R 11 มีอาการ ผู้รู้ตอบหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย nuapnbkk, 8 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nuapnbkk

nuapnbkk New Member Member

29
    0
    0
    1. วิ่งที่ 110 แล้วรถสั่น ไปถ่วงล้อและตั้งศูนย์ก้อยังไม่หาย แถมจี้ล้อแล้วด้วย

2. พอวิ่ง ได้ประมาณ 250 - 300 กิโลเมตร รถกินน้ำเยอะ ถังพักน้ำแห้ง

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ และถ้ามีร้านดีๆ เก่งๆ ช่วยแนะนำด้วยคับ ผมอยู่แถวลาดพร้าว 71

:cry::cry::cry::cry::cry:​

2. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    ไม่ใช่ผู้รู้นะ แต่อยากออกความเห็น :D

เอ้ ... แล้ววิ่งเกิน 110 ยังสั่นอยู่มั๊ยครับ , แต่อาการสั่นนี้ส่วนใหญ่ก็เกิดจากล้อ หรือไม่ก็ช่วงล่างหละครับ
    ประมาณปีกนก แร็ค อะไรประมาณเนี๊ย หรือไม่ก็ลูกปืนแตก ถ้าถ่วงล้อแล้วไม่หายลองเช็คพวกช่วงล่างดูก็ดีนะครับ

ส่วนอาการกินน้ำ นี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เช่นพัดลมอาจทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง ทำให้ร้อนขึ้น หรือ ปั้มไม่ปรกติ ...

อย่างไงก็ตาม เดียวก็คงมีคนอื่นมาช่วยวิเคราะห์อีกแหละครับ รออ่านของเพื่อนคนอื่นอีกทีนะ :)

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    1.วิ่งที่ 110 แล้วสั่น ลองขับให้เลยช่วงนั้นขึ้นไปว่าหายมั๊ยถ้าหาย ก็หาร้านถ่วงจี้ล้อใหม่คับ แล้วอาจจะให้เค้าเช็คแม็กซ์ว่าคดรึเปล่า ยางบวมมั๊ย เพลาขับปรกติรึเปล่า

2.เรื่องน้ำหลายอย่างเลยอะ
    - เช็คพัดลมหน้าเครื่อง ยังแรงรึเปล่า
    - เช็ครั่วตามท่อน้ำต่าง ๆ
    - ตัวหม้อน้ำมีตามดหรือรั่ว มั๊ย
    - ฝาหม้อน้ำเสื่อมก็มีโอกาสเป็นได้
    ทั้งหมดเป็นการตรวจสอบภายนอก เบื้องต้นอะนะ
    ถ้าแรงกว่านี้ก็อาจจะเป็นในตัวเครื่องมีปัญหาแล้วอะคับ

4. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้น

5. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ขอให้หายเร็วๆนะครับ :D:D:D

6. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    ขับเร็วแล้วสั่น ตีปลอกล้อรึยังครับ เฉพาะล้อหน้าก็พอ

7. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    รถ ผม ก็ สั่น นะ ชิน แล้ว อะ

แต่ พอ เร็วๆ หาย สั่น นะ

นึกก่อน ถ้าน้ำ หร๋อ ผมว่านะ ระบบเกี่ยวกับน้ำ พี่ลอง เช็คทั้งหมดอะว่ามีรั่วไหมของผมเคยเป็นนะ ท่อน้ำไม่แน่น 555+ ท่อน้ำมันหมดสภาพอะครับ ทุกอย่างเนียน หมด ไม่เป็นไรเลย แต่พอดีผมใส่น้ำยาไง มันเลยชัดเจนอะครับ ท่อน้ำหมดสภาพมันซึมอะ เขียวปั๊ดเลย ครับ

เช็คดูครับ

8. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    วุ้ย...กระทู้ไหนเค้าก็ตอบกันไปหมดแล้ววุ้ย...

ตามนั้นล่ะครับ...ของผมก็จะเอาเข้าอู่ทำช่วงล่าง...กะอัดกาวฝาสูบใหม่พรุ่งนี้ล่ะครับ...

9. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0
    -ถัาล้อคุณไม่ใช่เดิม คุณต้องสวมแหวนกันสั่นอะ เรียกว่า Hub hole
    มันจะลดช่องว่างระหว่างดุมล้อกับล้อของคุณ เพื่อให้ล้อมีจุดศูนย์กลาง
    -อาการถ่วงล้อไม่ได้ศูนย์มันจะอยู่ที่ช่วงความเร็ว 90-120 สังเกตุได้จาก
    พวงมาลัยจะเต้นไม่นิ่ง ล้อที่ถ่วงกับเครื่องถ่วงล้อ ถ่วงออกมานิ่งทุกล้อละครับ
    จุดหมุนมันเที่ยงตรง แต่พอเอามาใส่รถมันไม่นิ่งก็เพราะว่าจุดหมุนของเรา
    มันส่ายเกิดจากหัวเพลาสึก, แกนลูกปืนสึก (โอ๊ยหลายสาเหตุ) มันก็เลยส่ายไป-ส่ายมา
    เวลาวิ่งมันก็จะมาฟ้องที่พวงมาลัยมันจะเต้น
    -แต่ถ้ารถคุณสั่นไม่ใช่พวงมาลัยสั่น(ตามที่คุณบอก) อาการมันต้องมา
    จากพวกบูช, ลูกยางต่างๆ, ยางแแท่นเครื่อง, แท่นเกียร์, หูโช๊ค
    คือพูดง่ายๆว่าช่วงล่างทั้งหมดอะ
    อย่างแรกต้องแแยกให้ออกก่อนว่าสั่นที่ล้อ หรื่อช่วงล่าง

10. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    รายละเอียดครบมาก..เห็นด้วย:D:D:D

11. jeff03

610
    1
    0

อันนี้เพิ่งรู้นะครับเนี๊ย เพราะรถผมก็สั่นแต่มันไม่หนักหนาสาหัสเท่าไหร่ ก็เลยยังเฉยอยู่ได้ ,,,
    แต่ถ้าใส่แล้วมันช่วยได้หละก็น่าทำมากๆ :)

ตามร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อเค้ามีรับใส่ให้หรือเปล่าอ่ะครับ :confused::confused:

12. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    คุณเจฟ ตรงข้ามปีกาซัส ร้านที่มีป้าย ไทรพัส ล้อละ 150 มั้ง เสร็จแล้วเอาไปลองที่ปีกาซัสต่อ อิ อิ

13. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0
    อะ!!อันนี้ให้ไว้เป็นความรู้กันว่า Hub hole แต่ละคันมันเท่าไร่ เวลาใส่แหวนกันสั่นจะได้ถูกไซด์

พรีเซีย ดุมล้อ Hole4 P.C.D.100 Bore59 (Hub holeดูที่ค่าBore=เส้นผ่าศูนย์กลาง 59mm.)
    ไพรมีร่า ดุมล้อ Hole4 P.C.D.114.3 Bore66 (Hub holeดูที่ค่าBore=เส้นผ่าศูนย์กลาง 66mm.)
    ส่วนใครที่แปลงดุม KYLINE Bore=66 เท่ากับPrimera จ๊าาาา.
    แล้วรุ่นอืนๆถ้าใครอยากรู้โพสถามไว้ได้ครับ

14. jeff03

610
    1
    0
    โอ้ว ... แจ่วดีครับ ... ขอบคุณครับ :)

15. jeff03

610
    1
    0
    รู้จักครับผมก็ตั้งศูนย์ร้านนี้แหละครับ แล้ว Set ช่วงล่างที่ ร้านโคราชโมดิฟาย ที่อยู่ติดๆกันนั่นแหละครับ :D

เลยตังค์ไม่พอไปปิกาซัสเลย :cry::cry:

16. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ยางเก่าป่าวครับ มีส่วนเหมือนกันนะ

17. nuapnbkk

nuapnbkk New Member Member

29
    0
    0
    ขอบคุนทุกคำตอบคับ

เด๋วจะลองไล่ดู

ซื้อรถมือ 2 ดีงี้นี่เอง ได้ฟามรู้มากมาย

จากคนมีน้ำใจ

ส่วนหม้อน้ำ ตอนนี้ใส่คูแลนท์สังเกตุดูน้ำมันไม่ยักกะรถเหมือนตอนเติมน้ำเปล่า

เริ่ม งง กะมันละซิทีนี้

18. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ฝาสูบโก่ง ป่าว ลองไปอ่านกระทู้ผมดู น่ากัวนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้