ขอคำแนะนำ ความรู้ เรื่องยางรองแท่นเครื่อง R11

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Manee B., 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    ขอคำแนะนำ ความรู้ เรื่องยางรองแท่นเครื่อง R11
    ขอคำแนะนำ ความรู้ เรื่องยางรองแท่นเครื่อง R11 คือว่ามีเสียงดังเวลาติดเครื่องยนต์ แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อจะออกตัว จะมีเสียงดังด้านหน้าขวามือ หากเป็น N จะไม่ดัง เสียงคล้ายๆสายพาน แต่ไม่ใช่ เพื่อนที่ทำงานบอกว่าเป็นเพราะยางแท่นเครื่องแตกร้าวเวลาเดินหน้าแล้วจะดัง
    จึงอยากจะขอคำแนะนำจากผู้มีความรู้ทั้งหลายว่า
    1. หากยางแท่นเครื่องแตกร้าว จะมีเสียงอย่างไร
    2. หากไม่ใช่ จะเป็นเพราะสาเหตุใด
    3. หากต้องขับรถไปทางไกล จะเป็นอันตรายไหม(ไปต่างจังหวัด)
    4. หากไม่ใช่ยางรองแท่นเครื่องแล้วอาการอย่างนี้จะเป็นอย่างไรได้บ้าง
    ( จะดังตอนออกตัวช้าๆ จึงได้ยิน )
    ขอความกรุณาผู้รู้ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. beeq

beeq New Member Member

106
    0
    0
    ติดเครื่องอยู่เเล้ว มือจับกับพวงมาลัยเเล้วมันสั่นมากมั้ยครับ ไม่ถึงกับสะเทือนก็ไม่ใช้ยางเเท่น
    ของผมก็เป็น มันเกิดจากหลายกรณี คิดว่ายางเเท่นคุณไม่ได้ขาดหลอก
    ของผมเป็นเเบบ นี้เลย เข้าเกียร์ เเล้วกระชาก ทีเเรกก็ไปซื้อมือ2 มาชุด1 มี3ลูก
    พอช่างถอดออกมาดูยางปกติดี ดีกว่าอันที่ซื้อมาอีก เลยไม่ได้เปลี่ยน
    ตอนถอดยางเเท่นใต้เครื่อง จะมีคานเหล็กอยู่1ชิ้นยาวๆ มันจะมีรู4รู เเต่ละรูจะมีลูกยาง เพื่อรองระหว่างรูเหล็กกับน็อตที่จะเอามาเสียบ เเต่ลูกยางที่บอกมันขาดหมดเเล้ว นั่นหละสาเหตุ เข้าเกียร์เเล้วเครื่องมันกระชากเเต่ ยางที่รองน็อตไม่มีเลยเกิดเป็นเสียง อาการเดียวกันเลยครับ
    ขอเเนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ด้วยมีผลต่อการเปลี่ยนเกียร์ ทำให้เข้าง่าย
    ลูกยางที่ว่าหาซื้อได้ไม่เเพงครับ วรจักรมีขาย ทำเเค่2อย่างนี้เเล้วจะรู้สึกดีขึ้นเยอะมาก
    ลองให้ช่างที่อู่ดู ยางเเท่นเเบบ คร่าวๆ เเล้วค่อยทำครับไปซื้อมาเปลี่ยนก็เสียเงินป่าว

ที่บอกว่าเสียงดังด้านขวามือคงไม่ใช้ เราเพราะ ยางตัวขวามือจะใหญ่สุดเเล้วสึกน้อยกว่าอีด2ตัวครับมันไม่ได้เอาไว้รับน้ำหนัก เหมือนเอาไว้เหวี่ยงเครื่องเวลาเลี้ยว
    ขับไป ตจว ได้ครับถ้ายางมันไม่ขาดเเบบขาดจากเบ้าเลย เป็นไปได้น้อย ส่วนใหญ่มันจะสึกเป็นรอยบุ๋ม มีอาการ คือทำให้เครื่องสั่นสะท้านมาก เท่านั้น

3. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ยางแท่นเครื่อง ขาด รถจะสั่นไปทั้งคันเลยหล่ะครับ แต่ยังขับได้อยู่

4. theeagleone

theeagleone New Member Member

113
    0
    0
    ยางมีกี่จุด

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    R11 เดิมๆ ไม่แน่ใจเหมือนกัน น่าจะ 3 นะ

6. Manee B.

271
    0
    0
    ขอบคุณมากนะครับ แต่ผมมีความรู้ว่าเมื่อเข้าเกียร์และเสียงที่ดังน่าจะมาจากการหมุนของอะไรสักอย่าง แล้วจะแวะไปให้ช่างดูสักต้นเดือนเมษา หวังว่าคงจะไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะครับ

7. Manee B.

271
    0
    0
    สตาร์ดเครื่องแล้วจับพวงมาลัย เข้าเกียร์ ก็ไม่สั่นนะ และหากเป็นอาการอื่นน่าจะเป็นอะไรครับ

8. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    R11 มี 3 จุดครับ ผมเพิ่งจะเปลี่ยนมาเอง แล้วก็มียางที่รองรับเครื่องบริเวณคานตรงกลางอีก 4 จุด ตามข้างต้นอ่ะ

9. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    อาการเครื่องสั่นเกิดได้คือยางแท่นเครื่องแตกถ้าเป็นยางไฮดลอริกเดิมของอา11 น้ำมันอาจรั่วจนหมดก็สั่นเช่นกัน หรือตั้งรอบเดินเบาต่ำไปก็เกิดอาการสั่นได้
    หรือท่อพักกลางจุดยึกแตกก็สั่นได้นะคับ ลองเช็คดูนะคับ

10. beeq

beeq New Member Member

106
    0
    0
    ตามนี้เลยครับ :D

11. mvx

mvx New Member Member

36
    0
    0
    ราคาเท่าไหร่ครบชุด คุณหมอแนะนำหน่อยว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน แท่นเกียร์ด้วยก็ดี

12. โตโต้

158
    0
    0
    ของผมเปลี่ยนมาราคาเป็นตามนี้ครับ
    ของเป็นของใหม่ มือหนึ่ง ยี่ห้อไรไม่รู้ รู้แต่ว่าที่กล่องมันเขียน made in japan แต่ไม่ใช่ nissan มันจะมีตัวใหญ่สุดเค้าคิด 850 แล้วก็ตัวกลางๆ อีก 2 ตัว ตัวละ 550 มั้ง ส่วนยางที่รองคานกลางอีก 4 จุด ตัวละไม่กี่บาทเพราะตัวมันกระจิ๋วเดียว ราคาแพงหรือถูกผมไม่รู้ ผมรุ้แต่ว่า ผมเปลี่ยนเองไม่ได้ แล้วมันก็รองรับน้ำหนักของใครก็ตามที่ขึ้นมาบนรถผม เพราะงั้น เท่าไหร่ก็จ่ายไปเถอะครับ

ตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนบุชของ swing arm ที่คอยรองรับ นน ด้านหลังด้วย เผื่อจะใช้เบาะหลังกะเค้ามั่ง ฮิฮิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2009
  13. mvx

mvx New Member Member

36
    0
    0
    เบ็ดเสร็จเท่าไหร่อะ ทำร้านไหนรบกวนแจ้งด้วย ขอบคุณมาก

14. โตโต้

158
    0
    0
    เบ็ดเสร็จ วันนั้นผมทำไปหลายอยุ่นะ พอดีว่าตอนนั้น ท่อน้ำท่อวางอยุ่ด้านหลังเครื่องใต้ท่อร่วมไอดีมันผุ เลยจะเอาออกมาอ็อก แล้วเห็นว่าไหนก็รื้อแล้ว ทำมันซะเลย

ก็เลยยกเครื่องออกมาจากตัวถัง เปลี่ยนประเก็นใหม่หมด อ็อกท่อทางเดินน้ำย่อยๆใหม่ ล้างเครื่องล้างเกียร์ เปลี่ยน บุชและยางรองแท่นเครื่องทั้งหมด เปลี่ยนยางกันฝุ่นเพลาและแร็คลูกหมากด้วย ไม้ตีกลองอีกข้างมันพังก็เปลี่ยนด้วย เปลี่ยนปั้มน้ำ เปลี่ยนวาล์วน้ำ สายพานด้วย น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์เพราะยกออกมาต้องเปลี่ยนอ่ะ รวมๆแล้วก็ กดไป 7000 + 14000 อ่ะครับ ตอนนี้ทุกอย่างเงียบกริบ ไม่มีน้ำมันซึมๆใต้ท้องอีกเลย ลงทุนครั้งเดียว กระเป๋าฉีกไปเลยครับ

15. Manee B.

271
    0
    0
    ก็ได้ไปหาช่างแต่กลับไม่ได้ยิน ได้ตรวจดูยางแท่นเครื่องแล้ว ช่างบอกว่า ตัวล่างซ้ายแตก แต่เเครื่องน่าจะสั่นมากกว่านี้ เลยยังไม่ต้องเปลี่ยน พอมาถามน้องที่ทำงานเขาบอกว่าอาจจะเกิดจากรอบเดินเบาต่ำหรือเปล่า เพราะใส่ N แล้วไม่ดัง แต่พอมาใส่ D แล้วก็จะดัง จึงยังรอถามช่างต่อไปอีก

16. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    ถ้ายางแท่นเครื่องแตกแบบที่บอกการเข้าเกียรออโต้แล้วเหยียบเบรคก็สั่นแน่นอนคับ ถ้าไม่เปลี่ยนยางแท่นเตรื่องไฮดรอริก ก็นำของเดิมไปเทียบเอาบู๊ทยางใส่ได้ราคาไม่เกิน300บาทคับเช็คยางลองแร็คตัวใหญ่ด้วยนะครับ อาจหลวมได้ ตั้งรอบเครื่องให้อยู่ที่ระดับ800-900รอบอาการน่าจะหายคับ ผมว่ายางแท่นเครื่องของยู12หาง่ายกว่าอา11อีกคับเคยคิดจะแปลงใส่ซะเหมือนกัน ลูกใหญ่กว่าด้วยคับ ลองดูคับหายก็ดีใจด้วยคับ ขับแล้วสบายใจดีไม่หงุดหงิด หวัดดีคับ

17. Manee B.

271
    0
    0
    กลับจากไปราชการต่างจังหวัดเที่ยวนี้คงต้องนำไปให้ช่างดูอีดครั้งก่อนนำลงใต้นะครับ

18. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ลองดูพูเล่หน้าเครื่องครับ.....ว่าจะขาดเเล้วหรือยัง

19. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    อาการเดียวกับผมเลยครับ แต่ของผมเวลาเปิดแอร์แล้วเข้าเกียร์ D จะดังอิ๊ดๆๆๆ ตอนแรกนึกว่าสายพานไปเปลี่ยนสายพาน ตั้งให้ตึงแล้วก็ยังเป็นอีก ก็เลยไปเปลี่ยนซีลยาง อ่างน้ำมัน แล้วให้ช่างเช็คให้ด้วยเลย สรุปเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องด้านซ้ายที่มันขาด แล้วเสียงมันก็หายไปเลยครับ

20. Manee B.

271
    0
    0
    ก็ให้ช่างดู ช่างก็บอกว่ายางแท่นเครื่องซ้ายนะแตกแล้ว แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่านี่คืออาการของมันหรือเปล่านะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้