ถามทุกๆท่านเรื่องท่อไอเสีย Tiger D4D ครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย tigerkim, 23 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tigerkim

tigerkim New Member Member

42
    0
    0
    คืออยากทราบว่า ทุกๆท่านที่ ใช้เครื่อง 2KD ในไทเกอร์ ว่า ทำท่ออย่างไรถึงจะลงตัวที่สุดครับ ในกรณี ที่เครื่องยนต์ยังเดิมๆ และไม่ได้พ่วงกล่อง อะไรเพิ่ม..

ขอบคุณครับ

2. 2kdผมพักใส้ตรง ลงหน้าเพลาก็โอนะครับ

3. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    รอฟังๆ

4. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    จะเอาวิ่งดีหรือเอาเสียงโหด
    วิ่งดี ใช้ของเดิมๆโรงงานเลยครับ
    เสียงโหด พักเล็กใส้ตรงลงหน้าเพลา ต้นได้ปลายหายครับ
    ได้อย่างเสียอย่างครับ.........ลองดู

5. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0

ตามตาโจว่าเลย.....ถูกต้องที่สุดครับ

6. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    555+ ตามพี่โจว่าเลยคับ
    ถ้าจะเอาวิ่งดีไม่สนใจเสียง
    ก้อเดิม ๆ เลยคับดีที่สุดแล้ว
    แต่ถ้าจะเอาเสียงโหด ๆ ต้องยอมรับกับการปลายเหี่ยวนะคับ
    ยิ่งถ้ารถบรรทุกของด้วยนะ ไม่ต้องพูดถึง วิ่งเป็นเป็ดเลยหล่ะ 555+

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ถูกต้องครับ.....ส่วนผมเอาเสียงมันส์ไว้ก่อน

8. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ต้องท่อ 2 นิ้วครึ่งด้วยนะ ถึงจะครบสูตร

9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เดิม ๆ เหมือนกัน รอชมครับ

10. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    ไม่มีพักลงหน้าเพลา ตรงปลายก่อนที่จะถึงเพลายาว 1 เมตร ทำท่อสัก2.2 เสียงดีมากครับ โหดๆดีตอนต้นครับแต่ปลายไม่ค่อยมีนะครับ รถผมก็ทำอยู่

11. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    ตามนั้นคับผม

12. zapjapan

zapjapan New Member Member

47
    0
    0
    แวะมาดันให้ความรู้อีกแล้ว

13. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ผมก็เดิมๆครับ

14. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    ตอนนี้ใช้ 2.5 นิ้ว ทั้งเส้น ไร้หม้อพัก ลงหน้าเพลา โหดดีคับ 555

15. Tiger Standard

Tiger Standard New Member Member

84
    1
    0
    ของผมตั้งแต่โข่งหลัง2.5นิ้วโล่งๆทั้งเส้นลงหน้าเพลา..เสียงเหมือนจะแรง..แต่ปลายไม่มี

16. tigerkim

tigerkim New Member Member

42
    0
    0
    เพิ่มเติมครับ คือ ก่อนที่ผมตั้งกระทู้นี้ถาม ทุกๆ ท่าน รถผมทำ ท่อ คือ
    - ใส่ท่อแทนแคท ขนาด 2.2" และ ต่อ ด้วยท่อ 2.5" มี หม้อพัก ใส้เยื้อง 1 ลูก (สูตรคล้ายกับหม้อพักมิตรซู) ปลายท่อ ออกหน้าเพลา ผลตอนนั้น คือ ต้น-กลาง มาไว้ดี แต่เมื่อ มาถึงช่วง 150 จะเริ่ม อั้นๆ ไม่ไว้เหมือนตอนแรก แต่ ก็กดต่อไป ได้จนสุด ที่ 170 นิดๆ
    และที่เคยทำมาก่อนหน้านั้นอีกก็คือ
    - ใส่หม้อพัก ไส่ตรง ทรงแบน ของ เม้ง ผลที่ได้ ดีกว่าแบบแรก เริ่มอั้นๆ ที่ 160 กดจนสุด ก็ได้ 170 นิดๆ แต่ก็ได้ซุ้มเสียง ที่ ดีกว่าแบบแรก
    ล่าสุด
    ผมไปให้ร้าน เอาหม้อพัก ไส้เยื้อง ออก และ เดินท่อ ขนาด 2.5" ยาวออกมาถึง ท้ายรถ ต่ำแหน่งเดียวกับโรงงาน เท่ากับว่า ท่อผมจะเป็น โข่งหลัง-ท่อแทนแคท 2.2" - ท่อขนาด 2.5" - ท้ายรถ ต่ำแหน่งเดิมโรงงาน
    ผลที่ได้คือ เหมือนรอบจะขึ้นไว้ขึ้น แต่รถ จะพุ่งดี ตอนรอบเกิน 2300 ไปแล้ว แต่ ช่วงกลางดี 100-150 จากนั้น จะเริ่ม อั้นๆ แต่ น้อยกว่า ตอนใส่หม้อพัก และ สุดที่ 170 พอดี แต่เสียง นี้ โหดดี ถ้าออกหน้าเพลาคงดุน่าดูเลย ตอนนี้เลยพอเท่านี้ก่อน เตรียมงานต่อไป เพราะเพิ่งได้ อินเตอร์ VR4 มา

ถามทุกๆท่าน
    - หลายท่านบอก ยิงสดไม่ไส่หม้อพัก ปลายจะไม่มี แล้วทุกๆ ท่านสุด ที่เท่าไรครับ
    - ผมไส่ล้อ 215-45-17 ทั้ง 4 ล้อ ที่ไมล์ผม ได้ 170 นี้ ตรงหรือเปล่าครับ

:eek::eek:ขอบคุณครับ:p:p

17. I-Max_Auto

2,012
    9
    0
    ของผมมันเครื่อง 3 พัน ถ้าไม่มี กล่อง 170 - 180 ถ้ามีกล่องก็ 180 - 190
    2.5นิ้ว ตั้งแต่ โข่งหลังนะคับ ^^

18. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    สุดที่ร้อยแปดไมล์มีแค่นี้ ท่อเดิมออกหน้าเพลา+กล่องครับ ปลายถ้าจะให้ถึงยาวๆกว่านี้ต้องเพิ่มบูสมากกว่านี้ละครับ ยี่สิบอัพรับลองจมไมล์แปบเดียว แต่โบเดิมจะรับไม่ไหวเอาแช่ไม่ได้

19. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    ขอถามหน่อยครับ ถ้าผมทำ พักใส้ตรง ออกหน้าเพลา เสียงโบมันจะหวี้ดไหมอะครับ รถผม d4d 2kd โบเดิม ทะลวงแคตแล้วอะครับ หรือว่าต้องทำท่อ 2.5 นิ้ว เลยหรอครับ หรือ ขนาดเท่าเดิมพอ ไม่ต้องการปลายเท่าไหร่ แต่อยากได้หวีดๆ แต่ โบเดิมๆอะครับแนะนำทีครับขอบคุณครับ (ไม่อยากยิงสด เดียวที่บ้านว่าอะครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้