าบ

19. Mye

Mye New Member Lady Member

70
    1
    0
    เรื่องความผิดทางด้านจราจร และเรื่องการจับกุม ของตำรวจบาง สน. มาแล้ว สรุปได้ดังนี้

1. ท่อใหญ่ ที่เสียงดังไม่เกิน 90 เดซิเบลไม่ผิด ถ้าจะจับต้องมีเครื่องวัด จะใช้หูวัดเอาไม่ได้
    2. สปอยเล่อร์ ชุดแต่งไฟเบอร์ ไม่ผิด แต่ต้องแข็งแรงและปลอดภัย
    3. รถโหลดเตี้ยวัดจากไฟหน้าต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม. ( ต่ำกว่าผิด )
    4. รถยกสูงต้องไม่สูงเกินกว่า 175 ซม.
    5. เกจ์ และมาตรวัดต่างๆติดได้ไม่ผิด
    6. การแข่งขันรถบนถนนหลวง ผิดกฎหมาย ยึดรถ ส่งฟ้องศาลทันที
    7. เปิดไฟโคมเหลืองในขณะที่ไม่มีฝนตก หรือหมอกควัน ...อาจโดนเตือน
    8. ควันขาว และควันดำ...ผิดครับเพราะก่อให้เกิดมลพิษ
    9. การตัดต่อ ทำป้ายทะเบียนยาว ....ผิดกฎหมายฐานปลอมแปลง
    10. ขับรถขณะมึนเมา...ผิดกฎหมาย จับได้ส่งฟ้องศาล

ถ้าท่านถูกจับให้จดชื่อ สถานที่จับกุม (สน.) รหัสข้างหมวก เจ้าหน้าที่ ยศ - ชื่อ - นามสกุล เวลา.....ที่จับกุม ท่านนั้นๆ
    แล้วแจ้งไปที่ ศูนย์สั่งการจราจร 1197

จึงประกาศให้ทราบทั่วกัน

แถมอีกนิดหน่อย
    การใช้ไฟโคมเหลืองถ้าใช้ให้ถูกกับการะเทศะ.....ไม่ผิ ดครับ
    เช่นใช้ ในขณะที่ฝนตกหนัก ที่มีหมอกควันหนาทึบ...ใช้ได้ไม่ผิด
    แต่การใช้ขณะค่ำคืนปัจจุบันมันจะเข้าตาคันหน้า จึงเตือนไม่ให้ใช้
    ฉะนั้นการใช้งานให้ถูกการะเทศะจึงจะปลอดภัยทุกประการ

การติดแผ่นป้ายไม่ถูกตำแหน่ง เช่นติดที่กันชนด้านซ้าย หรือขวา
    แต่ควรติดใจตำแหน่งที่ชัดเจน ป้ายไม่มีการดัดแปลง หรือทำให้เล็กลง
    คุยกันดีๆ พออนุโลมได้ ถ้าตำรวจท่านนั้นไม่..ฟัน...อย่างเดียว

รถโหลดเตี้ยวัดจากไฟหน้าต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม.

1. ถ้าไฟหน้าต่ำกว่า 40 cm. วัดจากพื้นถนนขึ้นมา ไม่ต้องเปิดไฟหน้า ผิด พ.ร.บ.
    ถ้าวัดแล้วไม่ถึง 40 cm. วัดได้ 41 - 175 cm. ไม่ผิด พ.ร.บ.
    2. ล้อ MAX. ขอบเท่าใหร่ ใส่มันขอบ 30 ก็ไม่ผิดกฏหมาย ถ้าไม่ล้นออกมานอกตัวถัง
    ของรถ Standard. ไม่ผิดกฏหมาย..... แต่ถ้าไปดึงโป่งล้อให้ยื่นออกมาจากที่
    จดทะเบียนไว้ ผิดแน่นอนครับ....ดัดแปลงสภาพ เต็มๆ
    3. ท่อใหญ่ แค่ไหนก็ไม่ผิด เพราะไม่มีกฎหมายระบุไว้ มีแต่เสียง ถ้าดังเกิน 90 db.
    อ๋อ...แน่นอนครับ....ผิดเห็นๆอยู่แล้ว
    4. ชุดแต่ง สปอยเลอร์ สเกิรต์ กันชนไฟเบอร์ เกจ์วัดต่างๆ ภายในตัวรถ ก็ไม่ผิดกฏหมาย
    ไม่มีระบุเอาไว้

By Q-U-I-K

20. [[[keng]]]

[[[keng]]] New Member Member

3
    0
    0
    แจ่มครับ :D

21. zephyr_sz

zephyr_sz New Member Member

2
    0
    0
    ขโมยไปลงบอร์ดมั่ง

*

*

แล้วมีวิธีทำโคมแก้วให้สว่างมั้ยงั่บ

ขี้เกียจซื้อเปลี่ยนอะ ^^"

22. tanawat

tanawat New Member Member

49
    3
    0
    วิธีต่อไฟส่องข้างเวลาเลี้ยว ให้มันติดค้างเวลาเปิดไฟเลี้ยว (ไฟที่มันอยู่ข้างกันชนอ่ะคับ) ต่อยังไงอ่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

23. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0
    อยากให้มีรูป DIY การติดตั้งภายในตังบ้างนะครับ

อยากให้สมาชิกนำภาพการติดตั้งภายในตัวนอกมาอยู่ใน DIY บ้างครับ ท่านสมาชิก
    ท่านใดที่ถ่ายเอาไว้มาโพสเพื่อให้สมาชิกไว้เป็นแนวทางครับขอบคุณมากครับ:embarassed:

24. ultra

329
    3
    0
    ตาม link นี้เลยคับพี่ >>> http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=151221

25. Mye

Mye New Member Lady Member

70
    1
    0
    Check Engin Code By oodudom อ๊อดรถเหลือง

ปริ้นท์อันนี้ใส่ติดเกะหน้ารถไว้เลยครับ
    เช่น ช้า-ช้า-ดับ=20 คือเซนเซอร์ตัวที่20
    เช่น เร็ว-เร็ว=2 คือเชนเซอร์ตัวที่ 2
    เช่น ช้า-ช้า-ช้า-เร็ว-เร็ว-เร็ว-เร็ว-ดับ = 34 เชนเซอร์ตัวที่ 34
    และกรณีเดียวกันนี้สามารถฟ้อง2ตัวก็ได้คับ
    เช่น ช้า-ช้า-เร็ว-ดับ-ช้า-ช้า-ช้า-ช้า-เร็ว-เร็ว-เร็ว-ดับ = 21 และ 43 คับ
    1 O2A - Oxygen sensor #1
    2 O2B - Oxygen sensor #2
    3 MAP - manifold absolute pressure sensor
    4 CKP - crank position sensor
    5 MAP - manifold absolute pressure sensor
    6 ECT - water temperature sensor
    7 TPS - throttle position sensor
    8 TDC - top dead centre sensor
    9 CYP - cylinder sensor
    10 IAT - intake air temperature sensor
    12 EGR - exhaust gas recirculation lift valve
    13 BARO - atmospheric pressure sensor
    14 IAC (EACV) - idle air control valve
    15 Ignition output signal
    16 Fuel injectors
    17 VSS - speed sensor
    19 Automatic transmission lockup control valve
    20 Electrical load detector
    21 VTEC spool solenoid valve
    22 VTEC pressure valve
    23 Knock sensor
    30 Automatic transmission A signal
    31 Automatic transmission B signal
    36 traction control found on JDM ecu's
    41 Primary oxygen sensor heater
    43 Fuel supply system
    45 Fuel system too rich or lean
    48 LAF - lean air fuel sensor
    54 CKF - crank fluctuation sensor
    58 TDC sensor #2
    61 Primary oxygen sensor
    63 Secondary oxygen sensor
    65 Secondary oxygen sensor heater
    67 Catalyst low efficiency. (same as P0420)
    70 Automatic Transmission Malfunction w/AT Controls
    71 random misfire cylinder 1
    72 random misfire cylinder 2
    73 random misfire cylinder 3
    74 random misfire cylinder 4
    80 Exhaust Gas Recirculation insufficient flow detected
    86 ECT Sensor (Engine Coolant Temperature) circuit range / performance problem
    90 Evaporative Emission Control System leak detected in the fuel tank area
    91 Evaporative Emission Control System insufficient purge flow

26. tuneman

tuneman New Member Member

11
    0
    0
    เปลึ่ยนสีไฟหน้าปัดกันหน่อยครับ

ไม่มีเงิน ใส่ ไมล์ขาว หรือ g-shock ลองใช้ LED ดู หลอดละ 20 หมดไป ร้อยกว่าบาท สวยตามสภาพครับ

27. _B_B_2099

15
    0
    0
    แหล่มเลยคร้าบ....

28. Chill Out

Chill Out New Member Member

2
    0
    0
    อยากทราบวิธีติดตั้ง ไฟโชว์เวลาเปิดประตูซ้ายขวา หลังเปลี่ยนไมล์เป็นไมล์ขาวครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

29. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    อยากทราบเหมือนกันคับ...รบกวนผู้รู้ด้วยนะคับ ขอขอบคุณล่วงหน้าคับ:D:D

30. nin

nin New Member Member

24
    0
    0
    เมื่อวานฝนตก
    เลยได้ใช้ใบปัดน้ำฝน

ปรากฏว่ามันมีอาการเดิมครับ
    :eek:hwell::eek:hwell::eek:hwell:

ผมจึงขออภัยทุกท่านที่ได้ทำตามไปแล้ว
    มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้