D.I.Y ทำเองได้ ถ้าใจต้องการ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย midori, 1 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. midori

midori New Member Lady Member

18
    4
    0
    D.I.Y ?????紤???????ҧ ? ???????ǡѺö

????????????Ӥѭ?Ф? ?ͧ??ͻ?Ҵٹ? ?ѧ????¡?ͻ????͹?ѹ???????ѹ????ҹ??????

????..?س??ͺ?? ?????ҹ?Ҩ??ա?з????Ǣ?? DIY ?????Ǻ????Ըա?????ͧ?????ҳ㹡?ë??? ??????ҵ??? 3D ??ҧ?Ф? ???͹????????ԸշӺ?ҧ???????ҧ???¡??????駺????ҳ ?????繵?ͧ??????ͧ????ǫз???????͡ ???????? ???ҧ????¹????ä 㺻Ѵ??ӽ? ???ͨ???????ͧ?˭?????ҧ????¹????ͧ????¹????? ???Ҩ??繻???ª??Ѻ???͹??ҧ ???????????????ͧ (???ҧ????????) ????????ҧ ???ͨ???????????????????????Թ?١ ???¡ѹ???????????? ??????Ҩ?????????ͧ ???ҧ????ش??????价??ҡ?????¹??Ш???ҧ俿?ҡѺἧ??е?仴?????? ???????¹???С?Ш???ҧ?ѹ?ѡ???ǡ?ἧ??е??ѹ???Ф??

??鹵͹???????¹??Ш?俿?????ἧ??е?

1.??ͧ?ʹἧ??е١?͹??? ??䢤ǧ䢹?͵???ᩡ???ʵԡ??????????ҹ?Ѻ??е??͡?? ????????ش???ʵԡ?ç???䢹?͵????͡?Ҵ??? ???ǡ?䢽Ҥ?ͺ????Դ??е??͡ ?µ?ͧ??ҧ????Դ??е??͡?Ҩ???繹?͵???ᩡ??ҧ? ?͹??????͡??ͧ??ع??ҷ?ȷҧ˹??¨жʹ?͡???? 䢹?͵?Ҥ?ͺ??Ш?俿???͡ ??͵????????????ҧ?ͧ??? ?????????????ἧ??ҧ?͡ ?¶???Шҡ??ҹ˹??ö ŧ仪????ҧ ??д?ҹ?????͡?Ч??? ???Ǥ????֧ἧ??е٢?鹴?ҹ?????з???ͺ?ҧ??Ш??ѹ??????Ǣͺ??е???????

2.??????нҤ?ͺ??Ш?俿???͡ ????? 3 ?????????ҹ㹹?Ф?? ???չ?͵???? 8 ?ִ??Ш????? 3 ??? ?ѹ?͡??Ш??????ش?͡ ????¹?ѹ??????????? ???ѧ?ǡ?ͺ?ҧ???ҧ???Ѻ?Ф? ????ǹ?ӽ????????????? ?ѹ
    ??͵ 3 ??ǹ??????

3.??Ѻ价??ἧ??е٨???????? ????Ѻ??Ш?俿???????????ش?֧ ????繢?ҧ???? ???ҧ????????????????ªش ?????????????? ?????͡?????·?????º?Ѻ???ǵ?ͷ???Ш??? ???Ͷ?Ҩ????Դ??ҧ???¨???????? ????Թ/?? ????Թ/??? ?Ѻ ????ͧ/ᴧ ??ǹ??ҧ??Ҩ???????? ????ͧ/ᴧ ????ͧ/?? ????ͧ/??? (??????Ѻ??ҧ?ѹ????????) ?????繡?Ш????????蹷??Ѻ俿?Ҵ??????????ҵ?ͧ?? 5 ??? ?????????????ҵ???ѧ? ??С?????¨?Ѵ?ŧ????

4.??????нһԴ??Է???Ш?俿?ҷ??͹???͡ ??????????º???俾ѡ?????????? ??Ң???????ҵ????ҡѺ??Է???Ш?俿?Ңͧ??????ǡ硴ŧ仡?????

5.?Ѵ??õԴἧ??ҧ???? ?Ըա???͹?ä?;???????????ͺ?ҧ??Ш?ŧ仡?͹ ?ҡ??鹡硴??ѡ??ͤ???ҡ??ҹ???? ?????ҧ ??д?ҹ˹?? ????ѡ??͵???䢹?͵???ʵԡ ???Ҥ?ͺ??Է???Ш?俿?? ??з???Դ??е? ?͹?????ҡ???ἧ??ҧ?Ѻ??Ш??ͧ??ҧ俿????顴??????? ???

??ػ??????ҳ?ѧ????????´??????ͧᾧ?˹???
    ??Ш??ͧ??ҧ俿?Ҿ??????Է?? : 2,000 ?ҷ ???ͷ????ҹ????????Ң?ҧ??ҧ?ž????? 6
    ??ҷ??ա?Ш? : 1,000 ?ҷ ??????͹?????Ǵ?
    ἧ??ҧ : 2,500 ?ҷ ⡴ѧ?ç??????ꡫչ?û??
    ?Ҥ?ͺ??Է???Ш?俿?Ҵ?ҹ??? (?ç???Ѻ???һԴ??е? ?ͧ????ѹᵡ???) : 350 ?ҷ ?ͧ?????? ??ҹ???????͹????Ƕ???????? 5
    ????ç : ᾧ?ҡ???е?ͧ???ѹ?????§??? ?Ѫ?? ?.4 ???? ?:'(

????Ѻ PigGY BacK
    " ?Ҥ?ͺ??Է???Ш?俿?Ҵ?ҹ??? (?ç???Ѻ???һԴ??е? ?ͧ????ѹᵡ???) : 350 ?ҷ ?ͧ?????? ??ҹ???????͹????Ƕ???????? 5"
    ??ç???????Է??Ш?俿?ҷ???ͧ??ҧ??¢???????????Ф?Ѻ ?ͧ????ᵡ?˹??¾ͨ????ա?ѡ?ѹ????Ѻ

???? ????ٹ?????ͷ????ҹ??鹡礧???ա??Ф?? ?????ѹ?繢ͧ???????ا????????????? ??ԧ???Ƿ????ҹ???Ŵ??? 10% ?ѹ 335 ???? 342 ???¨?????? ?????ҡ?ʹ??ҵ????Է?????????????

?????Ընʹ?????ѧ????Ф?Ѻ ?ѹ???Ѻ???ŧ?Ф?Ѻ

?ѹ???????ҡ?Ѻ???ʹ??????? ?

1 ????͹???˹?Ң?ҧ㴡???仢?ҧ˹?Ҩ??ش ??????ҡ???????????ç????ҧ??Ҵ?ҹ??ѧ??з??仢?ҧ˹??????͡??

2 ?Ѻ??з???ͧ??èжʹŧ???????͡?ç(????) ?ѹ价ҧ??ҹ?????ѧ??? ??ѡ??ع??ҹ?????ѧ???¨???ش?????֧?͡?ҡ?͹??ҹ?֧

3 ?ҡ????ա??ҹ????ش?͡???ͧ????

??ǹ?͹????Ѻ??ӵç??ҧ ?ҡ??? 3 ? 1

?????????ա??¡?????Ǥ?? ??????ͧ?ͧ?úԹ?ѹ??ͤ??Ф??...??º...?ҡѹ˹??«Ԥ?...????繷?????ͤ?ѹ?ӧҹ???????????? ?繵?????͹????¹ἧ??ҧ???? ?͹????¹ἧ??ҧ?????? ????Դ?Ы??? ?͹??ѧ?????? ??ͧ????ἧ??ҧ??е??ա???ͫ?????? ?Ӥҭ??????ͤö??? ????????Ҵ??ա?ͺ ?͹?á?????Һ͡?????Թ?´??Ҩ???????´? ????ҹ?觴ٹ???Դ?Դ????ҹ????͹?ѹ ??͵͹?Դ???????ͤ?ç????Դ??еٴ?ҹ??ѹŧ?????ش??? ??ͧ?????͡?ŧ??ա?? ??????价????ҧ?????

1.?ç??ǧ??ͨҡ??չ?´??͡???ѹ????????????????͡?? ??????????Ѻ?ա??¹֧????ѹ??ͨҡ?????ͤ??ҹ?仡حᨻ?е???? ???ç???????ѹ????ѹ?繷ͧ????ͧ?????????? ???ǡ??չ?͵ˡ???????ͧ??? ??ǹ֧??ͤ??º??????????????ҧ?????ͤ??ҹ㹡Ѻ?حᨻ?е? ??ǹ֧??ͤ?????ҧ??觨?????????硷?????͡?ҡ??չ?´? ????????к???ͤ??駻?еٴ?ҹ??? ?Ѻ??ҹ???·?駴?ҹ㹴?ҹ?͡?ӧҹ?????ѹ ?չ??ѭ?Ңͧ????ѹ????????չ?´? ????繵????????????ҧ?к???ͤ??ҹ??ҡѺ??ҹ???ª????? ??ҡ?ٷ????????硵????ҧ????͡?ҡ??չ?´??? ??Һ͡?????չ?´??ѹ?????¨?ӧҹ ??Ѻ????ŧ ????????д֧?ͧ??µ????ҧ????ѹ??仴֧?????ͤ??ҹ㹹???ѹ???? ??ҡ???»?Ѻ???е????ͤ????ѹ?֧??? (?????ҧ?鹹????????????͹?ѹ) ?????չ?´??Ѻ?Դ˹??¡?????ö?֧?????ͤ??ҹ㹨??ش??

2.?Ըա????????һ???ˡ????????Ҥ??µ????ͤ?????ҧ?͡ ???Ǵ֧???价ҧ??ҹ˹??ö????ҳ 3-5 ??. ???????ǡ???һ???ˡ??????????ͤ?ѹ????? ???ͧ????ҹ?????? ???Ǿ????? ????...?ѹ??ͤʹԷ????͹?????????? ??...????????? ???Ѻ?????? (???????ҹ???ͧ????ҹ????͹?ѹ?С????һ?Ѻ?ç?????)

3.??????????????Ըշ??١???????ҹ? ????????úԹ?ѹ??ͤ?ѹ??Ѻ????????зӧҹ???ҧ?ç????Է???Ҿ????͹??? (???ͫ?) ?è??ͧ??ҧ?????? ?????????????????ɡѹ???

???...??? ?ѧ??ԭ?ա??ͧ??????? ?ͧ???ٻ??Сͺ?Сѹ?

1. ?????????????

2. ???¹?͵??ͤ?????ҧ???Ǵ֧???仢?ҧ˹?? 3-5 ??. ??????ͤ????͹????

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2006
  2. RG37

RG37 New Member Member

302
    2
    0
  3. midori

18
    4
    0

แก้ไขล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2005
  4. midori

18
    4
    0
    อันนี้แหละค่ะ เป็นฝาครอบ (ที่มันชอบแตกอ่ะ) แยกกับสวิทช์ ถอดมาเปลี่ยนได้ค่ะ

อยากทราบว่ามันมีสีดำมั้ยครับ
    หรือว่ามีเป็นสีเทาสีเดียว แหะ ๆ แล้วก็ 350 บาท นี่ข้างเดียวหรือเป็นคู่คับ
    แล้วถ้าข้างเดียว ด้านคนนั่งข้างซ้าย มีขายมั้ยราคาเท่าไหร่คับ
    ปล.เค้าติดตั้งให้ด้วยป่าว

ผมไม่เคยเห็นสีดำนะคิดว่าไม่มี แต่ที่แน่ ๆ ผมโดนต้มไป 30 บาท ถ้ามันราคา 350 เพราะผมถอยมา 355 บาท จ่ายเงินเข้ารัฐ อีก 24.85 บาท สรุป 379.85 บาท ได้มา 1 ข้างด้านขวา (ข้างซ้ายไม่รู้ไม่ได้ซื้อจ๊ะ)

ปล. เค้าไม่ติดตั้งต้องกลับมา DIY ตามหัวข้อ แต่ไม่ยากนะครับ ใช้ไขควง ไขน็อตแค่ 3 ตัวเอง

5. midori

18
    4
    0
    ตอนที่ไปดูก้อม่ายเห็สีดำนะคะ แต่ไม่ได้ถามร้านเค้า อาจจะมีนะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ส่วนราคานี่ข้างเดียวเลย 344 บาท ราคานี้เลย แล้วก้อด้านคนนั่งก้อมะรู้เหมือนกัน แบบพอดีอันที่มีมันยังมะพังเลยอะ ถ้าพังแล้วจะบอกจ้า.........

อ่า รถผมก็มีปัญหาเกี่ยวกับตัวล็อคประตูจากด้านในไม่ได้เพราะมันฝืดมาก เลยให้มิก ช่วยดูให้ ปรากฏว่า แค่ฉีด Sonex ไปสองปิ๊ด ก็ใช้ได้ดีดังเดิม ลื้นสุด ๆ

ปล.ถ้ามีปัญหาอะไรฝืด ปรึกษามิกได้ เก่งโคตร~~~~

จากคุณ จิตวิญญาณ แนะนำมาคับ ต่อไฟเลี้ยวหน้าให้เป็นไฟหรี่

เอาขั่วหลอดเดิม ออกมาแล้วไปที่ร้านอะไหล่ บอกเค้า จะเอาขั้วแบบนี้ แต่เป้น 2 ใส้ ซื้อมาพร้อมหลอด
    ครับ ที่รถเตรงไฟมุม เราจะมี สายไฟออกมา 2 เส้น คือ ไฟ+ เลี้ยว และ GND นำมาต่อกับ ขั้ว 2 ไส้ ที่เราซื้อมา จะมี 3 ขั้วเช็คดูว่าอันไหนขั้วไฟเลี้ยว 21W และ ไฟหรี่ 5 W ต่อสายไฟเลี้ยว + กราวด์เสร็จ จะเหลืออีก 1 ขั่ว(สำหรับไฟหรี่ )ใช่ไหมครับ นำสายไฟมาต่อ แล้ว ลากสายไปจั๊มกะ ไฟ+ ของไฟหรี่ เสร็จแล้วครับ ไม่ยาก ..

ต่อไฟเลี้ยวแก้มให้เป็นไฟหรี่ จั๊มเอา สายไฟหรี่มา แล้วตัดขัวลบที่ไฟแก้มออก แล้วเอาสาย+ไฟหรี่ที่ต่อมาใส่เข้าไปแทนขั้วลบที่ไฟแก้ม

------
    เดี่ยว ได้ผลยังไงจะมาบอก

อ๋อ เคยเห็นไฟเลี้ยวที่กระพริบเร็วๆๆไปมครับ ถ้าใครอยากทำ ก็เปลี่ยนเอาหลอด ไฟเลี้ยวขนาดที่มันเล็กลงมาใส่แทนอะครับไม่ต้องแปลงอะไรเลย มันจะกระพริบไว้ขึ้นคับ ขั้วเหมือนกันแต่ขนาดดวงมันจะเล็กกว่า

6. midori

18
    4
    0
    เนื่องจากเป็นหยุดยาวตรุษจีน เลยหาไรทำนิหน่อย
    เป้าหมาย
    1.-ทำไฟเลี้ยว แก้มให้ติดเป็นไฟหรีแล้วก็ยังเป้นไฟเลี้ยวได้
    2.1-ทำไฟเลี้ยวให้กระพริบถี่ๆๆไวไว
    2.2-ทำไฟมุมส้มหน้าให้เป็นไฟหรี่แล้วก็ใช้เป็นไฟเลี้ยวได้ด้วย

1.-ทำไฟเลี้ยว แก้มให้ติดเป็นไฟหรีแล้วก็ยังเป้นไฟเลี้ยวได้

-ในที่นี่ได้เปลี่ยนไปใช้ไฟเลี้ยวแบบแบนสีส้มของตัวนอก ในราคาคุ่ละ100บาท(ปกติคนอื่นหาได้200)ก็มีปลั๊กแตกนิหน่อยแต่ไม่สำคัญมีอะไหล่เปลี่ยน
    -ทำการงัดไฟเลี้ยวที่แก้มออกมาโดยใช่ไขควงแบนจิ้มลงไปที่ด้านข้างของไฟที่อยู่ใกล้ประตุมันจะมีร่องอยู่ จิ้มลงไปแล้วก็ค่อยๆๆงัดมันออกมา
    -จะเห็นสายไฟอยู่ สองเส้น เส้นนึงเป็นกราว เส้นนึงเป็นไฟเลี้ยว ทำการตัดสายกราวด์ (ส่วนใหญ่สีดำไม่ก็ขาว)ตัดแล้วเอาเทปพันปลายที่ติดกับตัวรถไว้กันไฟลัดวงจร แล้วก็ปล่อยไว้ก่อน
    -ไปที่ไฟหรี่หน้ารถ ก็จะมีสายกราว กับสายมีไฟ ปลอกสายที่มีไฟ แล้วจั๊มสายไฟไว้สองเส้น จริงๆใช้เส้นเดียวครับแต่จัมไว้เผื่อต่อไฟเลี้ยวที่หน้ารถให้เป็นไฟหรี่ ในข้อสอง2.2 ทำทีเดียวเลยจั๊สายไว้สองเส้น
    -เอาสายจากไฟหรี่หน้ามา1เส้น ก็รอยตามรูตามร่องแอบๆๆหน่อย (ควรมีท่อพลากสติกหุ้มไว้อีกทีจะดีมากคับ)แล้วก็เอามาจั๊มกับสายกราวที่อยุ่ที่หลอดที่เราตัดไว้ ทำการบัคกรีแล้วพันด้วยเทปสายไฟอีกชั้นหนึ่ง ถ้าไม่บัคกรีด้วยหัวแร้งก็ต้องพันสายไฟให้ดีดีหน่อยนะคับกันหลุด เปิดไฟเทสดูนะคับ ถ้าใช้ได้ก็ใส่ไฟเลี้ยวกลับเข้าไป เท่านี้ก็เสร็จคับ เดี่ยวดูรูปตามไปนะคับ

****อธิบายรูป****
    -diy002 สายสีดำที่เห้นตรงกลางคือสายกราวที่ถูกตัดออกไป ครับ สายสีแดงคือสายที่เราจั๊มมาจากไฟหรีหน้าคับ
    -diy003 พันสายไฟเก็บให้เรียบร้อยถ้าจะให้ดีบัคกรีด้วยตะกั่วเพื่อความแน่นหนาซะหน่อย สายไฟหรี่สีแดงมาจั๊มกราวที่หลอดไฟนะคับ
    -diy005 ทางที่ลอดสายไฟผ่านมา
    -diy007 ที่ไฟหรี่หน้าจั๊มสายไว้2เส้น 1เส้นเพื่อมาที่ไฟแก้ม อีกหนึ่งเส้นเพื่อไฟเลี้ยวหน้า[ ส่วนของผมมีเพิ่มอีกเส้นจั๊มไปไฟสปอตไลท์คับ(อันนี้ไม่ต้องสนใจเดียวจะงงกัน)]
    -diy009 ด้านซ้ายครับทำเหมือนกันกับด้านขวาครับ แต่ที่ถ่ายมาให้ดูเพราะงงคับ สายกราวด์ผมมันมีสองเส้นอะงงมาก แต่มันก็เข้ามาจุดเดียวกันเลยทำการตัดแล้วก็ทำเหมือนกับว่ามันเป็นเส้นเดียวกันก็ เอามาพ่วงกันซะ ปกติดีคับ ทำเหมือนฝั่งคนขับเลย

****ผลที่ได้***** รอดูรูปรวมนะคับ
    ไฟเลี้ยวแก้มติดแล้วครับเวลาเปิดไฟหรี่และไฟใหญ่ งามคับอิอิ แต่เวลาเปิดๆไฟหรี่หรือไฟใหญ่ แล้วเดไฟเลี้ยว ไฟเลี้ยวแก้มกับไฟเลี้ยวหน้าจะกระพริบสลับจังหวะกันนะครับไม่ได้กระพริบพร้อมกัน แต่ถ้าตอนกลางวัลไม่ได้เปิดไฟหรี่ แล้วเปิดไฟเลี้ยว ไฟที่แก้มกับไฟเลี้ยวหน้าจะ กระพริบพร้อมกันเป็นปกติคับ

ไม่ไหวแล้วง่วงแล้วคับยังไงเดียวมาลงต่อนะคับ

7. midori

18
    4
    0

8. midori

18
    4
    0
    2.1-ทำไฟเลี้ยวให้กระพริบถี่ๆๆไวไว(ไม่ทำให้ไฟเลี้ยวติดเป็นไฟหรี่นะคับ)
    -ก็หลังจากที่เราต่อไฟแก้มให้ติดเป็นไฟหรี่แล้วนะครับ (อ่านผลที่ได้จากข้อแรกด้วยนะครับถ้าเปิดไฟแล้วไฟที่แก้มกับไฟเลี้ยวกน้าจะกระพริบสลับกันนะครับ)
    -ข้อนี้ไม่ยากคับ แค่หาหลอดขนาดเล็กกว่ามาเปลี่ยนเท่านั้นเอง แล้วท่านก็จะได้ไฟเลี้ยวที่มันกระพริบรัวๆๆ ครับ แต่ไม่รับรองผลนะครับว่ามันจะมีผลอะไรหรือเปล่า กลัวว่ารีเลย์มันจะเสื่อมไวนะคับ แต่ก็เท่ห์ไปอีกแบบ

ราคาหลอดก็หลอดละ15บาท หลอดด้านขวามือตามรูปนะคับ หลอดซ้ายเป็นหลอดเดิม ข้อนี้ใช้หลอดใส้เดียวคับ

2.2-ทำไฟมุมส้มหน้าให้เป็นไฟหรี่แล้วก็ใช้เป็นไฟเลี้ยวได้ด้วย

**แนะนำอุปกรณ์ก่อนคับ***
    -หลอดสองไส้ครับ ดวงละ20บาทจะเหมือนรูป diy013-014-015 มันจะเหมือนหลอดไฟท้ายรถนะคับ ที่พอเหยีบเบรกก็จะสว่างขึ้นมาอีกจังหวะนึงนะคับ
    -ขั้วหลอดสองไส้ ราคา15บาทอันนี้เป็นอย่างธรรมดา เห็นที่ร้านบอกมีอย่างดีอันละ50บาทแต่ ของเค้าหมด ผมเลยใช้แบบ15บาทมา ใช้แทน ดังรูปdiy011-012-022

****วิธีทำ***
    -ถอดไฟเลี้ยวทั้งสองข้างออกมานะครับขันน๊อตด้านละตัวก็ออกแล้ว
    -จำสายไว้นะครับมันจะมี+ มี- ซ้ายขวาทำเหมือนกันนะคับ
    -จำได้ไหมว่าข้อแรกเราจั๊มสายจากไฟหรี่มาเผื่อไว้แล้ว ถ้าใครไม่ทำข้อแรกก็ไปจั๊มสาย+ที่ไฟหรี่มา1เส้นนะครับ ซ้ายขวาข้างละเส้นนะคับ
    -ตัดสายที่ขั้วไฟเลี้ยวออกนะครับ ตัดทีละเส้นก็ได้คับ (มี+,-)
    -ที่ขั้วหลอดสองไส้ที่เราซื้อมาใหม่(เรียกขั้วใหม่นะคับ) มันจะมาสามเส้น กราว(-)นำไปต่อกับกราวที่สายไฟที่เราตัดไว้
    -ที่นี้จะเหลือที่มาจากตัวรถซึ่งเป็นสายไฟเลี้ยว1เส้น (ลองเปิดไฟเลี้ยวแล้วเอามิเตอร์วัดดูจะได้ชัวร์คับ)แล้วก็สายไฟหรี่ที่เราจั๊มมาอีก1เส้น และอีกสองเส้นที่ขั้วใหม่ เราก็ทำการจับคู่กันเลยครับ
    ตรงนี้ที่บอกจับคุ่กันเลย แล้วแต่คนชอบคับมันจะมีสองอาการคับคือ

1.แบบที่1เอาสายไฟเลี้ยวมาเข้ากับขั้วหลอดสองไส้เป็นเป็นขั้วที่สว่างมาก เอาไฟหรี่มาเข้าขั้วที่สว่างน้อย ผลที่ได้คือ ไม่เปิดไฟแต่เปิดไฟเลี้ยวก็จะกะพริบปกติ แต่ถ้าเปิดไฟ ไฟหรี่ที่แก้มติด(กรณีทำข้อ1ด้วย) ไฟเลี้ยวหน้าที่เราต่อเป็นไฟหรี่ไว้ก็จะติด แล้วเปิดไฟเลี้ยว ก็จะกระพริบสลับกันกับที่ไฟแก้ม

2. เอาสายไฟเลี้ยวมาเข้ากับขั้วหลอดสองไส้เป็นเป็นขั้วที่สว่างน้อย เอาไฟหรี่มาเข้าขั้วที่สว่างมาก ผลที่ได้คือ ไม่เปิดไฟแต่เปิดไฟเลี้ยวก็จะกระพริบปกติ แต่ถ้าเปิดไฟ ไฟหรี่ที่แก้มติด(กรณีทำข้อ1ด้วย) ไฟเลี้ยวหน้าที่เราต่อเป็นไฟหรี่ไว้ก็จะติดจะสว่างกว่าข้อแรกเพราะมันเอาขั้วไฟสูงมาแสดงเป็นไฟหรี่ แล้วถ้าเปิดไฟเลี้ยว เราจะเห็นแค่ไฟที่แก้มกับไฟเลี้ยวหลังกระพริบถี่ๆๆ เท่านั้น ไฟเลี้ยวหน้าก็กระพริบคับแต่ เราจะมองไม่เห็นเพราะขั้วที่มันกระพริบนั้นแสงมันน้อยครับ เลยมองเห็นว่าไม่กระพริบคับ
    ตรงนี้ก็แล้วแต่คนชอบแบบไหนคับ แต่แบบแรกดูจะเป็นมาตรฐานมากกว่าคับ สองข้างซ้ายขวาทำเหมือนกันนะคับ

**คำแนะนำ**
    -เสร็จแล้วก็บัคกรีด้วยหัวแร้งแล้วก็พันเทปพันสายไฟด้วยนะครับถ้าจะให้ดีใส่ท่อพลาสติกกันไว้อีกชั้นก็ดีครับ หรือถ้าจะให้ดีสุดๆๆ หาขั้วหลอดสองไส้ที่มันดูแข็งแรงหน่อยครับ
    -ควรใช้ไฟกับไฟมุมส้มที่เป็นของปลอมนะครับ เพราะมันต้องมีการปาดพลาสติดนิดหน่อยคับ
    -เท่าที่ลองกับไฟมุมเลี้ยวเดิมที่ติดมากับรถก็ใส่ได้เลยครับขั้วหลอดสองไส้แบบนี้ไม่ต้องปาดที่ไฟเลี้ยวคับปาดที่ขั้วหลอดนิดหน่อย(สำหรับคนที่เอาไฟเลี้ยวเดิมมาพ่นสี)
    -ไฟเลี้ยววิชั่นไม่มีให้ลองอะครับ

งบประมาณหลายร้อยคับ อิอิ สองวัน ขับรถซัดไปซัดมาหาอุปกรณ์ ไปแล้วก็ซื้อมาไม่ครบเวรจิงๆ
    งบประมาณก็ มีหลอดสองอัน อันละ20 ขั้วหลอดอีก2อันอันละ15 ตรงนี้รวมเป็น70
    ส่วนเทปพันสายไฟ สายไฟ ท่อพลาสติก ตะกั่ว ก็ใช้ของที่มีอยู่ในบ้าน

9. midori

18
    4
    0
    ***อธิบายรูปคับ***
    รูป 14-15 เป็นหลอดไฟแบบสองไส้นะคับ ดวงละ 20
    รูป 11 -12 เป็นขั้วหลอดไฟสองไส้ อันละ 15บาท
    รูป 22 หลอดสองไส้ ใส่ขั้วสองไส้
    รูป 16 เอาขั้วที่ใส่หลอดแล้ว ใส่เบ้า ไฟมุมส้ม วิชั่นปลอมอิอิ
    รูป17 ขั้วไฟเลี้ยวเดิม สายสีเหลืองคือสายไฟหรี่ที่จั๊มมารอไว้

014

015

011

012

022

016

017

018

10. midori

18
    4
    0
    ***อธิบายรูปคับ***

รูป 18-19การต่อแบบที่1คับ น่าจะได้มาตรฐานความปลอดภัยกว่า
    รป20-21 การต่อแบบที่2คับ ไฟหรีจะติดแบบสว่างมาก ไม่เห้นไฟเลี้ยวหน้ากระพริบเลย
    รูป 23 เทียบกันระหว่างต่อ แบบที่1 กับแบบที่2 จะเห้นว่าไฟหรี่ติดต่างกันมากคับ
    019

020

021
    023

11. midori

18
    4
    0
    แฮะ ๆ กดผิด รูป 023 อยู่นี่นะ

อ่าขาลายมือแหกคับงานนี้ ยุงกัด หวังว่าเพื่อนๆๆ คงได้อะไรขึ้นมาบ้างนะคับ
    สงสัยตรงไหนถามได้เลยครับ

ปล.ขอบคุณเจ้าของกระทู้คับที่จุดประกายให้ผมได้ทำอะไรเผื่อบ้านหลังนี้บ้าง ตอนนี้เพิ่งจะมีโอกาสก็เลย ได้ทำมันออกมา
    มาเข้าบอร์ดบ้างนะคับ เพื่อนๆๆคิดถึง

มีเว็บ ใส่ภายใน ตัวนอกของสามประตูมา ให้ดูกันนะคับ
    ตามLink เลย
    http://www.thaihlc.com/forum2/forum_posts.asp?TID=1830&K%20W=%C0%D2%C2%E3%B9

ผมความรู้ไม่แน่นหรอกครับก็อาศัยจากที่คนอื่นๆๆมาบอกแล้วก็ว่างหยุดหลายวันเลย เอามาทำให้เกิดประโยชน์นิหน่อยคับ มันมีแรงบันดาลใจคับ

อันนี้ไม่รู้จะแปะไว้ไหนอะ เรื่องค่าvaccum
    9. แวคคั่ม มิเตอร์ (VACCUM METER)
    มาตรวัด VACCUM ตัวนี้ จริง ๆ แล้วมันก็อยู่ในมาตรวัดตัวเดียวกับมาตรวัดอัตราบูสต์เทอร์โบ มาตรวัดตัวนี้จะตอบสนองกับ อัตราการเหยียบคันเร่ง ซึ่งสามารถนำมาใช้ในการเช็คความสิ้นเปลืองน้ำมันได้เหมือนกัน สำหรับการดูค่าของมาตรวัดตัวนี้ต้องดูเวลา เครื่องเดินเบา ซึ่งจะดูได้จากค่าสุญญากาศ ถ้าค่าสุญญากาศนี้มีมาก ก็จะถือได้ว่าเครื่องยังคงมีสภาพที่สมบูรณ์ ไม่รั่วซึม แต่ถ้าค่านี้ลดลงไปมาก นั่นก็เป็นไปในทางตรงกันข้าม มาตรวัดตัวนี้จึงเป็นมาตรวัดที่อาจมีไว้เช็คสภาพของเครื่องยนต์ได้ ทั้งนี้ในขณะเครื่องยนต์เดินเบาถ้าเข็มบนมาตรวัดนี้บอกค่าไม่ถึง 300 cmHg นั่นเป็นสัญญาณเตือนว่าเครื่องยนต์มีสภาพย่ำแย่ โดยเครื่องยนต์ใหม่ ๆ ที่มีความสมบูรณ์ค่าตัวนี้จะอยู่ที่ประมาณ 450 cmHg

12. midori

18
    4
    0
    เห็นกระทู้นี้เงียบ ๆ ไป เลยเอา DIY แดมป์ประตู มาฝากอ่ะค่ะ
    วัสดุอุปกรณ์
    1. แผ่นแดมป์ (หาซื้อได้ที่อาคารศรีวรจักร ราคาแผ่นละ 450-500 บาท) แผ่นนึงก็ใช้ได้ประตูนึงพอดีอ่ะค่ะ
    2. น้ำมันชักแห้ง (หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างทั่วไป ราคาขวดนึงประมาณ 20 บาท)

วิธีทำ
    1. ขั้นตอนแรกก็ต้องแกะแผงประตูออก รวมถึงลำโพงด้วย
    2. จากนั้นทำความสะอาดแผงประตูโดยใช้น้ำมันชักแห้งเช็ดรอยกาวที่ติดแผ่นพลาสติกออกให้หมด

จนสะอาด ดังรูป

3. นำกระดาษทาบกับประตูรถเพื่อกำหนดขนาดแล้วนำไปทาบบนแผ่นแดมป์เพื่อตัดตามขนาดที่เราต้องการ

4. ลอกกระดาษบนแผ่นแดมป์ออก ด้านที่ลอกกระดาษออกจะเป็นกาวเพื่อนำไปติดกับประตู (เวลาตัดดูให้ดีว่าคว่ำหน้ากาวไว้ข้างไหน
      ซ้ายหรือขวา) ค่อย ๆ ติดไล่ไปเรื่อย ๆ เศษที่เหลือนำมาตัดแปะต่อไปเรื่อย ๆ จะได้เต็มประตูพอดี สำหรับคนที่ติดลำโพงไว้ที่แผง
      ประตู อย่าลืมเจาะรูแผ่นแดมป์ให้พอดีกับช่องลำโพงด้วยนะคะ 

5. นำไดร์มาเป่าเพื่อให้กาวละลาย แล้วกดแผ่นแดมป์ให้ติดกับประตูให้แน่นที่สุด เมื่อเห็นว่ากาวแน่นดีแล้ว จึงต่อลำโพงและปิด
      แผงข้างก็เป็นอันเสร็จพิธี อย่าลืมเช็คเซ็นทรัลล็อคด้วยนะคะว่าแผ่นแดมป์ไปกดทับขณะที่เราติดหรือป่าว ถ้าติดก็ให้ผ่า
      แผ่นแดมป์เอาเหล็กกลอนประตูออกมาไว้นอกแผ่นแดมป์ 

ข้อดีของการติดแผ่นแดมป์ ก็คือ ลดเสียงรบกวนจากภายนอกได้และทำให้เสียงเพลงแน่นขึ้น  เพราะจิง ๆ แล้วพวกที่ติดเครื่องเสียง
    เค้าจะติดแผ่นแดมป์เพื่อให้เสียงเพลงแน่นขึ้น แต่เราเอามาประยุกต์ใช้เพื่อลดเสียงรบกวนค่ะ O0

13. midori

18
    4
    0
    การจุดระเบิด คาบู การตั้งไฟ (เครื่องvtecก็ทำได้)
    โดย nirut007
    **หมายเหตุ URL ของอันนี้ลิงค์ไปไม่ได้อะค่ะ คงถูกลบไปแล้ว เสียจายด้วยนะ**

เอ้า ปาย DIY ไฟรอบกุญแจ คับ แจ่มๆๆ
    http://www.pantown.com/board.php?id=751&name=board4&topic=48&action=view

แย่ล่ะสิครับ หาขั้วสำหรับต่อไฟเปิดประตูไม่เจอ jazz กับ 3door มันไม่เหมือนกันอ่ะครับ

มาอีกแว้ว ไฟใต้เกะ เก็บของ น้องหนึ่งเอามาฝาก i_neung เว็บของชาวAE คับ
    http://207.44.214.9/aeracingclub.com/webboard/index.php?
    board=33;action=display;threadid=12377

14. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    เยี่ยมยอดคับ

15. midori

18
    4
    0
    ถอดไฟเลี้ยวหน้า ทำเองได้ ง่ายจัง โดย พี่เอก Pud Son

ดูสีกันก่อนนะเนี่ยสีที่ใช้ Yamaha P4 สีส้มแก้วหรือสีส้มแคนดี้โทนนั่นเอง

ถอดมาแว้วก็ล้างแล้วเป่าเช็ดให้แห้งติดกระดาษกาวกับหนังสือพิมพ์บังส่วนที่ไม่ให้โดนสีไว้

พ่นครั้งแรกๆมันจะขุ่นๆแล้วรอมันแห้งมันก็จะใสเองมะต้องตกจาย

พอแห้งแล้วก็พ่นซ้ำตามต้องการหลายๆๆครั้งก็ยิ่งเข้ม ของผมแค่สองครั้งเอง

พอใจแล้วก็แลกเกอร์ (จะเลือกเคลียแบบเงาหรือด้านก็ได้ตาใจชอบครับ) รุ้สึกว่าถ้าพ่นเคลียแล้วจะล้างไม่ออกหรืออกยากนะครับ

เสร็จแว้ว ง่ายจัง

16. midori

18
    4
    0
    เย้...เสร็จแล้ว โหย...นึกว่าง่ายง่ะ
    ก็อปปี้มาหมดแล้วนะ ที่ไม่ได้ก็อปมาก็คือ URL ที่ลิ้งค์กับบอร์ดเดิม เพราะมันลิงค์ไปไม่ได้แล้วอ่ะ
    ลองดูแล้วหรือว่าเราทำไม่ถูกก็ไม่รู้ ถ้าใครทำได้ก็ต่อเลยนะคะ

foony, [N]uT~[Z]a และ korn999 ถูกใจสิ่งนี้
  17. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    เจ๊ยุ้ย น่ารักจิงๆๆ กด ตาชั่งให้แย้วนะ (เค้าว่าให้คะแนนแทนการ+อะ)

18. midori

18
    4
    0
    ขอบคุณก๊าบ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  19. korn999

95
    2
    0
    วิธีหล่อลื่นรางกระจกให้มันลื่นๆๆด้วยวิธีประหยัด
    ถอดแผงข้างมาแล้วเอาฟองน้ำ ชุบน้ำยาเคลือบเบาะพวก waxy แว๊กซี่ อะครับ ทาไปที่รางทั้งสองข้างซ้ายขวา รางอยู่ในประตูครับ มีข้างละสองราง จะเห็นว่ามีขี้ฝุ่นอยู่เพียบเลย
    วิธีนี้พอช่วยได้บ้างครับ ลองดูแล้วยังไงมาเล่าสู่กันฟังได้ครับ

ถอดไฟเลี้ยวหน้า ทำเองได้ ง่ายจัง โดย Karoon พี่เอก พุดซ้อน
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=7929

เปลี่ยนหลอดไฟท้าย ทำเองได้ ง่ายจัง โดย Karoon พี่เอก พุดซ้อน
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=7859

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=16221โดย Karoon พี่เอก พุดซ้อน
    อยู่ว่าง ๆ ตั้งสาย Kickdown เกียร์ Auto เล่นกันดีกว่า

แก้ไขล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2005
  20. korn999

95
    2
    0
    ชอบครับเอามาฝากไว้ให้พวกเราได้ประยุกต์กัน

DIY เปลี่ยนแม่ปั๊มคลัสด้วยตัวเองครับ
    http://www.weekendhobby.com/offroad/pajero/Question.asp?ID=2022

วิธีการตั้งวาวล์ด้วยตัวเอง
    http://www.weekendhobby.com/offroad/pajero/Question.asp?ID=2059

DIY ระบบระบายความร้อน หม้อน้ำ พัดม เทอโมสตรัท ฝาหม้อน้ำ
    http://www.weekendhobby.com/offroad/pajero/Question.asp?ID=2476

สาระพัน ปัญหาเรื่องไดชารท์
    http://www.weekendhobby.com/offroad/pajero/Question.asp?ID=2433

สนุกกับสปอยเลอร์
    http://www.weekendhobby.com/offroad/pajero/Question.asp?ID=1246

แก้ไขล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2005
  21. korn999

95
    2
    0
    การเก็บเสียงภายในห้องโดยสารด้วย ท่ออ๊อกซีเจน http://www.lancer-club.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=3

วิธีการเพิ่มความสว่างให้โคมเดิม(โคมแก้ว) โดย หนึ่ง ซูปเปอร์โคตรเต่า
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=9416

ใส่นาฬิกาส้ม ทำเองได้ ง่ายจังเลย อิ อิ โดย พี่เอกพุดซ้อน Karoon
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=13408

รบกวนขอทราบวิธีถอดเข็มไมล์จะเปลี่ยนไมล์ โดย rphongpinyo
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=13017

แก้ไขล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2005
  22. W WORK

W WORK New Member Member

1
    0
    0
    Very Goods

23. WarmongeR

WarmongeR New Member Member

2
    0
    0
    โทดครับ D.I.Y คือไรครับ

24. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    d.i.y............do it yourself
    ทำเองได้ถ้าใจต้อการไงครับ
    ใครคิชื่อภาษาไทยนะ เทห์จัง

25. -B?|||?G-

-B?|||?G- New Member Member

166
    0
    0
    ของบิ๊ก destroy it yourself อะ.............555555

26. korn999

95
    2
    0
  27. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ทำสปอร์ตไลท์ขาวให้เป็นสีเหลือง

อ่า วันนี้นั่งโม สปอร์ตไลท์ขาว ให้เป็นสีเหลืองด้วยสติ๊กเกอร์

วิธีการมีดังนี้คับ

1. ถอดให้เป็นชิ้น ๆ ดังรูป อุปกรณ์ที่ต้องใช้ก็มี คีม, ไขควงสี่แฉก, ไดเป่าผม, คัตเตอร์, สติ๊กเกอร์สีเหลืองใส(หรือสีอื่นแล้วแต่ความชอบ)

2. นำเลนส์ทาบกับสติ๊กเกอร์ แล้วตัดให้ได้สัดส่วนพาเหมาะ

3. แปะสติ๊กเกอร์กับเลนส์ แล้วใช้ไดเป่าผม เป่าแล้วดึงสติ๊กเกอร์ให้ตึง และรีดฟองอากาศออกให้หมด แล้วก็แต่งขอบให้เนียน

4. ประกอบเลนส์กลับคืนสู่สภาพเดิม

เสร็จแล้วววววววววว เนียน ๆ ด้วยราคา 20 บาท

:eek: :cool:

28. holden@rd28

holden@rd28 New Member Member

33
    1
    0
    up.......................ไป

29. korn999

95
    2
    0
    ที่ไฟแก้มนะครับจะมีสายเขียวกับสายดำ ตัดสายดำออก (จะได้ปลายสายดำสองฝั่ง ฝั่งติดกับตัวหลอดกับฝั่งติดตัวถังรถ) ปลายฝั่งติดตัวถังรถ นี่เอาเทผพันสายไฟพันไว้ให้แน่นหนา ส่วนฝั่งที่ติดกับตัวหลอด นี่เอาสายไฟ+ จากไฟหรี่ หลอดเล็กๆๆที่โคมไฟหน้าอะครับ มาต่อเข้าแล้วก็พันสายให้แน่นหนาครับ ไม่ใช่ไฟเลี้ยวนะ สายเขียวไม่ต้องไปยุ่งกับมัน

2.2 ต้องซื้อ ขั้ว และหลอด2ไส้(มีสายไฟ3เส้น)มาเปลี่ยน ไฟเลี้ยวข้างไม่ต้องเปลี่ยน

ติดขัดไรสอบถามได้ 065400630 กรครับ

30. WarmongeR

WarmongeR New Member Member

2
    0
    0
    สุดยอ.......ด ต้องอ่านให้หมด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้