รายงานตัว + ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย mynamea, 29 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mynamea

mynamea New Member Member

1
    0
    0
    เอครับ primera p11 รูปไว้ก่อนครับ โทรมมากมายคือ พี่ๆ ในคลับช่วยที ได้รถมาไม่นาน มันวิ่งสะดุดๆ รถคันแรกขับดีดี อยู่ตั่งแต่ได้มา เลยตกใจ อยู่แถวสามเสนใน ครับ เลยวนหาอู่อยู่ครึ่งวันโทรถามเพื่อนเค้าขับ volvo อยู่ เลย ไปโผล่ อู่ Volvo Volk ได้ไงไม่รู้ เลยโดนซะพันสอง แก้โง่ สายแอร์โฟล์ขาด เหอะๆ แถมเค้าเช็คอีก อาการเป็นหางเว่า
    1 เค้ายกดูชี้บอกว่า ถังน้ำมันรั่วซึม ดูๆมันก็เย้มๆ นะ
    2 ลูกยางแร๊คพวงมาลัย น้ำมันพาวเวอร์รั่ว มันมีฉ่ำๆ อยู่
    3 ต่อมลูกหมากหลวม เค้าลอกขับบอกว่ามันสั่นๆ เออจิง
    4 จานเบรกเป็นเส้น มีเสียง อิ๊ดๆ ต้องเจียรจาน เออมันอิ๊ดๆ จิงๆตอนเบรก
    5 ปะเก็นเครื่องรั่วมีน้ำมันซึมออกมา เรานึกว่าไม่กล้าล้างห้องเครื่องแล้วสกปรก
    6 กันชนหน้าน๊อตแตกหลุด จะหล่น ออกมา ป๊าเราไปครุดข้างทางมา
    7 ฝากระโปรง แกนผุ เลยสั่นๆ เรานึกว่าเครื่องมันแรงแต่ก็ผุจริงๆ แฮะ
    8 โช๊คฝากระโปรงหลังเสีย โหยังลองเปิดฝาโปรงหลัง หาให้อีก นับถือ
    สรุป ถามเค้าตรงๆ ซ่องทั้งหมดเท่าไหร่นี่ ทำใจแล้วตอนซื้อ รู้ว่าไงต้องซ่อมแน่นอน พี่ีที่อู่เค้าบอกว่าไงรู้ไหม
    เค้าไม่ได้รับทำ กรรม บอกตูมาตั้งเยอะ แล้วให้เรามานั่งระกำเดียวดายแล้วตูจะไปซ่อมกับใคร รถวิ่งต่างจังหวัดบ่อยด้วย วันดีคืนดี สูบบุหรี่ในรถ แล้วอาการที่ 1 มันให้ผล แล้วไม่กลายเป็นตะโก เฝ้า primera เรอะ ถึงท่านพี่ๆ ที่น่ารักในคลับ ช่วยหนูหน่อยนะ โง่เรื่องรถจริงๆ เก่งแต่ คอมพิวเตอร์ apple พี่ๆคนไหนช่วยเรา เราซ่อม คอมพิวเตอร์ apple ให้ฟรีเลยอ่ะ อยากจะมีอู่ประจำแถวๆ สามเสน แบบว่า ทำให้ครบๆ วงจรเลยได้ไหมครับ รารคากันเองหน่อย ทำ apple แต่ไม่ได้มีตังค์เหมือนท่าน steev
    ปล รักคลับนี้นะ

2. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    อาการของรถเก่าแหละคับ..........ธรรมดาเป็นกันทุกคน.......ส่วนราคาให้ขา P11 มาแจงดีกว่า............และอีกอย่างใจ เย็น ๆ ค่อยแก้ที่ละจุดเดียวมันก็ดีเอง..............โดนมาแล้วทุกคนในนี้ไม่มากก็น้อย...............สู้ ๆ คับ

3. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    แวะมาต้อนรับ ,,, ส่วนปัญหาอย่างกิ๊ปว่า เดี๋ยว P11 มาแจง :D

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ยินดีต้อนรับคับ

อาการที่แจงมา แยกหลัก ๆ ก็ 3 อย่าง

1.งานสี

2.งานเครื่อง

3.งานช่วงล่าง

5. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    วันศุกร์นี้ ไปงาน นิสสันเดย์ สิครับ มีคนให้คำปรึกษาเยอะ

ที่ไบเทค บางนา

6. whitebear

1,191
    11
    0
    ถูกต้องเลย

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตกลงใส่ผ้าเบรกของอะไรคัรบพี่โอ

8. whitebear

1,191
    11
    0
    akebono คับ

ขอบคุณมากที่แนะนำ

^^

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เปนไงบ้างครับ เทียบกับเบนดิก

10. Ched...p11

Ched...p11 New Member Member

63
    0
    0
    สู้ๆคับรอกูรูผู้รู้แจ้งมาตอบเลยคับ
    ผมมีกันชนเดิมอะเอาปะคับ
    แต่เบรคผมก็เคยดังไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาของผมหายนะ

11. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ยังไม่มีใครตอบคำถามให้เป็นเรื่องเป็นลาว..เอ้ย..ราวซักคน...มานี่เดี๋ยวคนพึ่งกลับจากระยองจะตอบให้...

เอาแบบมั่ว ๆ ไปก่อนนะ..หุหุหุ

1. อันนี้ไม่แน่ใจว่ารั่วจริงป่าว...ถ้าดูแล้วมีรอยขูดขีดที่บริเวณถังน้ำมันก็น่าจะรั่วจริง...อาจเป็นแค่ตรงท่อยางที่เค้าเรียกว่างวงช้างที่ต่อจากปากถังที่เอาไว้เติมน้ำมันรั่วก็ได้...
    2. อันนี้ไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยเป็น...เคยเป็นแต่น้ำมันเพาเวอร์รั่วตรงกระปุกน้ำมันเพาเวอร์ตรงท่อยางน่ะ..เปลี่ยนแล้วก็หาย...แต่ตอนที่มันรั่ว..มันก็เยิ้มไปหมดเหมือนกัน..ต้องลองเช็คดูดี ๆ ว่ารั่วตรงไหนแน่...
    3. ลูกหมากหลวม..ตรวจสอบได้ด้วยตัวเอง...ใช้แม่แรงยกล้อหน้าให้พ้นพื้นนิดหน่อยพอ...แล้วจับล้อโยกดู...ถ้ามีอาการคลอน..ล้อขยับได้..ก็หลวมแน่นอน...ลูกหมากลูกละไม่เกิน 500 มีอยู่ข้างละลูก ค่าแรงใส่ไม่น่าเกิน 300 บาท ค่าแรงนี้ไม่ชัวร์...แต่ที่เคยทำราคานี้...
    4. เจียจานเบรค..จานละ 200 บาท...แต่ถ้าใช้ผ้าเบรคยี่ห้อไม่ดีก็ไม่หาย...ของผมเจียแล้วก็ไม่หาย...เพราะดันใช้ผ้าเบรคยี่ห้อไม่ดี...กะว่าทนใช้ไป...ทนไม่ไหวถึงเปลี่ยน...มันเบรคได้อยู่ก็ดีแล้ว...ผ้าเบรคที่เปลี่ยนมาลืมดูกะช่าง..ว่ามานเอายี่ห้ออะไรมาใส่...เลยยังดังเอี๊ยด ๆ อยู่..จานก็สึกเป็นร่อง...แต่เป็นเฉพาะล้อหน้า...
    5. อันนี้พึ่งทำมาเลย...แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นอันเดียวกันรึป่าว...ช่างที่เพชรบูรณ์เค้าเรียกยางฝาวาล์ว...ราคา 250 บาท...แต่ไม่คิดค่าแรง...เลยบอกราคารวมไม่ได้...ทำแล้วก็หาย...
    6. อันนี้ต้องดูว่า..พอจะเอาน็อตตัวใหม่ใส่เข้าไปแทนได้รึป่าว...มันแตกแบบไหนล่ะ...แตกตรงรูน็อต..รึว่าแตกจนต้องเปลี่ยนอันใหม่...ถ้าแตกตรงรูน็อต...หาน๊อตใหม่มาใส่...ใส่แหวนรองหัวน๊อตด้วย...เพื่อให้มันปิดรูที่แตกได้...ราคาน็อตถ้าแบบอย่างดีกันสนิม...ไม่น่าเกินตัวละ 5 บาท...แต่ถ้าแตกจนต้องเปลี่ยนใหม่...เห็นมีสมาชิกประกาศขายกันชนเดิม P11 อยู่ 800 บาทเอง...แต่ค่าทำสีไม่รู้นะ...
    7. แกนฝากระโปรงมันอยู่ตรงไหน...ตรงบานพับรึป่าว...ที่เรียกว่าแกนฝากระโปรง...ถ้าเป็นตรงนี้...มันคงไม่ใช่สั่นอย่างเดียวหรอก...มันคงมีปัญหาไปถึงตอนปิดเปิดฝากระโปรงด้วยแน่...มันคงทำท่าจะหลุดแหล่มิหลุดแหล่ไปด้วยล่ะ...มันอาจเป็นแค่ยางรองฝากระโปรงสึกก็ได้มั๊ง...ถ้ายางรองฝากระโปรงสึก..นี่เลยผมพึ่งเปลี่ยน...ลูกละ 10 บาท...ตามร้านอะไหล่หาซื้อได้...เอาของเดิมไปเทียบขนาดเอา...ไม่มีของตรงรุ่น...มีแต่ของนิสสัน...แต่เป็นรุ่นที่ใส่ได้...ของผมรู้สึกจะเอาของนีโอมาใส่...ไม่ก็ฟรอนเทียนี่แหละ...คนขายก็ไม่แน่ใจว่าของรุ่นไหน...รู้แต่ว่ามันเท่ากัน...
    8. อันนี้ช่างมันเลย...ของผมก็เสีย...แต่มันเปิดปิดได้อยู่...ไม่เห็นเดือดร้อนตรงไหน...ของผมเสียข้างซ้ายข้างเดียว...เปิดได้..ปิดได้...ไม่ต้องเปลี่ยน..เปลืองตังเปล่า ๆ

รวมอาการที่ว่ามานะ...ถ้าเลือกทำที่มันจำเป็นจริง ๆ ...ผมว่าไม่น่าเกิน 5000 บาท รวมค่าแรงด้วย...
    ที่ควรทำก็ลูกหมาก...ยางหุ้มแร็ค..เบรค..แล้วก็ประเก็นเครื่อง...แต่ไม่รู้นะ...ถ้าไปงานนิสสัน...อาจมีเทพ P11 มาบอกแนวทางเพิ่มเติมก็ได้...อิอิอิ...อันนี้แค่คนทรงเจ้าก๊าบบบบ....
    :D :D :D

12. whitebear

1,191
    11
    0
    เงียบกว่า ไม่มีฝุ่น

แต่ถ้าเบรคหนัก ๆ พี่ว่า เบนดิกน่าจะดีกว่าหน่อยนะ

ตอนนี้ก็รอดูอายุการใช้งานละ ว่าได้นานกว่ารึเปล่า

13. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ถังน้ำมันรั่วเเน่นอนครับ ส่วนมากบริเวณฝาด้านบนมีอยู่ 2 ฝา เปลี่ยนใหม่ของเซียงกง หรือใช้วิธีซ่อมโดยใช้อีพอกซี่ แบบดินน้ำมัน

แรคเพาเวอร์รั่วเเน่นอน เปลี่ยนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้