ติดตั้ง ปรับจูน กล่อง ECU ทุกชนิด ด้วยเครื่องมือที่เที่ยงตรง ทันสมัย และ ประสบการณ์กว่า 20 ปี

การสนทนาใน 'Gauges, Electronics & ECU' เริ่มโดย pom_vr2, 8 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. B20B Full Step!

B20B Full Step! Guest

0
    0
    0
    อยากจะสอบถามพี่ป้อมนะครับ Jazz Vtec /Mt นะ ทำมานิดหน่อยๆอยากจาทราบว่ากล่องตัวไหนดีครับ อยากเปิดรอบสูงหน่อยอะครับ จาไปวิ่งเซอร์กิตอะครับ

รบกวนบอกราคาของกล่องแต่ละตัวพร้อมจูนด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ ^ ^

2. pom_vr2

pom_vr2 Member Member

129
    5
    18
    ถ้าจะให้เปิดรอบได้คงต้องเป็นกล่อง FconVPro แล้วล่ะครับ ต้องเป็นกล่องทองเวอร์ชั่นใหม่ๆเสียด้วย แค่นี้ก็ 6 หมื่นกว่าบาทแล้วครับ รวมเบ็ดเสร็จเลยน่ะครับ

กล่อง + สายไฟ + + Map sensor +ติดตั้ง ปรับ จูน

3. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

4. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

5. Cjane

Cjane Guest

0
    0
    0
    พี่ป้อมกร๊าบอาทิตย์หน้าว่างวันไหนโทรตามด้วยนะพี่
    ### เจน Galant VR4 ###

6. pom_vr2

129
    5
    18
    ได้ครับ

7. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

8. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

9. เจนVR4

เจนVR4 Guest

0
    0
    0
    พี่ป้อมครับมือถือเป็นอะไรครับติดต่อไม่ได้ อยากจูนอีกรอบแล้วครับวิ่งสดุดตลอดแถมกินน้ำมันมากๆด้วย
    @@@ เจน 081-8478764 @@@

10. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

11. Billiead

Billiead New Member Racer

142
    6
    0
    upupupupup

12. *FIRST*

*FIRST* New Member Member

2
    0
    0
    พี่ป้อมติดตั้ง กล่อง e-manage กล่องฟ้า ใส่กับวีออสเกียร์ mt
    ติดตั้งพร้อมจูนราคาเท่าไหร่คับพี่ แล้วเราเลือก step ได้ป่าวคับ
    ว่าต้องการต้นจัดได้หรือป่าวคับ รบกวนพี่ป้อมช่วยแนะนำให้ผม
    นิดนึงคับ แล้วถ้าผมจะไปจูนกับพี่ต้องไปแถวไหนคับ

รถผมยกเกียร์เดิมออก เปลี่ยนเกียร์ 4a ฝาดำ เครื่องทำนิดหน่อย

อยากขอคำแนะนำหน่อยนะคับพี่ ขอบคุณคับ
    :)

13. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

081 9032296

14. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

ติดต่อ 081 9032296 ครับ

15. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

ติดต่อ 081-9032296

16. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    ช่วยอัพครับ ที่โทรไปถามเรื่อง H22 อ่ะครับ ...

17. กล่อง โมเทค ทำหน้า ที่เป็นPiggy Back ECU รึป่าวครับ เเล้ว ติดตั้ง ในยาริสได้ไหมครับ หรือว่า ต้องเครื่องดีเซลอย่างเดียว

18. pom_vr2

129
    5
    18
    กล่อง MoTec เป็นกล่อง Standalone ของเครื่องเบนซินครับ ถ้าจะนำมาต่อแบบกล่อง Piggy Back ก็สามารถทำได้ โดยการตัดสายไฟหัวฉีด และ สายไฟจุดระเบิด ออกจากกล่องติดรถแล้วใช้สัญญาณ Output จากกล่อง MoTec มาคุมโดยตรง และ จัมพ์สัญญาณ ข้อเหวี่ยง แคมชาพร์ เซนเซอร์ ลิ้นเร่ง อุณหภูมิน้ำ อุณหภมิอากาศ จากชุดสายไฟของกล่องเดิม และ แหล่งจ่ายไฟ จากชุดสายไฟเดิม

เท่าที่อธิบายมาคงจะได้รับความกระจ่างบ้างไม่มากก็น้อยน่ะครับ

19. demonvan

demonvan New Member Member

28
    0
    0
    พี่จะเปิดสอนจูนอีกเมื่อไรครับ....

20. pom_vr2

129
    5
    18
    จะมาเรียนแบบตัวต่อตัวก็ได้น่ะครับ โทรมาคุยกัน 081 9032296 ครับ

21. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

22. jirawut77

jirawut77 New Member Member

0
    0
    0
    ขอถามครับ ถ้าจะเอา benz w124 เครื่อง 2200 ไปจูน อยากจะใช้ F-CON เเนะนำตัวไหนให้ใช้เป็น stand alone บ้างครับ
    เเล้วถ้าสมมุติหากล่องมาเอง ต้องบวกค่า wiring กับ จูน อีกเท่าไรครับ...ขอบคุนครับ

23. jirawut77

jirawut77 New Member Member

0
    0
    0
    ขอถามครับ ถ้าจะเอา benz w124 เครื่อง 2200 ไปจูน อยากจะใช้ F-CON เเนะนำตัวไหนให้ใช้เป็น stand alone บ้างครับ
    เเล้วถ้าใช้เเก๊สด้วยจะจูนร่วมกันได้ไหมครับ...
    เเล้วถ้าสมมุติหากล่องมาเอง ต้องบวกค่า wiring กับ จูน อีกเท่าไรครับ...ขอบคุนครับ

24. bandro

bandro New Member Member

38
    0
    0
    รถผมเครื่องโว2ทำรอมแบบเรียลทามเท่าไหร่ครับแล้วทำแบบเสียงปังปังปังมีไฟแร็บท่อได้ป่าวคับ
    จะได้รีบไปอุตหนุน

25. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    กล่องของเครื่อง 6A12T ของอัลติม่า สามารถทำ Realtime ได้หรือเปล่าครับ ? ถ้าได้ราคาเท่าไหร่ ใช้เวลาเท่าไหร่

หรือถ้าไม่ได้ ควรจะใส่ piggy back อะไรได้บ้างครับ

และ Stand alone อะไรได้บ้างครับผม

---------- Post added at 20:33:21 ---------- Previous post was at 20:33:06 ----------

กล่องของเครื่อง 6A12T ของอัลติม่า สามารถทำ Realtime ได้หรือเปล่าครับ ? ถ้าได้ราคาเท่าไหร่ ใช้เวลาเท่าไหร่

หรือถ้าไม่ได้ ควรจะใส่ piggy back อะไรได้บ้างครับ

และ Stand alone อะไรได้บ้างครับผม

26. pom_vr2

129
    5
    18
    fcon + Benz

ด้วยตัวเองไม่เคยติดตั้ง FconVPro กับเครื่องยนต์ของรถ benz ครับเพราะต้องทำการดัดแปลงติดตั้ง Crank & Cam sensor ให้อยู่ในรูปแบบตาม Initial Parameter setting ของกล่อง FconVPro เพื่อให้กล่องจับสัญญาณข้อเหวี่ยงและแคมชาร์ฟ เพื่อสั่งหัวฉีดและจังหวะองศาไฟจุดระเบิดเพื่อทำงานได้อย่างถูกต้องก่อน

ฉนั้นจึงเป็นการยากที่จะแจ้งราคาได้เหมือนเครื่องยนต์ที่กล่อง FconVPro ที่สามารถติดตั้งและใช้ได้เลยครับ เพราะต้องมีการดัดแปลงตามข้อมูลดังกล่าวเบื้องต้นครับ
    สำหรับราคาโดยทั่วไปที่ทำอยู่คือ

ค่าทำ Harness ที่สามารถใช้ได้กับเครื่องทุกชนิด 4000 บาท
    ค่าติดตั้ง ปรับจูน เครื่องยนต์ทั่วไปที่กล่อง FconVPro สามารถติดตั้งได้เลย 12000 บาทครับ
    ไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่นๆ อาทิเช่น ค่าน้ำมัน ค่าไดโนฯ

สำหรับเครื่องยนต์ตามที่แจ้งยังไม่เคยทำครับ จึงไม่มีความชำนาญหรือประสบการณ์ครับ แต่ทราบว่ามีรุ่นน้องที่คลุกคลีอยู่กับเครื่องยนต์นี้เคยทำแล้ว เป็นจูนเนอร์รุ่นใหม่ ที่มีอู่ทำรถเบนซ์นี้โดยตรงครับ พอมีประสบการณ์บ้างครับ อาจต้องพึ่งให้เขาติดตั้ง ดัดแปลงให้ แล้วผมปรับ จูน ครับ

ขอรายละเอียด รหัสเครื่องยนต์ได้ไหมครับ

ติดต่อผมได้ที่ 081 9032296 ครับ

สำหรับเครื่อง 6A12T

ถ้ากล่องมี ROM อาจทำได้ครับ ต้องนำข้อมูลมาวิเคราะห์หา Fuel map และ Ignition map ก่อนครับ
    ถ้าเป็น Piggy back ขอแนะนำ Fcon S,SZ,IS ครับ

กล่อง FconVPro ใช้ได้ทุกรุ่นครับ

27. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

28. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    ผม 6A12T ที่โทรไปหาพี่จากสุราษฏร์ธานีนะครับผม เดี๋ยวรอรถผมเปลี่ยนเทอร์โบเสร็จ เปลี่ยนหัวเทียนเช็คน้ำมันหรือว่าอะไร ๆ ให้เรียบร้อยแล้วผมติดต่อไปหาพี่อีกทีครับผม

เดี๋ยวผมจะลองแกะ ECU มาไขดูครับ ว่ามี 28 ขาหรือเปล่า เอ่อ แล้วถ้าทำ ROM ได้ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับผม

ส่วน Piggy Back ผมก็สนใจ แต่อยากได้แบบทำ ROM หรือว่า Realtime อะไรทำนองนั้นมากกว่าหน่ะครับผม

แล้วตอนนี้รถผมมี S-AFC II พ่วงอยู่ด้วย คือต้องเอาออก หรือว่าติดตั้งควบคู่กันไปด้วยได้ครับ

แล้วพวกกล่อง Piggy Back หรือว่า S-AFC II อะไรเนี่ย ถ้ายกขั้วแบตแล้วจำเป็นที่ต้องจูนใหม่หรือเปล่าครับ

เพราะเห็นบางคนบอกว่าถ้ายกขั้วแล้วยังไงก็ต้องจูนใหม่ อะไรทำนองนี้หน่ะครับผม ขอบคุณครับ

---------- Post added at 17:11:50 ---------- Previous post was at 17:11:35 ----------

ผม 6A12T ที่โทรไปหาพี่จากสุราษฏร์ธานีนะครับผม เดี๋ยวรอรถผมเปลี่ยนเทอร์โบเสร็จ เปลี่ยนหัวเทียนเช็คน้ำมันหรือว่าอะไร ๆ ให้เรียบร้อยแล้วผมติดต่อไปหาพี่อีกทีครับผม

เดี๋ยวผมจะลองแกะ ECU มาไขดูครับ ว่ามี 28 ขาหรือเปล่า เอ่อ แล้วถ้าทำ ROM ได้ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับผม

ส่วน Piggy Back ผมก็สนใจ แต่อยากได้แบบทำ ROM หรือว่า Realtime อะไรทำนองนั้นมากกว่าหน่ะครับผม

แล้วตอนนี้รถผมมี S-AFC II พ่วงอยู่ด้วย คือต้องเอาออก หรือว่าติดตั้งควบคู่กันไปด้วยได้ครับ

แล้วพวกกล่อง Piggy Back หรือว่า S-AFC II อะไรเนี่ย ถ้ายกขั้วแบตแล้วจำเป็นที่ต้องจูนใหม่หรือเปล่าครับ

เพราะเห็นบางคนบอกว่าถ้ายกขั้วแล้วยังไงก็ต้องจูนใหม่ อะไรทำนองนี้หน่ะครับผม ขอบคุณครับ

29. pom_vr2

129
    5
    18
    ถอดขั้วแบตฯ ไม่ต้องปรับจูนใหม่ครับ ข้อมูลไม่หายครับ

คงได้คุยกันแล้ว ตามที่สนธนากันครับ

30. pom_vr2

129
    5
    18
    Update

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้