ตัวกันน้ำฝน ตัวนี้ใส่เอง ยากป่าวครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 9 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    ใครชอบแกะ ชอบรื้อ แนะนำมือใหม่หน่อยครับ ตัวนี้ใส่เองยากป่าวครับ คลายน๊อตตรงไหน ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง อยากทำเองอ่ะครับแล้วก็ช่วงนี้จนนด้วยครับ

ขอบคุณนะค๊าบบ

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ใส่ไม่ยาก..กิ๊ฟมาครบรึเปล่าครับ..ถ้ากิ๊ฟมาครบก็ใส่ยากนิดนึง..:):):)
    เพราะต้องพยายามใส่ให้ได้..:D:D:D..เอาเป็นว่า..ว่างก็ลอกเทปกาวของเดิมที่ติดมาก่อนเลยครับ..ขัดให้เอี่ยมเลย..วันเสาร์มามิตติ้ง..เดี๋ยวมีคนช่วยใส่..:D:D:D

3. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ผมไม่ได้ลอกออกนะ ใส่ไปเลยเช็คดูก่อนก็ได้ครับว่ากาวเดิมมันแน่นมั้ย ถ้าแน่นก็ลุยโลด หรือยังไงมามิตติ้งสิครับ จะได้เอานํ้ายาไปขัดให้ด้วย ปล. ขัดได้อย่างเดียวนะครับ ใส่ม่ายเป็น :D:D:D

4. FirstCar

105
    0
    0
    ผมเริ่มงงละ ที่พี่บอกว่ากาวที่ติดอยู่แน่นป่าว กาวมันอยู่ตรงไหนอะครับ? ที่ผมเห็นมันมีน๊อตอยู่ตรงกลางซ้าย-ขวา 2 ตัว แล้วก็หัว-ท้ายมันมีกิ๊ฟงอๆ เจาะไปในยางเพื่อที่จะยึดแผ่นพลาสติกกันน้ำฝนกับโครงเหล็กอ่ะครับ

ผมเข้าใจถูกป่าวครับที่ว่าถอดเฉพาะแผ่นกันน้ำฝนออกมาจากโครงเหล็กที่ซื้อมา โดยคลายน็อตสองตัวตรงกลางออกแล้วก็ค่อยๆ แงะหัวกะท้ายที่เป็นกิ๊ฟงอๆที่เจาะเข้าไปในยาง แล้วเอาไปติดกับรถเรา หรือว่า เราไม่ต้องแกะพลาสติกกันน้ำฝนออก แต่เอาโครงเหล็กรถเราออกแล้วเอาอันใหม่ใส่เข้าไปทั้งอันเลย ( อันนี้เรื่องใหญ่แน่เลยครับเพราะต้องแกะโครงเก่าที่รถออก แถมโครงตัวใหม่ที่ติดพลาสติกกันน้ำฝนยางตรงขอบปลายๆมันรุ่ยหมดแล้วด้วยครับ )

ส่วนกิ๊ฟที่อยู่บนโครงเหล็กมีแค่อันเดียวเองครับอันอื่นหายหมดเลย ตอนซื้อผมไม่ทันได้ดูครับ

ปล.น้ำยาอะไรอ่ะครับที่พี่เอาไว้ขัด ผมจะได้ไปซื้อมาใช้บ้าง :)

ขอบคุณครับ

5. PeMhom

1,163
    3
    0
    จะติดขึ้นไปทั้งคิ้วก็ได้..รึจะแกะออกมาติดเฉพาะWeather Guard ก็ได้..ก็ลองดูคิ้วใหม่กับคิ้วเดิมอันไหนดีกว่ากัน..

6. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0

ของทั่นยังอยู่มั๊ยครับ :)

7. FirstCar

105
    0
    0
    คิ้วเดิมดูดีกว่านิดหน่อยครับ คิ้วใหม่มันเป็นสีขาวด้วย รถผมสีเทา เดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ ขอบคุณครับ

8. PeMhom

1,163
    3
    0
    ก็อยู่น่ะ..ก็มันไม่มีใครเอาไปนิ..นี้คิดเล่นๆอยู่ว่าจะเอาไว้เป็นทุนทำบุญอยู่..ก็แบบที่น้องๆเสนอมาก็น่าคิด..เรามารวมกันแล้วก็น่าจะหากิจกรรมอะไรทำกัน..เลี้ยงเด็กกำพร้า..รึ..อะไร 108พันอย่าง..นึกอยากจะทำแต่ให้มาเรี่ยไรเงินบริจาค..ผมว่ามันไม่เข้าท่า..ไว้มามิตติ้งมานั่งคุยๆกันน่าจะดีกว่าใครมีอะไรก็จะได้มาแชร์ความคิดกัน..สมองมันไม่เคยหลับไม่เคยนอนมั้ง..คิดอะไรไปเยอะแยะ..แต่ไม่ค่อยได้ทำ..:D:D:D

9. pOR...

836
    2
    0
    สนใจหรอพี่ เอาของผมมั้ยเอาไปเลย ถูกๆๆ ไม่มีการ์ดกระจกนะ มีแต่ขอบประตู :D:D:D

10. jeff03

610
    1
    0
    งั้นเก็บให้ผมก็ได้ จะได้ทำบุญด้วย เลี้ยงนักศึกษา เอ้ย เด็กกำพร้าก็ดีครับ :D

มีชิ้นหลัง มั๊ยครับ ของผมยางมันเน่าหมดแล้ว :D

11. FirstCar

105
    0
    0
    ต่อเลยนะครับ วันที่ 3 วันนี้ ถอดคิ้วพลาสติกออกมาจากตัวเดิมแล้วก็เอา ออกมาขัดเรียบร้อย ตอนนี้จะเอาไปติดปรากฏว่ารถผมการ์ดข้างบนมันเป็นพลาสติกแข็งๆ ไม่เป็นยางเหมือนของเก่ามันอ่ะครับ จะเอาแผ่นเหล็กไปเสียบเหมือนของเก่าที่มันทำ ก็กลัวจะเจาะไม่เข้า เลยไม่กล้าทำอะไรเลยตอนนี้

ก็เลยจะสอบถามพี่ๆว่า ตัวการ์ดพลาสติกนี้เอากาวสองหน้า 3M (ขนาด 0.5 ซม. ลากยาว)ติดกะรถเลยไม่ต้องมีเหล็กไปเสียบๆ ล๊อคไว้ มันจะอยู่ป่าวครับหรือว่ายังไงก็ต้องเอาคัทเตอร์กรีดแผ่นพลาสติกบนรถแล้วเราแผ่นเหล็กเสียบเข้าไปเหมือนเดิม

ขอบคุณนะครับ

12. pOR...

836
    2
    0
    แค่กาวอย่างเดียวไม่อยู่นะครับ ต้องสอดกิ๊บเหล็กชิ้นเล็กๆกลับเข้าไปไว้ที่เดิมเหมือนตอนที่พี่รื้อออกมานะครับ ไม่งั้นเด๋วขับเร็วๆ แล้วมันรับลมหักได้ครับ ของผมหักมาแล้ว :D:D:D

13. FirstCar

105
    0
    0
    กาว 3M ขนาด 0.8 ซม. มีขายป่าวอ่ะครับ

วันนี้คาดว่าจะเสร็จก้อไม่เสร็จอีก ติดธุระ ไปนู่นไปนี่กลับมาถึงบ้าน ก็ค่ำอีกละ จะติดเทป 3M ก็ซื้อ size มาผิดอีก แล้วก็เกิดคำถามอีก ถ้าติดเทปยาว จากหัวจนถึงปลายแล้ว แล้วจะติดกันยังไงอ่ะ ขอเทคนิคหน่อย ถ้าวางไปแล้วมันขยับไม่ได้เลยนะ ยังไม่ได้ใส่กิ๊ฟเลย ถ้าใส่กิ๊ฟหมดก่อนจะลอกกาวยังไง??

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2009
  14. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ถ้ายังไงเอามาวันเสาร์ก็ได้คับ.......จะได้ชัวที่สุด......อิอิ

15. PeMhom

1,163
    3
    0

:D:D:D
    จะว่าง่ายมันก็ง่ายน่ะ..ถ้าเห็นเค้าใส่กันทีนึงก็ทำได้ล่ะ..อย่างที่ว่าครับ..ช่วงนี้ว่างๆก็นั่งลอกรอยเทปกาว..
    ที่กันสาดไปพลางๆก่อน..เอาให้เอี่ยมเลยครับ..วันเสาร์เจอกัน..เดี๋ยวมีคนทำให้:D:D:D

16. jeff03

610
    1
    0
    อย่าลืมลอกและขัดของท่านมาให้ผมด้วยหละ :D:D

17. PeMhom

1,163
    3
    0
    ขัดอะไรท่าน????...ขัดจรวจ..เหรอ...

18. FirstCar

105
    0
    0
    โอเคตามนั้นครับ คงต้องให้พี่ๆ ช่วยละ ผมหาซื้อเทปกาวไม่ได้ด้วย ขนาดเล็กสุด 3M กว้าง1.6 มม ยาว 5 ม. ใครหาได้เล็กกว่านี้ ฝากซื้อให้ทีนะครับ หรือใครมีอยู่แล้วเอาติดรถมาให้ด้วยนะครับ เจอกันวันเสาร์ครับ

ขอบคุณครับ

19. jeff03

610
    1
    0
    จ๊ากกกก ... ขัดจรวดไป จรวดมา ระวังเป็ดงับนะ :D:D:D

20. PeMhom

1,163
    3
    0
    เทป 3M มีติดรถอยู่..และที่สำคัญ..แมคโครอยู่ข้างๆอ่ะ..ไม่ยากหรอก..:):)
    ไปลอกเทปกาวเหอะ..ทำทีไร..เล็บฉีกทุกที..ของผมเวลาลอกชุดนึง..ทำตั้ง 3 วัน..นั่งดูหนังก็ทำไปเรื่อย..เป็นอะไรที่ไม่ค่อยอยากจะขายเลย..โคตรทรมาน..:p

21. jeff03

610
    1
    0
    ตอนนี้ยังกองอยู่เลยครับ ... แค่เห็นก็ขี้เกียจลอกเทป 3M แล้ว ยังเจ็บนิ้วอยู่เลย :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้