405 อยากใส่ ล้อSKY

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย ♂ifoni♀, 29 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    อยากทราบนะครับ...ว่าต้องแปลงอะไรเยอะไหม..เห็นมีคนในคลับเคยใส่..ตอบป๋มหน่อยเหอะก๊าบ..
    ต้องหนุนเปเซ่อ หรือว่า ต้องทำเช่นใด พร้อมราคาด้วยจาดีมากอ่ะคับ

2. SkuLL

SkuLL New Member Member

314
    3
    0
    ถ้าเอาแบบง่ายๆ เลยนะครับ ก็ทำ สเปเซอร์ ให้พอดีกับรถของเรากับล้อที่ต้องการจะใส่ (ดูออฟเซ๊ทของล้อใหม่ที่จะนำาใส่ด้วยนะครับ จะได้ไม่ยื่นหรือ หุบเกินไปเวลาใส่ล้อ) ราคาค่าทำสเปเซอร์ ก็ประมาณ 4 ล้อ 2000 + - แล้วแต่ร้าน แล้วแต่สถานที่ ข้อดีคือทำง่ายไม่ยุ่งยาก ข้อเสียคือ ถ้าทำไม่ดี เวลาวิ่งรถจะมีอาการสั่นๆๆๆๆๆ ครับ แล้วก็จะเพิ่มภาระของล้ออีกนิดหน่อย เพราะสเปเซอร์ค่อนข้างจะหนาและหนัก

เอาแบบยุ่งยากขึ้นมาอีกนิด ก็ใช้วิธีเจาะดุม ครับ (วิธีค่อนข้างเสี่ยงถ้าทำไม่ดี ก็ปัญหายาวเลยครับ) ราคาค่าทำประมาณ 3500-4000 + - (ร้านสวนมะลิ) อ้างอิงราคาจากที่นี่เพราะที่นี่ค่อนข้างโอเช แต่อาจจะราคาสูงกว่าทั่วไปนิดหน่อย ซึ่งถ้าจะทำก็ต้องเจาะให้ได้เซ็นเตอร์ และเปลี่ยนน๊อตใหม่ ก็ต้องมีค่าน๊อตค่าอะไรเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย ที่สำคัญ ล้อที่เอามาใส่ก็ต้องดู offset และความกว้าง ดีๆ นะครับ เพราะล้อหน้าเปอร์โย ค่อนข้างที่จะหุบเข้าไปลึกพอสมควร ถ้า ออฟเซ็ท และความกว้างของล้อไม่ได้ สุดท้ายก็อาจจะต้องรองสเปเซอร์ช่วยเอาครับ

เอาแบบยุ่งยากขึ้นไปอีกหน่อยก็ เปลี่ยนดุมครับ วิธีนี้ อาจจะต้องมีการทำเพลาหรือหัวเพลาใหม่ คอม้าใหม่ และอะไรใหม่ๆ อีกพอควรครับ วิธีนี้คงต้องถามร้านช่วงล่างครับ ว่าถ้าจะทำกับ peugeot 405 นี่ จะยุ่งยากขนาดไหน แล้วถ้าทำออกมาแล้ว จะวิ่งได้ดีเหมือนเดิมหรือไม่ครับ ค่าทำก็น่าจะแพงอยู่ เพราะต้องเปลี่ยนทั้งดุม 1 คู่ เพลา 2 ข้าง ค่าแรงช่าง ฯลฯ ครับ

ตอบได้แค่นี้ครับ รอท่านอื่นมาช่วนแนะนำเพิ่มนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยก๊าบบบบบ

3. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    สุดยอเลย..หัดไปขับ 200 แล้ว แต่ยังไม่ลืม สิงห์เลยนะครับ อิอิ
    ที่บอกว่าใช้ลอง สเปเซ่อเนี่ย...เห็นพี่โบบอกว่าต้องลองถึง 2 แผ่นต่อล้อนี่คับ..สามารถลองแผ่นเดียวได้เลยหรือครับ ทำที่ไหนหรือครับ..แนะนำได้ไหม..เบอร์โทรกะได้ครับ..อยากทราบราคาก่อน เป็นโปรเจคสิ้นปีนะครับ

4. นาย...อั๊ยซ์...

นาย...อั๊ยซ์... New Member Moderator

178
    6
    0
    ขอแจม นิดนึงครับ .. อิอิ

ถ้าทำอดัพเตอร์ อย่าลืมเรื่อง น็อตล้ออีก 16 ตัว หรือ 20 ตัวน่ะครับ เพราะมันจะมีค่าใช้จ่ายตรงนี้เข้ามาด้วย

ของผมทำอดัพเตอร์ 4/108 ออก 4/100 มาแล้ว เบ็ดเสร็จก็ราวๆ 4,000.- ( รวมน็อตล้อแล้ว )

ยังไม่เจออาการสั่นน่ะครับ เพราะเค้ากลึงบ่ารับ นอก/ใน มาด้วย

ถ้าจะแปลงจาก 4 รู เป็น 5 รู ก็ต้องเป็นแบบ อดัพเตอร์ 2 ชั้นอ่ะครับ

ตรงนี้ ผมไม่เคยทำเหมือนกันน่ะครับ !!

อิอิ ..

5. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    คุณอั๊ยซ์ครับ..ผมคิดว่าจะใส่แค่ 4 รูพอแล้วอ่ะคับ..ตอนเน้ชั่งใจอยุ่...อยากจัดแมกซ์จากพี่โบซักชุด...แต่คงอยู่ไม่ถึงสิ้นปี...กะว่าจะเอา 17 OZ ใส่แทนและ....ครับ..7000 ไม่มียาง..กำลังตะล่อมอยู่ครับ 55555

6. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    คิดให้ดีไอ้น้องเอ๋ยยยย 55555+

7. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    ไม่มีความเห็นครับ รู้แต่กำตังไปหาน้าตึ๋งครับ อิอิ

8. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    น่านอ่ะจิ ไม่มีความรู้เหมือนกานอ่า แค่ขับรถเป็นก็ดีแล้วค้าบบบบบบ เหอๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้