-*- เพื่อนเราไปทำบุญ ผมเลยมาบอกต่อครับ -*-

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย โบตั๋น, 24 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ตามหัวข้อนะครับ เนื่องด้วย NFC หรือ Nissan Friends Club
    จัดทำบุญที่ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านโป่งตะเคียน จ. ปราจีนบุรี
    ตามรายละเอียด Link

ผมจึงเสนอว่า เราน่าจะไปแจมกับเพื่อน ๆ ที่ NFC นะครับ
    จะได้มีเพื่อนเพิ่มขึ้น นอกเหนือจากพี่น้องพันธมิตรของเราแล้ว
    เพราะพี่น้องเราก็ไปเยี่ยมเยียนที่ NFC ไม่น้อย ถือว่าไม่ไกลตัวเลยครับ

แต่เนื่องด้วยวันที่ไปทำบุญนั้น อาจจะกระชั้นขิดไปหน่อย
    ผมจึงขอเสนอเรื่องฝากไว้บนบอร์ดนี้ละกันครับ

แค่อยากให้เพื่อน ๆ Nissan รู้ว่า Sunny-Thailand รั่วแค่ไหน เท่านั้นเองครับ

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ขอบคุณค้าบอ้วนเอากิจกรรมดีๆมาฝาก

3. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    เผอิญพี่ไม่รั่วนะ:D

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
  5. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ดันต่อ

6. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เข้ามมาหน่อย ไม่ได้มานานแระ

7. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เรื่องดี ๆ ต้อง up :D

9. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ไป ป่ะล่ะ ปีนี้ เรายังไม่ได้ทำกิจกรรมเลยน๊า

10. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    อ่ะ ผมอยากไปนะ ขอเสียงเพื่อน ๆ ที่สนใจหน่อยครับ

11. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ไปครับ 1 เสียง

12. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    นี่ถ้าวิ่งไปด้วยกัน เอ็งจะรังแกพี่มั้ย

13. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ไม่รังแกครับ เพราะผมไปรถพี่:D

14. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    อย่าบ่นนะเว้ย

บอกวิ่งไม่ดี เสียงดัง แอร์ไม่เย็น เดินกลับแน่ไอ้อ้วน

15. DaySpeed

8,976
    822
    0
    บ่นก้อไล่แม่มลงไป :D

16. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    กล้า ไล่ ชั้นเหรอ:D:D:D:D:D

อ้ายชั่ววววววววววววว:D:D:D:D:D

17. DaySpeed

8,976
    822
    0
    แล้วคายบอกว่ากรูคนดี :D:D:D:D:D

18. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ไปวันไหน อ้วน เอา การหนดหมายกำ มาแจ้งหน่อย:D

19. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    14 - 15 มีนาครับ
    ผมเองไม่สะดวกค้าง รายละเอียด จะแจ้งพรุ่งนี้เด้อ

20. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ไปรถพี่เดย์ได้ป่ะคับ อิอิ

21. Bew_Nissan

Bew_Nissan New Member Member

154
    158
    0
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คุณโบตั๋น ที่สนใจทริปทำบุญครั้งนี้นะค่ะ
    เป็นทริปทำบุญแรกของNFC เลยค่ะ ทำกันเล็กๆ ในสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้
    แต่ลำบากกันไปทั่วทั้งโลกนะค่ะ ก็เลยไม่ได้มาเชิญชวนสมาชิกเพื่อนบ้าน
    เกรงใจ ไม่อยากรบกวน ก็อย่างที่เห็นค่ะ
    จะพยายามเน็นว่า ของใช้ที่มีอยู่ แต่ไม่ได้ใช้แล้ว ให้เอามาบริจาคกันนะค่ะ
    จะได้ไม่เดือดร้อนกัน ของที่เราไม่ได้ใช้ บางทีมีค่ากับอีกทีนะค่ะ
    ถ้าไงก็เชิญชวนเพื่อน Sunny Thailand ด้วยเลยนะค่ะ
    อย่างที่คุณโบตั๋นบอก สมาชิกที่นี่ และที่NFC ก็สมาชิกชุดเดียวกันก็มีค่ะ
    ขอบคุณนะค่ะ
    :)

ทริปทำบุญ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านโป่งตะเคียน ครบรอบ 1 ขวบ NFC ค่ะ​

และสนุกสนานกับ "ไม่ต้องกาง ไม่ต้องเก็บ กินเสร็จ มุดหัวนอนได้เลย"ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านโป่งตะเคียน
    ต.โคกไทย อ.ศรีมโหสถ จ.ปราจีนบุรี

* จำนวยเด็ก 58 คน

* จำนวนครูผู้ดูแลเด็ก 2 คน

* สภาพความเป็นอยู่ของเด็กในศูนย์ฯ แออัด ห้องเรียนแคบ มีห้องน้ำ 2 ห้อง ไม่เพียงพอต่อเด็ก อีกหนึ่งห้องยังต้องเอาของใช้ไปเก็บรวมไว้ด้วย ไม่มีห้องครัว ไม่มีที่นั่งรับประทานอาหาร เวลานอน นอนเสื่อแยก ชาย - หญิง แออัดมาก

* ฐานะเด็กส่วนใหญ่จะยากจน พ่อแม่ ทำไร ทำสวน โรงงาน รับจ้าง รายได้ไม่แน่นอน เด็กบ้างคนพ่อแม่เลิกกัน บ้างคนพ่อแม่ติดคุกต้องอยู่กับตายาย

* อุปกรณ์เครื่องใช้ที่ขาดแคลนในศูนย์ฯ
    - หม้อหุงข้าวขนาดใหญ่
    - อุปกรณ์เครื่องครัว
    - เครื่องเล่น vcd (เครื่องเก่าชำรุดแล้ว)
    - คอมพิวเตอร์ กับ เครื่องปริ้น (ขอแค่เอาแบบใช้งานพิมพ์เอกสาร ขอเป็นมือสองก็ได้)
    - เสื้อผ้าสำหรับเด็กๆ
    - อุปกรณ์การเรียน สมุด ดินสอ ยางลบ หนังสืออ่านเล่น

ศุนย์แห่งนี้ขึ้นตรงกับองค์การปกครองส่วนท้องถิ่น ซึ่งไม่ค่อยจะมีงบมาให้ ครูผู้ดูแลเด็กต้องสำรองจ่ายก่อนทุกเดือน เงินเดือนได้บ้างไม่ได้บ้าง ซึ่งแต่เดิมจะมีแค่ตัวอาคารอย่างเดียว ส่วนของใช้ภายในศูนย์ก็มีผู้มาบริจาคให้ ที่ตั้งของศูนย์ก็ยังต้องไปขอใช้พื้นที่ของโรงเรียนแห่งหนึ่งด้วย

สมาชิกท่านไหนมีอะไรมาบริจาค คนละเล็กคนละน้อยก็นะมาแจ้งไว้ในกระทู้นี้ได้เลยนะค่ะ
    หรือ ใครจะบริจาคเป็นเงินก็ได้ค่ะ จะนำเงินที่รวบรวมได้ไปซื้อของที่ขาดๆแล้วนำมาแจ้งในกระทู้ค่ะ

บัญชีคลับนะค่ะ แล้วโพสแจ้งในกระทู้นี้ด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ
    ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด(มหาชน)
    สาขา บิ๊กซี สมุทรปราการ
    ชื่อบัญชี นาย โสฬส บุญภผล
    บัญชีเงินฝากออมทรัพท์ เลขที่ 361-239097-0

ดังนั้นเลยมาเชิญชวนทุกๆคนร่วมทำบุญและมิตติ้งกันนะค่ะใน
    วันเสาร์ที่ 14 - วันอาทิตย์ที่ 15 มีนาคม พ.ศ. 2552

22. S.o.L.o.T

S.o.L.o.T New Member Member

13
    2
    0
    ขอบคุณครับน้าโบตั๋น ที่มาช่วยประชาสัมพันธ์ ให้ครับ...

ถ้าท่านใดว่าง อยากจะไปเที่ยว ทำบุญ ด้วยกันก็เชิญเลยนะครับ

ยินดีๆ ขอบคุณครับ ;)

Bew_Nissan ถูกใจสิ่งนี้
  23. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อัพไป

24. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    พี่น้อง เอาไงกันค๊าบบบบบบบบบบ
    ว่าจะขอเงินคลับไปทำบุญ จะสะดวกกันมั้ยครับ

25. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    ใกล้วันแล้วนะครับ มีท่านใดสนใจมั้ยเอ่ย

26. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    14-15นี้อดครับ
    14พาลูกไปสมัครสอบม.1
    15ไปงานบวชหลาน

27. DaySpeed

8,976
    822
    0
    โบตั๋นลองโทคุยกับประทานเลยค้าบ

28. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    ประทานไหนครับ
    ประทานรัฐสภา
    ประทาน อบต.
    ประทานโรงเรียน
    ประทานหมู่บ้าน
    บอกดีๆหน่อยได้ๆหมครับ
    ผมงง:D

29. DaySpeed

8,976
    822
    0

เปรี้ยวเหรอเด่วสวนเลยนิ:D:D:D:D:D

30. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    ทำไมเข้าเว๊ปนี้ไม่ได้ เมื่อก่อนก็ไปเล่นอยู่ งง

อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้