วิธีแก้เซ็งเวลาขับรถเมื่อรถติด และ ขับระยะทางไกลๆ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย tOon`, 24 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :D ในการโพสต์ครั้งนี้ เป็นการแลกเปลี่ยนความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่รู้ว่ามีประโยชน์มากหรือน้อยสำหรับผู้อ่านคนอื่นๆ นะครับ

ยังไงลองอ่านดูนะครับ นี้เป็น การแก้เครียด แก้เซ้งของผมเวลาขับรถ เวลารถติด หรือระยะทางไกล

1 . ขับรถใช้รอบคงที่ ความเร็วคงที่เมื่อขับระยะทางไกลๆ หรือยาวๆ อันนี้เป็นวิธีการทำให้แก้ง่วงได้ มันเหมือนเกมส์ ผมจะคอยนับตลอดเวลาว่าผมพลาดกี่ครั้งแล้ว จำเอาไว้
    ตัวอย่างเช่น รถผม ขับบนทางด่วนพระราม9 ไปลาดกระบัง จะดำหนดตัวเองว่า ใช้ความเร็ว 90 km/hr (ใครแรงแซงไปเลย) รอบจะอยู่ที่ 2500 Rpm หรือไม่ ถ้า อยากเร็วกว่านั้นก็ 3000 Rpm ความเร็ว 110 Km/hr แล้วเลี้ยงคันเร่งไว้ อย่าให้รอบตก ไม่ว่าจะเจอะถนนแบบไหนยังไง เนิน สะพาน หรือ โค้ง กรอคันเร่งให้คงที่ไว้ สนุกดีครับ พลาดง่ายมาก 555+

2 . เปลี่ยนเกียร์ไม่ให้กระตุก และ ทำให้สมูทที่สุดอันนี้ไม่ว่าจะขับทางใกล้ทางไกล รถติดไม่ติด ต้องทำเป็นประจำ จะโทษไม่ได้ว่า :D ทางไม่ดี ทางขรุขระ หรือ มันเป็นสะพาน รถติดกลางสะพาน ก็ต้องพยายามออกให้สมูท ที่สุด แต่สะพานบางครั้ง ผมใช้รอบสูง ก็ต้องทำใจ ไม่งั้นดับ :rolleyes:
    แล้วรวมถึงเวลาขับแล้วรอรอบด้วยนะครับผม อันนี้ต้องคุ้นเคยกับรถสักหน่อย
    ส่วนพี่เกียร์ออโต้ ตอนผม ใช้จังหวะต่อเกียร์ ผ่อนคันเร่งยังไงให้เนียนที่สุด ลองดูครับ ผมจำได้ว่า มันทำได้นะ ค่อยๆไปเรื่อยๆแล้วค่อยๆ ผ่อน

3 . เวลาเมื่อย จับพวงมาลัยโดยใช้นิ้วคีบ :rolleyes: อันนี้อาจจะขำๆนะครับ แล้วเลี้ยวโดยใช้นิ้วคีบ อันนี้ไม่แนะนำให้เล่นแบบผมนะ น่ากลัว แต่ผมทำบ่อยมาก 555+ เมื่อยบ่อย ขี้เกียจ

4. เวลาเลี้ยวโค้ง เลี้ยวโดย กะจังหวะให้เข้าโค้งแล้วรถไม่โยนมากที่สุด อันนี้ มันต้องลอง ในทางที่ขับบ่อยๆ แล้วลองหลายๆเส้นทางในการเลี้ยว ลองดูนะครับ มันดีจิงๆ เวลาคุณพ่อคุณแม่นั่ง แล้วไม่ต้องเกาะ ที่เกาะตรงหลังคาแล้วตัวไม่เอียง รถไม่โยนจนเกินไปได้ ท่านก็จะสามารถหลับได้สบายบรื๋อและไม่บ่น 55+

5. เบรค เบรคยังไงให้สมูทที่สุดโดยใช้ระยะน้อยที่สุดและทำให้หัวไม่ทิ่มมากที่สุด :rolleyes: อันนี้ ลองดูนะครับ พ่อผม :rolleyes: ชอบด่าว่า แม่งเบรคห่วยวะเบรคแล้วหัวทิ่มหัวตำ นั่งไม่สบายเลย ซึง่ตอนนี้ผมทำได้และเบรค แล้วหัวไม่ทิ่ม (นอกจากแกล้งชาวบ้าน) ให้มันสมูทที่สุดเวลา ขับ อันนี้ใช้ได้ทั้งเวลาขับทางไกลและเวลารถติด ยิ่งรถติดนี้ห้ามมีน้ำโหเลยนะครับไม่งั้น แย่แน่นอน
    การเบรครวมถึงเวลาเลี้ยวด้วยนะครับ ถ้าหากว่า พี่เบรคแล้ว ปล่อยพยายามปล่อยให้จังหวะพอดีซึ่งความเร็วพอเหมาะกับการเลี้ยว ก็จะส่งผม ให้ในข้อ ที่ 4 ดีด้วยเช่นกันนะครับ
    ตัวอย่าง พี่ปล่อยเบรคเร็วไป ความเร็วก็จะมากรถก็จะโยน ถ้าปล่อยช้าไปรถก็จะช้ารอรอบ รถก็จะกระตุก แล้วก็ไม่สมูท ทำให้ข้อ 2 แย่เลยทันที แต่ถ้า ปล่อยตรงจุด เหมาะพอดี รถไปได้ดีก็จะ สมบูรณ์แบบครับผม

6. เวลาขับมีวินัยเปิดไปเลี้ยวทุกครั้งไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม และห้ามผ่าไฟแดง และจะดีมากเวลาติดไฟแดงคันแรก พยายามเบรคให้ระยะน้อยที่สุดโดยหัวไม่ทิ่ม แล้วหน้ารถตรงเส้นพอดี (อันนี้ยากพลาดบ่อย 5+)

7. ไม่เหมาะสมและไม่สมควรทำอย่างยิ่ง เวลารถติดเลี้ยงรอบสัก 4 พัน พอใกล้คันหน้าให้เหยีบครัต และ เหยียบเบรคสะกิดคันเร่ง พร้อมปล่อยครัชต์ ให้ มีเสียงดัง ปั๊ง :rolleyes: อันนี้ ชอบเป็นการส่วนตัว 555+ สนุกดีครับ

8. วิธีนี้แก้เซ็งได้สุดๆ :D ชอบมากๆ หาเพื่อนคุยเวลารถติดโดยคุยกับรถคันข้างๆ ทำอย่างไรก็ได้ ให้สามารถคุยกับเขาได้ :D หรือให้เขายิ้มกลับได้เป็นพอ

9. ความสนุกสนานสุดๆ กับการ เช็คการพลาดของตัวเองในแต่ละวัน ว่ากี่ครั้ง และพยายามปรับปรุงตัวเองทุกครั้งครับผม

ปล. กระทู้นี้อาจจะมองว่าไร้สาระก็ได้นะครับ สำหรับพี่ๆ ในคลับ หรือถ้าไม่ไร้สาระยังไงก็แนะนำด้วยนะครับ นี้เป็นไอเดียของผมในการขับรถในทุกๆวัน ซึ่งมันสามารถทำให้แก้เบื่อได้เวลาขับรถ เวลารถติดๆ รวมถึง ขับเป็นระยะทางไกลๆแล้วเมื่อยหรือง่วง สำหรับผมมันช่วยได้นะครับ :D

2. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ลองมาหมดแล้ว...............เฉพาะในทางที่คุ้นเคยจะเนียนมาก...............ลองดูเป็นการแข่งกับตัวเองด้วย

3. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    เคยเหมือนกันครับ ... :sad:
    ขับด้วยความเร็วคงที่ (ทำให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ ) 80 กม./ชม. (ใครอยากแซงๆไปเช่นกัน)

ผลที่ได้ .. :sad:

1. ง่วงมากมาย หาวแล้วหาวอีก
    2. ใช้เวลาเกือบ 5 ชม. จากกรุงเทพ - โคราช :(
    3. ประหยุดแก๊ซไปครึ่งถัง ... ค่อยยังชั่วหน่อย :D

:cool::cool:

4. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    ของผม 90 ประจำเพราะเกินกว่านั้น จะมีมือที่มองไม่เห็นมาตบเอา หุหุ

5. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    90 ก็ดีนะ ไม่เร็วเกิน ใครอยากแซงเชิญล่วงหน้าไปก่อน ช้าแต่ประหยัดนะ

6. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ถ้าคนที่ขับรถบ่อยๆ คิดว่าน่าจะเคยลองเกือบหมดแล้วหล่ะ

หลักการ ขับยังไงให้สมูทที่สุด ความเร็ว เข้าโค้ง เบรค แบบคนนั่งหลับสบายที่สุด

รับรู้อาการต่างๆของรถตัวเองในทุกจังหวะ เป็นการพัฒนาการขับรถที่ไม่ต้องอยู่ในสนาม สามารถฝึกได้ทุกวัน

แต่นิ้วคีบเนี่ย โป้ง+ชี้ หรือว่า โป้ง+ก้อย อ่ะ ถ้าเป็นอันหลังเนี่ยใช้ได้เลย

แล้วก็ยังไม่เคยทักทายคันข้างๆ ที่ไม่รู้จักซักที สงสัยต้องลองซักหน่อยละ

แล้วไอ้ข้อ 7 เนี่ยทำไม่ได้ว่ะ อิอิ

7. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ถ้าไปกับคนข้างๆผมจะขับไปแบบสบายๆไม่รีบ80-90กม/ชม.แล้วจะฟังเพลงหวานๆพูดคุยหยอกล้อแก้เซ็งไปพลางๆพร้อมสเบียงที่เธอไม่เคยขาด........แต่ถ้าไปหาคนข้างหน้าผมจะขยับคันเร่งขึ้นไปไม่ต่ำกว่า100แล้วจะตั้งสมาธิโดยการปิดโทรศัพท์มือถือพร้อมเปิดเพลงแร็พหรือฮิพฮ็อบดังๆเพื่อเป็นกำลังใจไปหาเรื่องทะเลาะกับคนข้างหน้า......

8. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    ตอนนี้มีน้องแล้วและอยู่ต่างจังหวัดด้วยเลยแถบไม่ได้ขับเร็วเลยเต็มที่ก็80เอง
    เจ้าตัวเล็กหลับปุ๋ยเลย

9. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ของผมขอแค่รถนิ่มๆ แอร์เย็นๆ เพลงเพราะๆ ก้อหายเซ็งละ
    สงสัยไว้ต้องลองให้ตูนขับให้นั่งมั่งแระ

10. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ไม่ๆ พี่ วิน ขาด อีก อย่าง .... สาว ซ้าย มือ นั่ง พื้น ก็ ได้ มั้ง เอา พรม ปู เลย 5+

11. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    อันนี้น่ากัวว่ะ รถไม่ได้เบรคแต่คนขับหัวทิ่ม :D:D:D

12. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    รถท่านมันนิ่มตรงไหนอ่ะ..แล้วเพลงเพราะมันจะสู้เสียงท่อได้ไหมนั้น..หรือว่าสุดท้ายแล้วก็ยังชอบใช้รถบ้านจ่ายกับข้าว..วิ่งไปไหนมาไหน..สูงสุดคืนสู่สามัญโดยแท้

13. vynnz

727
    4
    0
    อ่อ ผมหมายถึงรถคันอื่นอ่ะพี่ ไม่ใช่ไอ้กะป๋องคันนั้น

14. tOon`

2,324
    43
    48
    ...........งั้นเอากระป๋อง มาแลกกับ รถตูนมะ ok นะ กระป๋องอะตูนเอา

15. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    แก้เซ็ง เหรอ หา เนฯ หน้ารถที่ ไม่ค่อยคุ้นกันน่ะ ไปด้วยดิ รับรอง เดี๋ยวมีเรื่อง 108 แน่นอน ถึงที่หมาย สบายผิดกัน

16. vynnz

727
    4
    0
    อือ จิง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้