เกียร์ออโตร์กระตุกทำไงดี

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย gas_d, 24 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gas_d

gas_d New Member Member

34
    0
    0
    เกียร์กระตุกทุกครั้งเลยครับ เป็นเฉพาะจากเกียร์ 1 ไป 2 เท่านั้นครับ จาก 3 ลงมา 2 ไม่กระตุก ได้ไปให้ช่างล้างเกียร์ มาแล้วเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เป็นยี่ห้อ วาโวลีน หมดไปประมาณ 3500 บาท กลับมาอาการเหมือนเดิมเลยครับ ใครมีเทคนิคดี ๆ แนะนำหน่อยครับ
    :cry:

2. mandalin

mandalin New Member Member

27
    0
    0
    ลองดูกล่องยัง ครับ ว่ากล่องตัดรอบเกียร์มานทำงานปรกติหรือเปล่า

3. mor_maa

mor_maa New Member Member

78
    0
    0
    เอาใจช่วยคับ...:)

4. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    ผมเคยเป็นกับรถรุ่นอื่นนะครับ หาสาเหตุอยู่นานหลายวัน สุดท้าย ช่างบอกว่าเป็นที่โซลินอยด์ที่อยู่ในเกียร์ เปลี่ยนแล้วหายเลยครับ

5. gas_d

34
    0
    0
    กล่องที่ว่าคือกล่องอะไรครับ เห็นมีแต่กล่องเครื่อง ไม่เห็นมีกล่องเกียร์นี่ครับ

6. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ของนีออนไม่มีกล่องเกียร์ ....

7. mandalin

mandalin New Member Member

27
    0
    0
    อุ๋ย !!! ลืมไป พอดีรถผม ยกเครื่องไปแล้ว - - โทษทีครับ

8. gas_d

34
    0
    0
    ตอนนี้ปรับ kick down band ใหม่ ไม่กระตุกแล้วครับ

9. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ดีใจด้วยคับ:)

10. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ดีใจด้วยอีกคน

11. zybera

zybera Guest

0
    0
    0
    " ตอนนี้ปรับ kick down band ใหม่ ไม่กระตุกแล้วครับ "

ปรับยังไงหรือครับ ปรับเองได้รึเปล่า เกียร์ 1 ไป 2 ของผมก็กระตุก กำลังคิดจะส่งเข้าอู่อยู่เหมือนกัน
    ถ้าแก้ปัญหาได้ด้วยตัวเองจะดีมากเลย ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

12. PTC

PTC New Member Member

12
    0
    0
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับ กำลังคิดจะส่งเข้าอู่อยู่เหมือนกัน

13. gas_d

34
    0
    0
    ไปก้มดูที่เรือนเกียร์ครับตรงบริเวณที่ใกล้ๆกับปีกผีเสื้อ ข้างปลั๊กไฟโซลินอยด์เกียร์ มันจะมีน๊อตซ้อนกันอยู่ตัวใหญ่เบอร์ 17 หรือ 19 จำไม่ได้แล้วแต่ตัวเล็กคือเบอร์ 10 ให้คลายตัวใหญ่ออกมาให้หลวมแล้วหมุนตัวเล็กเข้าไปด้วยมือให้สุดแล้วใช้ประแจปอร์ด อัดลงไปอีก 7 ปอนด์/ฟุด ถ้าไม่มีประแจทอร์คก็ประมาณสัก 2 รอบพอ จากนั้นก็ลองขับดู ถ้ารถมันยังกระตุกอยู่ก็ให้คลายน๊อตตัวเล็กออกมาทีละ 1/4 รอบ แล้วลองขับ-ลองปรับจนมันหายกระตุก แล้วก็ขันตัวใหญ่ล๊อกไว้ให้แน่น ของผมรวมๆ ต้องคลายออกมาประมาณ 3-4 รอบนี่แหละ
    อ้อในตอนแรกถ้าเราขันตัวเล็กแน่นไป รถอาจออกตัวไม่ได้เลยนะครับ ต้องคลายมันออกมาจนกว่ามันจะออกตัวได้ก่อนแล้วค่อยปรับละเอียดอีกทีครับ ขอให้โชคดีครับ ได้ผลยังไงหรือจะปรึกษาก็ ยิงเมล์มาก็ได้ครับผม พอดีไม่ค่อยได้เข้าเวปนี้เท่าไหร่ครับ มันโหลดช้าจนไม่อยากเปิดครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2009
  14. jossjiggalow

jossjiggalow New Member Member

25
    0
    0
    ได้ความรู้ใหม่เลยครับ ท่านแต่คงทำเองไม่เป็นครับ กำลังจะใช้ตัวเกียร์ออโต้อยู่เลยครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ

---------- Post added at 13:20:12 ---------- Previous post was at 13:19:53 ----------

ได้ความรู้ใหม่เลยครับ ท่านแต่คงทำเองไม่เป็นครับ กำลังจะใช้ตัวเกียร์ออโต้อยู่เลยครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ

15. zybera

zybera Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ
    จะลองดูครับ

16. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้