ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ๆ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย akkakit, 21 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    สวัสดีครับ กลับมาพร้อมกับปัญหาครับ มาดูรูปกันก่อนละกันครับ

ครับทีนี้มาถึงเรื่องที่จะขอคำแนะนำนะครับ
    1. พอดีว่าเพิ่งไปใส่แมกซ์มาสดๆอยากขอคำแนะนำเรื่องการโหลด (ไม่อยากตัดสปริงครับกลัว) พอใส่มาแล้วรถอย่างกับรถถังเลยสูงชะมัด
    2. ว่าจะเปลี่ยนปลายท่อให้สวยๆ เสียงนุ่มๆ ไม่เน้นเสียงดัง
    3. จากในรูปจะเห้นว่าแม่ผมขับไปลุยปูนหรืออะไรก็ไม่รู้มาล้างไม่ออกเลยครับ ทำไงดีอ่า
    4. กรอบรอบหน้าต่างมันชอบสีลอกพ่นสีทับแปปนึงก็ลอกอีกไม่สวยเลย เป็นอีก 1 เหตุผลที่อยากเปลี่ยนหลังคาเป็นแบบกระจากทึบบานเดียว
    5. ถ้าถอดบังโคลนที่เป็นแผ่นยางออกทั้ง 4 จุดจะเป็นไรมะครับรู้สึกมันไม่เท่ (เห็นเพื่อนบอกว่าตำรวจจับ)

รบกวนชี้แนะด้วยครับพี่ๆ ขอบคุณคร๊าบบบ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เรื่องโหลดไม่ถนัดครับ
    ปลายท่อก็แล้วแต่ความชอบของเราแหละครับ
    ส่วนเรื่องปูนถ้าไม่แข็งเกินไปก็ค่อยๆใช้น้ำชุบฟองน้ำถูออกครับ
    กรอบหน้าต่างรุ่นนี้ไม่รู้ว่าเป็นมิเนียมหรือว่าขอบยาง ถ้ามิเนียมต้องพ่นหลายชั้นครับ ค่อยๆทำแล้วจะอยู่ได้นาน
    บังโคลนของผมไม่มีทั้งหน้าทั้งหลังมานานแล้วครับไม่เห็นกฏหมายเล่มไหนบอกเลยว่าผิดครับ มันหาเรื่องจะเอาตังต่างหาก

3. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    1. ผมแนะนำเปลี่ยนสปริงโหลด ครับ
    มีหลายยี่ห้อสำหรับ NV เลย
    H&R, Merwage

2. ส่วนท่อ อยากนุ่มๆ ก็ไส้ย้อน หรือ ไส้เยื้องครับ

3. ลองน้ำมันก๊าด หรือ น้ำมันสนครับ อะไรก็ออก แต่อย่าเยอะครับ เดี๋ยวสีจะออกมาด้วย

4. ตัวกรอบ เป็นผม ผมจะลอกสีออกอ่ะ ให้มันเป็นสีเนื้อมันเลย

5. ถ้าถอดบังโคลน แล้ว ปลิงมันจะเกาะ
    เปลี่ยนหัวเทียนคนละยี่ห้อกับคู่มือ ปลิงมันก็เกาะ ครับ
    เปลี่ยน ล้อมา ยังน่าเกาะกว่า เลย อ่ะ
    :)

อยากเข้ามาเตือน ล้อลายนี้ ครับ
    CE28 แต่คงเตือนไม่ทันแล้ว สอยมาแล้วนี่นา
    ยังไง ระวังไว้นะครับ ล้อลายนี้ ผมเห็น ก้านหัก คาตา 2 คันแล้ว
    ที่ซื้อมายี่ห้ออะไรครับ เป็นห่วงจิงๆ

4. akkakit

210
    1
    0
    ขอบคุณมากครับท่าน

ขอบหน้าต่างต้องพ่นหลายๆรอบนี่เอง (ปกติพ่นรอบเดียว)

5. akkakit

210
    1
    0
    ขอบคุณครับท่าน

รบกวนช่วยเจาะลึกเรื่องโหลดหน่อยครับ วันนี้ร้านเทพอวยพรแถวบางบอนมาเค้าบอกว่าร้านเค้าทำได้ 2 แบบคือ ตัดสปริงกับใส่สตรัทแต่คุยไปคุยมาเค้าบอกว่า nv ใส่สตรัทไม่ได้เพราะสปริงหลังมันใหญ่เค้าเลยจะให้ตัดสปริงเลยเอาไว้ก่อน เพื่อนก็แนะนำมาว่าให้ใส่สปริงโหลดแล้วอัดน้ำมันโช๊คหน่อย เลยอยากให้เจาเรื่องสปริงโหลดหน่อยครับว่าใส่ยังไง ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไร ไม่รู้เรื่องจริงๆครับ

ปลิงที่ว่านี่หมายถึงตำรวจปะครับ ??? อิอิเพราะว่าเพื่อนผมเคยโดนเรื่องถอดบังโคลนข้อหาอุปกรณ์ไม่ครบมาแล้วเลยมาถามพี่ๆเพื่อความมั่นใจ

ส่วนเรื่องล้อใหม่ผมท่านทักซะเครียดเลยครับ :cry: ที่เปลี่ยนมายี่ห้อ volk อะไรเนี่ยครับ

6. นอกจากใส่สปริงโหลดแล้วถ้ามีงบเหลือ..เปลี่ยนโช๊คด้วยน่าจะแจ่มกว่านะครับ...

รถผมได้สปริงเดิมตัดแล้วมาจากคุณเก่ง(slimant)....ได้มาฟรีด้วย...ใส่แล้วกำลังสวย...แต่ไม่ได้ทำไรกับโช๊คเลย...ก้อใช้ได้นะครับ...เด้งดึ๋ง

โดดดีครับ...รอท่านอื่นมาเสริมครับ...

7. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เรื่องโหลด
    คือต้องเข้าใจก่อนว่า
    ช่วงล่าง NV เรา ด้านหน้า สปริงและโช๊ค มันอยู่รวมกัน เหมือนรถรุ่นอื่นๆ
    สามารถทำ สตรัทปรับเกลียวได้ครับ แต่ด้านหลังโช๊คกับสปริง มันแยกกันอยู่
    ทำสตรัทไม่ได้อ่ะคับ
    ผมเลยแนะนำว่า ใส่สปริงโหลดดีกว่าครับ ราคา ประมาณ 7000 บาท
    ยี่ห้อ H&R ครับ ผมไม่แนะนำให้ตัดสปริงนะครับ ถ้างบถึง
    อธิบายค่อนข้างยาก ลองโทรมาคุยก็ได้นะครับ
    ลองดูรูปนะครับ

อันนี้ โช๊คสปริงอยู่รวมกัน ทำสตรัทได้

ของ NV ด้านหลังมันไม่รวมกัน ทำสตรัทไม่ได้ ถ้าอยากปรับขึ้นลงต้องใช้ของแต่งเท่านั้นซึ่งหายากมากกกกกก จะปรับขึ้นลงจากตัวสปริงครับ

ปลิง มันก็คือ ปลิงคับ มันไม่ใช่คน
    555
    ถ้าเค้าจะดูด ให้ถูกต้องยังไง เค้าก็ดูดได้ครับ

เรื่องล้อ ก็ไม่อยากให้เครียดอ่ะครับ
    พอดีเคยเข้าโรงงาน Lenso มา
    เห็น เค้า Test MAG ที่มาจากโรงงานอื่นแล้วกลัว อ่ะคับ
    คือ MAG ยี่ห้อนี้ ก๊อบ กันเยอะอ่ะคับ
    มาจากหลายโรงงาน
    Volk ของ Ray Engineering แท้ๆ ราคาประมาณ 3-4 หมื่นบาท
    ( ราคามือ 2 นะครับ )
    เพราะงั้น หลายโรงงาน จึง Copy ออกมาขายกัน
    ซึ่งหลายโรงงาน คุณภาพ ไม่ถึงครับ

ลองดู ภาพนะครับ

อันนี้ ลาย TE38

อันนี้ ลาย TE37

พอดีลาย CE28 ผมไม่มีรูปเก็บไว้ครับ
    แต่คิดง่ายๆครับ ก้านเล็กกว่า ความแข็งแรงมันก็น้อยกว่าครับ

วิธีเลือกซื้อคือ เลือกที่มีสัญลักษณ์นี้ ที่ล้อนะครับ

หรืออีกอย่าง ก็ ซื้อที่ยี่ห้อครับ LENSO หรื SSW มันใจวิธีการผลิต

8. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ขอตอบนิดนึง :D

ข้อ1 ของผมก็โหลดหน้าลงมา1นิ้ว แต่ไม่ได้ตัดสปริง ไม่ได้ใส่สปริงโหลด ใช้วิธี

กลึงเลื่อนเบ้าสปริงลงมาแล้วเชื่อมใหม่ครับ ความนุ่มนวลเหมือนเดิม ไม่เด้งดึ๋ง:D

ส่วนล้อหลังตัดสปริงด้านล่าง 1นิ้วครึ่ง เตี้ยกำลังดีรับประกันไม่โดด ไม่เด้งครับ :)

ข้อ2 ขอผ่านครับไม่ชอบท่อเสียงดัง :)

ข้อ3 ดูในรูปเหมือนยางมะตอย ถ้าใช่ เอาน้ำมันก๊าดเช็ดออกครับ :)

ข้อ4 ไปตามร้านสีใหญ่ๆ บอกว่าซื้อสีรองพื้นพ่นอลูมิเนียมครับ (ใช้รองพื้นบนกระจกได้ด้วย)

ก่อนพ่นต้องขัดสีเก่าออกให้หมดด้วยครับ :)

ข้อ5 เรื่องบังโคลน ยังไม่เคยไดยินว่ามีใครโดนจันเรื่องไม่มีบังโคลน แต่ถ้าเป็นมอไซค์ไม่แน่ :D

ยกตัวอย่าง TOYOTA LIMO บอดี้เดียวกับอัลติสที่เป็นแท็กซี่ยังไม่มีบังโคลนมาจากโรงงานเลยครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2009
  9. akkakit

210
    1
    0
    ขอบคุณครับท่านสำหรับข้อมูล :D

10. akkakit

210
    1
    0
    ข้อมูลคุณเก่งสุดยอดมากครับขอบคุณมากมายครับ

ส่วนรูปแมกซ์ที่เอามาให้ดูเห็นแล้วเสียวเลยครับ -*-

11. akkakit

210
    1
    0
    ขอบคุณมากครับคุณดิวเรื่องขอบหน้าต่างคงไม่สนแล้วครับกะจะเปลี่ยนหลังคาเป้นแบบที่คุณดิวเพิ่งไปขายไปสดๆ อยากรู้ว่าหลังคาเก่านี่น่าจะขายได้ประมาณเท่าไรอะครับ เสียดายเพราะที่ร้านเค้ารับเทรินในราคา 2,000 เองครับ

12. romkloa

623
    2
    0
    ราคาปกติถ้าไม่ใช่เสมอเก๋งบานเต็มเคยเห็นขายกันอยู่ 3000-5000 แล้วแต่สภาพครับ :)

ร้านเค้ารับเทริน2000 แต่เวลาขายเค้าขาย7000 เอามาแบ่งปันขายให้สมาชิกเราดีกว่าครับ

คงจะไม่มีใครโหดร้ายซื้อในราคา2000 แน่ครับ :)

13. akkakit

210
    1
    0
    รับทราบครับ ขอบคุณมากครับคุณดิว อย่างนี้เดี๋ยวผมลองไปโพสขายก่อนดีกว่าถ้าเกิดไปเปลี่ยนมาแล้วเอามาขายเกิดขายไม่ออกงานเข้าแน่เลย

14. romkloa

623
    2
    0
    ระวังขายอันเก่าแล้วไม่มีบานเต็มให้ซื้อนะครับ ของหายากมันมาเป็นช่วงๆ :)

ถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงิน เจอถูกใจซื้อไว้ก่อนดีกว่า ยังไงอันเก่าก็ขายได้อยู่แล้วครับ :)

15. akkakit

210
    1
    0
    รับทราบครับ

แล้ววันนี้พี่ที่ office เค้าแนะนำร้านขายสปริงโหลดให้ผมมาตามนนี้ครับ (พอดีว่าแถวๆบ้าน)

http://www.hondaloverclub.com/forums/showthread.php?t=6469

เห็นคุณเอกแนะนำ H&R เลยลองโทรไปถามเค้าเล่นๆเค้าบอกว่าชุดละ 6,600 ไม่รวมติดตั้งหรือว่าควรเล่นยี่ห้อไหน ยังไงดี ราคาติดตั้งน่าจะประมาณเท่าไร รบกวนแนะนำทีครับไม่เคยทำพวกนี้กลัวหัวแบะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้