เจอเข้าแล้วอาการ แบ็คไฟร์ หลังจากติดแก๊ส

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย P_Jik, 25 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    เจอเข้าแล้วอาการ แบ็คไฟร์

ผมใช้ NV wingroad เกี่ยรโอโต้ หัวฉีด
    ติดไฟแดง ช่วงออกตัว
    ติดแก๊สขับมาได้เกือบ 2 ปี เพิ่งมาเป็นอาการ แบ็คไฟร์ เล่นเอากล่อง กรองอากาศ แตกเลย
    โชดดี ที่แตกไม่มาก ช่วง มุ่มขอบ ยาวประมาณ 2 นิ้ว เลยต้องวิ่งน้ำมันแทน ไม่กล้าวิ่งแก๊ส
    แต่พอวิ่งมาสักพักลองวิ่งแก๊สดูก็ใช้งานได้ปกติ
    มีคำถามมาถามเพื่อนๆ
    1. กล่องกรองอากาศ ควรจะเปลี่ยนเลยไหมครับ เพราะลองวิ่งทั้งแก๊ส น้ำมัน วิ่งได้ปกติ
    แต่ก็เสียวๆ วันนี้ก็เลยไปซื้อกล่องกรองกอากาศ มือสอง เซียงกง มาเตรียมเปลี่ยน ราคา 500.-
    ของใหม่เฉพาะกล่องกรองอากาศ 2100.- ยังไม่รวม vat
    2.สาเหตุ เกิดจากอะไรครับ
    - กรองอากาศ กับ หัวเทียนหรือปล่าวครับ พอดีวันนี้ จะวิ่งไปเปลี่ยน แต่ แบ็คไฟร์ เสียก่อน

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    จูนแก๊สบางไปครับเลยแบ็คไฟล์ จูนใหม่ให้หนาหน่อยครับวิ่งดีขึ้นด้วย

3. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    ตอนผมติดแก๊สทางร้านเค้าก็แนะนำในส่วนของกล่องอากาศอะครับ เลยเปลี่ยนตีท่อใส่กรองเปลือยไปเลย

4. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ลองเช็คดูที่หม้อต้มด้วยนะครับ ตรงคอท่อส่งแก๊สว่ามีส่วนที่เป็นพลาสติกบ้างรึป่าว

เคยเจอหม้อต้มบางรุ่นที่คอเป็นพลาสติก ใช้ไปนานๆแล้วมันร้าว อากาศเข้าได้

ทำให้แก๊สบางลง และเกิดแบ็คไฟล์ครับ :)

5. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ขอโทษนะครับที่ไม่ได้มาช่วยตอบคำถาม แต่ผมสงสัยว่าอาการแบ๊คไฟร์ที่ว่าเนี่ย มันมีอาการยังไงเหรอครับ ผมกำลังคิดอยากติดแก้สอยู่เหมือนกัน ช่วยแนะเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

6. P_Jik

91
    1
    8
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
    ใครมีคำแนะนำเพิ่มเติม แนะนำได้นะครับ เพื่อเป็นประโยชน์ แก่ท่านอื่น ๆ

7. P_Jik

91
    1
    8
    ชิ้นส่วนที่แตก ไม่รู้ว่าใช้กาว ติดได้หรือปล่าว ถ้าได้ใช้กาวแบบไหนดีครับ (กลัวติดไฟ)

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เป็นอาการที่เกิดจากการที่ส่วนผสมระหว่างแก๊สกับอากาศบางเกินไปหรือมีการตั้งไฟผิดองศามากๆ
    ทำให้มีการเผาไหม้ย้อนออกมาทางท่อไอดีครับ.......ผลเสียคือจะทำให้กรองอากาศแตก หรือ ถ้าเป็นเครื่อง
    หัวฉีดที่มีแอร์โฟล์มิเตอร์ก็จะส่งผลให้แอร์โฟล์เสียได้ครับ ในรายที่ติดแก๊สส่วนมากจะเกิดจากการจูน
    เพื่อหวังให้ประหยัดมากๆ ขอบอกว่ามีผลต่อเครื่องต่อการสึกหรอนะครับยิ่งจูนบางมากเครื่องก็จะร้อนมาก
    เพราะเชื้อเพลิงไม่เพียงพอต่อการเผาไหม้ รถก็อืด วิ่งไม่ดี เครื่องก็เปลือง
    (ต่อให้เป็นน้ำมันจูนบางมากๆก็พังครับ)
    :)

9. nv1020

3,195
    302
    83
    ใช้ EPOXY ติดเลยครับ

10. P_Jik

91
    1
    8
    มันคืออะไรครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

11. PL-7163

PL-7163 New Member Member

31
    0
    0
    เป็นเหมือนผมเลย ตอนนี้ช่างเปลี่ยนเป็นกรองเปลือยแล้ว..

12. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0

ขอบคุณมากครับที่ให้ความกระจ่าง คนขอนแก่นใจดีหลาย...

13. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    กาวเป็นแบบนี้ครับ
    มี 2 หลอด ขาวกับดำ
    ผสมกันแล้วออกเทาๆ
    ทาเสร็จแล้วรอให้แห้ง
    แข็งเป็นหินเลยครับ

จะให้ดี ก็ ทำกรองเปลือย ดีกว่าครับ
    :)

14. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมคิดว่าใส่ กรองเปลือยเลยดีกว่าครับ แบคไม่พังหรอครับเครื่องเก่าผมแบคจนชินแต่ว่าอย่าจูนบางนะครับลูกทะลุแล้วจะเศร้า

15. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามป๋าป๊อบไปเลยครับ
    เพราะตอนนี้ป๋มก็หันมาใช้กรองเปลือยแล้วววววววววววววววววว

16. P_Jik

91
    1
    8
    ใช้กรองเปลีอย ต้องปรับเปลี่ยนอะไรมากไหมครับ
    mixer ใช้ตัวเดิมได้หรือปล่าว
    ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร
    ขอคำแนะนำร้านที่ทำ ด้วยครับ ขอบคุณครับ

แล้วแต่ดวงคับ ผมเคยแบ็คไฟล์ จะวาวคด (ไม่รู้จังหวะมันจะซวยพอดีหรือเปล่า) สรุปต้องเปลี่ยนวาวชุดใหม่ โดนไปอีกหลายอยู่ ตอนนี้ติด AF METER เพิ่มเอาสบายใจกว่าคับ ตัวไม่กี่ร้อยเอง ที่คลองถมมีขายครับ ยี่ห้อ R-TECH มั้งครับ คุณภาพก็พอใช้ได้คับ (เมื่อก่อนใช้ ของ REV SPEC ตัวละพันกว่าบาท เจ๊งไปแล้ว)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้