เมื่อเช้าก่อนออกไปทำงานเปิดฝากระโปงดูก็ต้องเจอกับศัตรูย์เก่าอีกแล้วครับพี่ๆ!! มันคือ...

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย นพพล ตาลลักษณ์, 18 ตุลาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    เมื่อเช้าก่อนออกไปทำงานเปิดฝากระโปงดูก็ต้องเจอกับศัตรูย์เก่าอีกแล้วครับพี่ๆ!! มันคือ หนู!!ทำใงดีครับ.รบกับมันก็ไม่เคยชนะคุยกันก็แล้วขอร้องก็ไม่ฟังกันเลย...จนผมอยากจะยอมแพ้กับมันแล้วครับ...

1. อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ

2. Mot BlAck

Mot BlAck Guest

0
    0
    0
    เอาลูกเหม็นใส่ถุง ใส่เยอะๆ แล้วเจาะรูถุง หาที่แขวนไว้ในห้องเครื่องครับ ลองดู

3. Mot BlAck

0
    0
    0
    หรือไม่ก็เลี้ยงแมวไว้ในห้องเครื่องครับ(แซวนะครับอย่าเครียด)

4. ผมลองดักได้หลายทีแล้วก็ยังมีมาให้สู้รบกันอยู่ตลอด

5. ขอบคุณครับผมจะลองดูครับ

6. เคยซื้ไม้ไล่หนูมาใส่ใว้แต่ก็ถูกมันคาบเอาไบกินอยู่ดี

7. Mot BlAck

0
    0
    0
  8. Mot BlAck

0
    0
    0
    พี่จอกรถซ้ำๆที่เดิมๆทุกวันป่ะ เช่นในบ้านอะ

9. Mot BlAck

0
    0
    0
    ถ้าจอดที่เดิมๆทุกวันทุกคืน ผมว่าเอายาเบื่อหนูใส่จานข้าวแล้วสอดไว้ใต้เครื่องอะแจ่ม ผสมลูกเหม็นด้วยก็ดี วางไว้ใต้เครื่องอะเวลาจอด

10. ลองวิธีนี้ดู........ วิธีกำจัดหนูไม่ให้เข้ามาในฝากระโปรงรถ รถจอดอยู่ในบ้านหนูชอบเข้ามานอน เอาของมากินในฝากระโปรงรถ บางที่ก็กัดสายไฟ ทำความยุ่งยาก หาทางแก้หลายวิธี เอาดีดีที ฉีด พอหมดกลิ่นมันก็มาอีก พบวิธีใหม่ไม่สิ้นเปลื่อง คือ เอาพริกป่นเป็นซอง เวลาซื้อก๋วยเี๋ตี๋ยว เขาจะใส่มาให้ เอามาใช้ 1 ซองผสมน้ำ 1 ขัน หาแปรงสีฟันเก่าๆ จุ่มแล้วแปรงหรือพรมให้ทั่วฝากระโปรงรถ ห้องเครื่อง ตรงในที่มันชอบมาขี้พรมให้มากหน่อย พอแห้งแล้วปิดฝากระโปรง หนูจะค่อยๆหายไป ช่วง 2- 3 วันอาจมีมาบ้างเพราะมันเคยเข้ามา แต่พอมันเข้ามาแล้ว มันถูกพริก ตามปกติมันชอบเลียมือเลียเท้า มันจะแซบร้อน ที่หลังมันก็จะไม่มาอีก เดือนหนึ่งทำซักครั้ง จะหายไปหมด ดัดแปรงมาจากต้นไม้ที่บ้าน มีต้นไผ่เวลาแตกหน่อ หนู ชอบมากัดกินหน่อ ฟังรายการเกษรลุงคิม ก็เลยเอาพรึกป่นผสมน้ำราด ก่อไผ่ หนูไม่มากวนใจ พวกเพลี้ยต่างๆก็หายไปหมด ก็เลยนำมาใช้กับรถที่บ้านได้ผลดีครับ ระวังครับพรึกป่นผสมน้ำเวลาถูกมือ ก็แซบร้อนไม่เบานะครับ ลองไปใช้ดู ไม่เสียตัง

11. อีกวิธีจาก pantip เขาบอกได้ผล เอาแปรงแบบไม่มีด้ามมันในห้องเครื่อง ........

12. ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมจะกลับไปลองทำดูแล้วจะรายงานผลให้ทราบภายหลังครับ

13. Watz Katsu

Watz Katsu Guest

0
    0
    0
    ต้อง พริกกระเหลี่ยง ด้วยนะคับ ถึงจะสูดยอดดด อิอิ

14. มันนึกว่าหนูตัวใหญ่ อิอิ

15. แนะนำให้เอางูไปเลี้ยงไว้ตัวนึงตัวเล็กๆก็พอ แต่ตอนเช้าอย่าลืมเอาออกล่ะ อิอิ

16. หนูตัวใหญ่แอบเลี้ยงไว้นอกบ้านแล้วครับพี่

เมื่อวานกลับบ้านแล้วลองทำดู..ได้ผลครับพอฉีดน้ำผสมพริกเข้าไปพริกน่าจะกระเด็นไปถูกตัวมันสักพักหนึ่งเห็นมันหนีออกมาแต่ไม่รู้ว่ามันจะกลับมาอีกหรือป่าวนะขอบคุณมากครับพี่ๆที่ให้คำแนะนำ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้